Giúp giùm dây Coaxial và Optical ?

tanvinh

Active Member
Main của tui có 2 loại này thì nên mua dây nào ? Để đưa ra loa dân dụng nghe nhạc và xem phim vậy ? Giá mỗi loại ra sao ? Mua ở đâu ? Cách gắn ra sao nữa nè ?

Nghia_PMT

Well-Known Member
Ðề: Giúp giùm dây Coaxial và Optical ?

cái nào cũng đc, đều ra tín hiệu âm thanh digital cả, mua coax rẽ tiền hơn optical chút. Ưu tiên Coax cho nghe nhạc và optical cho film.

tanvinh

Active Member

Vậy ở đâu bán đầu 1 đầu optical ra 2 jack bông sen ? Kiếm trên Google.com.vn ko có nên mới kêu biết chỉ nè ? HUHUHUHU

tanvinh

Active Member

HIXX ý tui đã biết thế rùi nhưng mà LOA Tui nó 2 loại 1 là gắn 2 jack bông sex 1 bên nữa nó có thể gài vài khi tuốt ra lõi dây đồng . Nhưng giờ cần 2 JACK BÔNG Sen thì làm sao nhỉ ? Main có 2 cổng đó nghe nói hay lắm mà định nghe thử nên nhờ mọi người giúp giùm ở chỗ nào bán đó nè ! Xin giúp giùm cám ơn lắm !

VAN_LOC

Well-Known Member

Bác đưa cái hình lên cho anh em xem nào . Chứ bác hỏi kg biết đâu mà trả lời .

tanvinh

Active Member

LOA TUI Ko phải loa vi tính nha nè ! CÓ 2 cổng đỏ và trắng Và kế bên nó có 2 cái nút bật lên gắn lõi dây vào rùi buôn cái nút ra nó gập dính dây vào như mấy loại loa thường đó nè ! 2 Loại JACK cắm khác nhau riêng biệt !

À cho hỏi chút MAIN Tui có mấy cổng này :

8 -Channel Audio I/O
1 x Coaxial S/PDIF Output
1 x Optical S/PDIF Output

Vậy COAXIAL Và OPTICAL thì nên mua dây nào nè ? Để gắn vào LOA DÂN DỤNG vậy nè ?
có 2 JACK Bông sen , âm thanh trong main có phát ra ngoài loa được ko nghe cái loại nào hay hơn vậy ( Coaxial và Optical ) , Xin giúp giùm cám ơn lắm ..... @_@

tanvinh

Active Member

MAIN tui nè coi có cổng xuất ra âm thanh kỹ thuật số không nha nè !
ASUS P6T SE :
Hình đây nha nè !

http://www.motherboards.org/imageview.html?i=/images/reviews/motherboards/1887_p3_28.jpg

* LGA1366 Intel® Bloomfield Processor Ready
* Intel X58
* PCIe 2.0
* ATI CrossFireX Technology
* ASUS TurboV
* ASUS True 8+2 Phase Power Design
* ASUS Express Gate
* ASUS Fanless Design – Heat-pipe solution
* Up to 20°C(36°F) Cooler – Stack Cool 2
* Fan Xpert
* Noise Filtering
* DTS Surround Sensation UltraPC
* ASUS Onboard Switch
* Q- Shield
* Q-Connector
* EZ-Flash 2
* O.C. Profile
* SATA on the Go
* IEEE 1394a interface
* High Definition Audio
* S/PDIF-out on Back I/O Port
* GreenASUS

To read about the features that the Asus P6T SE boasts, please click here.

CPU

Intel® Socket 1366 Core™ i7 Processor Extreme Edition/Core™ i7 Processor Supports Intel® Dynamic Speed Technology

Chipset

Intel® X58 / ICH10R

System Bus

Up to 6400 MT/s ; Intel® QuickPath Interconnection

Memory

6 x DIMM, Max. 24 GB, DDR3 2000(O.C.)*/1866(O.C.)*/1800(O.C.)*/1600(O.C.)/1333/1066 Non-ECC,Un-buffered Memory
Triple channel memory architecture
Supports Intel® Extreme Memory Profile (XMP)
*Hyper DIMM support is subject to the physical characteristics of individual CPUs.
*Refer to www.asus.com or this user manual for the Memory QVL(Qualified Vendors Lidts).

Expansion Slots

3 x PCIe 2.0 x16 (at x16/x16/x4 mode)
1 x PCIe x1
2 x PCI

Multi-GPU Support

Supports ATI® Quad-GPU CrossFireX™ Technology

Storage

Southbridge
6 xSATA 3 Gb/s ports
Intel Matrix Storage Technology supports Support RAID 0,1,5,10
JMicron® JMB363 PATA and SATA controller
1 xUltraDMA 133/100/66 for up to 2 PATA devices
1 xExternal SATA 3Gb/s port (SATA On-the-Go)
*Due to the Windows XP/ Vista limitation, the RAID array with the total capacity over 2TB cannot be set as a boot disk. A RAID array over 2TB can only be set as a data disk only.

LAN

Realtek® 8111C PCIe Gigabit LAN controller featuring AI NET2

Audio

Realtek® ALC1200 8 -Channel High Definition Audio CODEC
DTS Surround Sensation UltraPC
Support Jack-Detection, Multi-Streaming, and Front Panel Jack-Retasking
Coaxial / Optical S/PDIF out ports at back I/O
ASUS Noise-Filtering

IEEE 1394

VIA® VT6315N controller supports 2 x 1394a ports (one at mid-board; one at back panel)

USB

12 USB 2.0 ports (6 ports at mid-board, 6 ports at back panel)

ASUS Unique Features

ASUS Exclusive Features:
– ASUS TurboV
– ASUS 8+2 Phase Power Design
– Express Gate
ASUS Power Saving Solution
– ASUS EPU-6 Engine
ASUS Quiet Thermal Solution:
– ASUS Fanless Design: Heat-pipe solution
– ASUS Fanless Design: Stack Cool 2
– ASUS Fan Xpert
ASUS Crystal Sound:
– ASUS Noise Filter
ASUS EZ DIY:
– ASUS Q-Shield
– ASUS Q-Connector
– ASUS O.C. Profile
– ASUS CrashFree BIOS 3
– ASUS EZ Flash 2

Overclocking Features

Precision Tweaker 2
– vCore: Adjustable CPU voltage at 0.00625V increment
– vChipset (N.B.): 31-step chipset voltage control
SFS (Stepless Frequency Selection)
– PCI Express frequency tuning from 100MHz up to 180MHz at 1MHz increment
– Internal Base Clock tuning from 100MHz up to 500MHz at 1MHz increment
Overclocking Protection
– ASUS C.P.R.(CPU Parameter Recall)

Special Features

Multi-language BIOS
ASUS MyLogo 2

Back Panel I/O Ports

1 x External SATA
1 x IEEE 1394a
1 x LAN(RJ45) port
6 x USB 2.0/1.1
8 -Channel Audio I/O
1 x PS/2 Keyboard (Purple)
1 x PS/2 mouse port (Green)
1 x Coaxial S/PDIF Output
1 x Optical S/PDIF Output

Internal I/O Connectors

3 x USB connectors support additional 6 USB ports
1 x IDE connector
6 x SATA connectors
1 x IEEE 1394a connector
1 x CPU Fan connector
2 x Chassis Fan connector
1 x Power Fan connector
1 x S/PDIF Out connector
Front panel audio connector
Chassis Intrusion connector
CD audio in
24-pin ATX Power connector
1 x 8-pin ATX 12V Power connector
System Panel(Q-Connector)
1 x Power on switch

BIOS

16 Mb Flash ROM
AMI BIOS, PnP, DMI2.0, WfM2.0, SM BIOS 2.3, ACPI 2.0a, Multi-language BIOS, ASUS EZ Flash 2, ASUS CrashFree BIOS 3

Manageability

WfM 2.0,DMI 2.0,WOL by PME,WOR by PME,PXE

Accessories

User’s manual
1 x UltraDMA 133/100/66 cable
4 x SATA cable
2 in 1 Q-connector
ASUS Q-Shield

Support Disc

Drivers
ASUS PC Probe II
ASUS AI Suite
Anti-virus software (OEM version)
ASUS Update
Image-Editing Suite

Form Factor

ATX Form Factor
12 inch x 9.6 inch ( 30.5 cm x 2

One interesting thing to note is that the P6T SE, unlike most X58 motherboards, does not support SLI. It does however support CrossFire.

Theo bạn thì MAIN tui có gắn dây đưa ra âm thanh loa thường được ko vậy ? LOA tui 2.1 gắn từ đường analog ra thì nó có hiện DTS on off luôn nha nè ! CÒN gắn loa vi tính nó ko hiện ra ANALOG trong phần Manager sound nha nè ! HUHUHUHU . Giúp giùm với HUHUHUHUHU
http://www.motherboards.org/reviews/motherboards/1887_3.html

Nghia_PMT

Well-Known Member

loa ko có optical hay coax thì cắm từ main ra kiểu gì h, chỉ có 3,5 ly ra RCA thôi, bác này người gì mà cứ "nha" với "nè" nghe mệt quá :))

tanvinh

Active Member

Vậy mua 1 đầu COAXIAL ra 3.5ly rùi mua 1 đầu chuyển 3.5 ly ra 2 bông sen được ko vậy nhỉ ? Có nghe âm thanh tốt và hay ko vậy nè ? Tương tự 1 đầu Optical ra như thế luôn thì được ko vậy ? Nếu được thì mới mua xài nha nè còn Ko mốt mua loa mới nhưng LOA tui có dây điện cắm nữa nha nè ! Nó như là vừa là loa vừa là SUB luôn thì phải ! Chắc thế rùi !

Vậy mua 1 đầu COAXIAL ra 3.5ly rùi mua 1 đầu chuyển 3.5 ly ra 2 bông sen được ko vậy nhỉ ? Có nghe âm thanh tốt và hay ko vậy nè ? Tương tự 1 đầu Optical ra như thế luôn thì được ko vậy ? Nếu được thì mới mua xài nha nè còn Ko mốt mua loa mới nhưng LOA tui có dây điện cắm nữa nha nè ! Nó như là vừa là loa vừa là SUB luôn thì phải ! Chắc thế rùi !

Bác nè vui tính nha nè

vinagoh

Well-Known Member

Bác chủ đã thông chưa nha nè! :))

Jiro Tran

Member

222!!!

Hình như bác Vinh bị nhầm lẫn các khái niệm về cable rồi thì phải???

Cái HTPC của bác như thế là tạm ổn rồi, vấn đề là làm sao để nó "phóng thanh" qua loa nữa là xong. Muốn vậy bác phải sử dụng Headphone, hoặc Amplifier để nghe ngóng em nó nhỏ to tâm sự.

Nếu sử dụng Headphone hoặc dàn 2FI thì nhớ plug-in vào cái lỗ có màu xanh lục thôi nhé, kẻo em nó không chịu hét hò gì hết, lại mang ra tiệm mà "bảo nó hành" thì chết...
Còn nếu muốn em nó hót líu lo từ 2.1 trở lên thì nhớ đọc lại cái cẩm nang của mainboard để xem cách "đâm chọt" kẻo không chích nhầm vào chổ không nên chọt thì nguy (nhất là cái lổ be bé có màu hồng hồng...). Cứ mỗi 1 lỗ phía sau đít em ấy sẽ điều khiển 1 cặp loa của dàn surround.

Về cable thì em nó support tất tần tật....

Nếu muốn sử dụng Optical thì ra ngoài Nhật Tảo (ở Saigon) mua cọng optical cable rồi về nhà tháo cái nút đậy ở phía sau đít em ấy ra rồi nhòm vào sẽ thấy màu đo đỏ thì đúng là cổng optical rồi đó (vì em nó sử dụngcái led để trao đổi "ánh sáng" với amplifier đó mà).

Còn muốn sử dụng coaxial cable thì cũng ra Nhật Tảo nhặt 1 cọng rồi về chọt vào cái lỗ cam cam của em ấy (cũng đừng chọt nhầm lỗ vì có thể làm em nó bị shock rồi tịt luôn thì hỏng bét). Coaxial cable nhìn bên ngoài khá giống với 1/2 cọng AV bình thường, nhưng em nó là loại "lõi + vỏ đều xoắn " muốn kiểm tra cho chính xác có lẽ phải chặt đôi em nó ra thử xem sao??? (khác với loại cable sử dụng trong cable TV, em này thì "ruột thẳng nhưng vỏ lưới" khá mode...). Em coaxial này có mỗi 1 cọng mà có thể support âm thanh 7.1 luôn, nhưng chẳng biết có thể "chẻ" em nó xuống thành cọng RCA bình thường được không nữa???

Vài dòng spam, chúc bác chủ sớm nghe được em nó hét bằng optical và/hoặc coaxial cable.

tanvinh

Active Member

huhuhuhuhuhuhu vậy là phải mua LOA có DIGITAL nữa à huhuhuhuhu ? Vậy cho hỏi mấy đầu gắn sau loa có cái lỗ gắn vào bằng dây đồng rùi phát ra tiếng là gì vậy nhỉ ? Cái đó nó bật lên gắm dây đồng vào rùi buôn ra nó gìm chặt lại mà gắn qua DVD phát ra tiếng luôn hay nhỉ ? huhuhuhu Ko biết cái đó là gì luôn

xhitmenx

Active Member

Bác bình tỉnh đi nè.
1. Main Bác khủng quá.
2. Bác sd loa 2.1 thì đừng quan tam Digital (Optical, Coaxial) làm gì, khi mua loa người ta có sẳn cho bác dây bông sen, 3.5mm (Analog) cứ cắm vào mấy cái lổ sau main (hoặc trước case) màu cam, đen xanh .... là nghe thôi.
3. Nếu bác muốn thưởng thức âm thanh DTS, DD (5.1) thì phải đổi loa :
a. Mua loa Digital ví dụ Logitech Z5500 ...
b. Một dàn máy AIO có cổng kết nối Digital
c. Mua Amply Đa Kênh (receiver) + một bộ loa 5.1 dân dụng > cái này lại phải tính tiếp abc ...

Jiro Tran

Member

Thế thì phải làm phiền bác chủ show "hậu trường" lên xem em nó support được những gì...

Hình như mấy cái cục Sub của Jamo nó cũng cho phép kết nối trực tiếp giống như vậy!

Phải công nhận là bác chủ có tinh thần ham học hỏi thật, cắm chọt lung tung vào lưng em nó vậy mà em nó vẫn không bị làm sao àh ? May thật ! (Nhớ khi trước cắm chọt thế nào mà làm tiêu luôn con chip audio onboard luôn, may mà mua đồ DIY ở tiệm quen nên không bị "bảo nó hành"... hihihi)

VAN_LOC

Well-Known Member

huhuhuhuhuhuhu vậy là phải mua LOA có DIGITAL nữa à huhuhuhuhu ? Vậy cho hỏi mấy đầu gắn sau loa có cái lỗ gắn vào bằng dây đồng rùi phát ra tiếng là gì vậy nhỉ ? Cái đó nó bật lên gắm dây đồng vào rùi buôn ra nó gìm chặt lại mà gắn qua DVD phát ra tiếng luôn hay nhỉ ? huhuhuhu Ko biết cái đó là gì luôn

khi nào bác cần mua loa Digital nhớ cho mình theo để nghe nhé bác .B-)

tanvinh

Active Member

222!!!

Hình như bác Vinh bị nhầm lẫn các khái niệm về cable rồi thì phải???

Cái HTPC của bác như thế là tạm ổn rồi, vấn đề là làm sao để nó "phóng thanh" qua loa nữa là xong. Muốn vậy bác phải sử dụng Headphone, hoặc Amplifier để nghe ngóng em nó nhỏ to tâm sự.

Nếu sử dụng Headphone hoặc dàn 2FI thì nhớ plug-in vào cái lỗ có màu xanh lục thôi nhé, kẻo em nó không chịu hét hò gì hết, lại mang ra tiệm mà "bảo nó hành" thì chết...
Còn nếu muốn em nó hót líu lo từ 2.1 trở lên thì nhớ đọc lại cái cẩm nang của mainboard để xem cách "đâm chọt" kẻo không chích nhầm vào chổ không nên chọt thì nguy (nhất là cái lổ be bé có màu hồng hồng...). Cứ mỗi 1 lỗ phía sau đít em ấy sẽ điều khiển 1 cặp loa của dàn surround.

Về cable thì em nó support tất tần tật....

Nếu muốn sử dụng Optical thì ra ngoài Nhật Tảo (ở Saigon) mua cọng optical cable rồi về nhà tháo cái nút đậy ở phía sau đít em ấy ra rồi nhòm vào sẽ thấy màu đo đỏ thì đúng là cổng optical rồi đó (vì em nó sử dụngcái led để trao đổi "ánh sáng" với amplifier đó mà).

Còn muốn sử dụng coaxial cable thì cũng ra Nhật Tảo nhặt 1 cọng rồi về chọt vào cái lỗ cam cam của em ấy (cũng đừng chọt nhầm lỗ vì có thể làm em nó bị shock rồi tịt luôn thì hỏng bét). Coaxial cable nhìn bên ngoài khá giống với 1/2 cọng AV bình thường, nhưng em nó là loại "lõi + vỏ đều xoắn " muốn kiểm tra cho chính xác có lẽ phải chặt đôi em nó ra thử xem sao??? (khác với loại cable sử dụng trong cable TV, em này thì "ruột thẳng nhưng vỏ lưới" khá mode...). Em coaxial này có mỗi 1 cọng mà có thể support âm thanh 7.1 luôn, nhưng chẳng biết có thể "chẻ" em nó xuống thành cọng RCA bình thường được không nữa???

Vài dòng spam, chúc bác chủ sớm nghe được em nó hét bằng optical và/hoặc coaxial cable.

LOA Vi tính thì qua 1 cái SUB rùi nó có 2 jack bông sex ra 1 JACK 3.5 ly tui đã nghe thử rùi 7.1 rất hay nha nè hohohohohohoho . Vì tui chuyển qua LCD 42 Inches bằng DVI<>HDMI nên khi chia ra 2 màn hình chỉ có 1 tiếng bên LOA VI TÍNH thôi . Mà máy tính tui để xa màn hình gần 5M nên cần đưa ra LOA LCD 42 Inches Hiệu SAMSUNG :
Thiết kế trang nhã với màn hình Clear Panel Chiếc TV LCD 32” thừa hưởng thiết kế của model R8 - model bán chạy nhất Việt Nam năm 2007, đồng thời có độ tương phản động được cải thiện ở mức 10,000:1
LA32A450 LA32A450 LA32A450 LA32A450
Các đặc điểm kỹ thuật chủ yếu

* Kích thước màn hình : 32"
* Độ phân giải : 1366 x 768
* Độ tương phản động : 10,000:1
* Công nghệ DNIe™ : DNle™ +

HìNH ẢNH

Kích thước màn hình

32"

Độ phân giải

1366 x 768

Độ tương phản động

10,000:1

Góc nhìn

Công nghệ DNIe™

DNle™ +

Tương thích độ nét cao

âM THANH

Công suất loa (thực)

10W x 2

Chế độ âm thanh

A2 / NiCAM

Hiệu ứng âm thanh

SRS TruSurround XT

Cổng kết nối (bên hông)

Kết nối KTS HDMI

1

Ngõ Composite (AV)

1

Ngõ S-Video

1

Ngõ Headphone

1

Vỏ

Chân đế xoay

Tính năng

Chức năng chia hình

1 bộ dò đài

Hẹn giờ ngủ

Hẹn giờ bật/tắt

Dò kênh tự động

Tự động tắt nguồn

Tự động điều chỉnh âm lượng

Chức năng Anynet+ (HDMI-CEC)

Chế độ chơi Game

Chế độ Teletext

TTXT 1.5

Hệ thống

Hệ màu

PAL Multi

Kích thước (Ngang-Cao-Sâu)

Có chân

799.6 x 576.5 x 252mm

Không chân

799.6 x 525.2 x 92.8mm

Trọng lượng

Có chân

19.7 kg

Không chân

16.8 kg

Phụ kiện

Giá treo tường

Auto

Điều khiển từ xa

TM96B

Pin, loại AAA

Cáp nguồn

Cổng kết nối (phía sau)

Ngõ Ăng-ten

1

Ngõ Component (Y/Pb/Pr)

2

Ngõ Composite (AV)

1

Cổng kết nối KTS HDMI

2

Kết nối máy vi tính (D-sub)

1

Có thể sử dụng Dây COAXIAL HAY OPTICAL ra 3.5 ly xài được ko nhỉ ? RA LOA TIVI LCD nha nè !

VAN_LOC

Well-Known Member

Theo bác này chắc khùng luôn .

tanvinh

Active Member

HIXX , mình ko biết mới hỏi đâu có làm gì đâu nè ? Sao nỡ nói vậy ? Ko biết phải nói làm sao luôn huhuhuhuhuhu . Vậy mới kêu giúp cho trót nha nè !

Bên trên