Giúp mình nâng cấp ram cho laptop !!!

phuong

Member
Mình đang xài laptop lenovo ideapad Y550P core i7 1.6, ram 4G, card rời nvidia 1G, mình xài win 7 32bit nên ram chỉ nhận được có 2.9G, khi đó ram share cho card hết 2.2G......vậy là ram còn lại chưa đầy 1G.........trước đây thì mình xài win 7 64bit thì ram nhận đủ 4G.

do mình xài chủ yếu là đồ họa nên mình muốn nâng cấp ram lên. mình đinh nâng cấp lên 8G ram, nếu mình xài win 7 64bit thì nó nhận đủ 8G phải không ???? và mình xem thì ram có nhiều loại, DDR1, DDR2,DDR3........hiện tại thì mình nên xài loại nào hiệu quả nhất ???? mình định gắn 2 thanh, mỗi thanh 4G

thanks all !!!

HD Beginner

Ðề: Giúp mình nâng cấp ram cho laptop !!!

Mình đang xài laptop lenovo ideapad Y550P core i7 1.6, ram 4G, card rời nvidia 1G, mình xài win 7 32bit nên ram chỉ nhận được có 2.9G, khi đó ram share cho card hết 2.2G......vậy là ram còn lại chưa đầy 1G.........trước đây thì mình xài win 7 64bit thì ram nhận đủ 4G.

do mình xài chủ yếu là đồ họa nên mình muốn nâng cấp ram lên. mình đinh nâng cấp lên 8G ram, nếu mình xài win 7 64bit thì nó nhận đủ 8G phải không ???? và mình xem thì ram có nhiều loại, DDR1, DDR2,DDR3........hiện tại thì mình nên xài loại nào hiệu quả nhất ???? mình định gắn 2 thanh, mỗi thanh 4G

thanks all !!!

1/bản 64 bit sẽ nhận được RAM có dung lượng > 4GB. Có nghĩa là RAM bạn 8GB, nó sẽ nhận 8GB

2/CPU Core i7 thì phải dùng RAM DDR3 bạn à..

cinefan48

Member

oái, suýt té ghế vì giật mình.
Đọc tên topic tưởng bác nào có con laptop quá date chứ, hóa ra laptop của bác đang chạy i7.
Bác "lo bò trắng răng" rồi. Có lẽ bác chẳng cần nâng thêm ram nữa đâu vì:
-Ram của bác nó share cho cạc 2.2GB là max share thôi, có phải lúc nào cạc nó cũng cần tới từng đó ram đâu, nó cũng còn có ram của nó mà (vì là card rời). Khi nào cần thì nó mới xin thêm ram, và không phải bao giờ xin thêm cũng xin tới 2.2GB. Tùy thuộc vào việc nó đang xử lý tác vụ gì nữa.
-Trước bác cài W7 64bit đã nhận đủ 4GB, nay bỏ cái W7 32bit đi, lại cài cái 64 bit vào. Ram 4GB đối với đa số các tác vụ bây giờ đã là thoải mái.
-Thường thì dung lượng tối đa của 1 thanh ram là 2GB (em chưa thấy thanh ram nào 4GB), và trên laptop thường cũng chỉ có 2 khe ram. Cũng có thể là máy của bác dòng cao cấp nên có 4 khe. Nếu 4 khe thì tối đa bác mới gắn được 8GB chứ chỉ có 2 khe thì hết chỗ.
Không biết bác dùng phần mềm gì mà cần tới 8GB chạy mới phát huy hiệu năng tối đa? Nếu cần máy có hiệu năng khủng thì như em, em đã đàu tư máy bàn khủng để nó gánh, laptop làm con i5 là đã OK rồi. Đầu tư laptop cực khủng để gánh vác công việc thay máy bàn , kể cả những việc nặng nhất, theo em là không hợp lý và kinh tế lắm. Cơ mà, hiện giờ con laptop của bác đã "nuột" rồi, không cần nâng cái gì đâu.

HD Beginner

Hôm nọ mình vừa cấu hình cho 1 bạn trên diễn đàn, Laptop HDP DV CPU Core i7, VGA Nvidia. Chạy Full HD hết có 4-7% CPU. He he

phuong

Member

thanks mấy bác nhiều, mình làm đồ họa nên cũng cần cấu hình cao chút, tại vì khi mình chạy cùng một chương trình với máy tính core 2 duo mà mình thấy máy mình chậm hơn nhiều nên mình hỏi nguyên nhân.

nếu bác nói thế thì mình không nâng cấp ram nữa, 2 thanh ram 2*4G giờ cũng hơn 5 triệu rồi................mà có cách nào cân chỉnh cho máy tối ưu không mấy bác nhỉ ???

siusiuenen

thanks mấy bác nhiều, mình làm đồ họa nên cũng cần cấu hình cao chút, tại vì khi mình chạy cùng một chương trình với máy tính core 2 duo mà mình thấy máy mình chậm hơn nhiều nên mình hỏi nguyên nhân.

nếu bác nói thế thì mình không nâng cấp ram nữa, 2 thanh ram 2*4G giờ cũng hơn 5 triệu rồi................mà có cách nào cân chỉnh cho máy tối ưu không mấy bác nhỉ ???

Tớ đoán laptop của bác có Cpu là quart core (1.6 hz) có tốc độ xử lý thấp hơn desktop 2 core của bác . Không biết bác có check xem tubor boost mode có kich hoạt không . Không thì upgrade CPU sẽ giúp nhiều hơn .

Vụ này thì cần check lại, vì CPU của laptop ko bao giờ chạy hết công suất của nó, bản chất của nó là chạy vừa đủ đáp ứng đòi hỏi của phần mềm ứng dụng. Ví dụ (ví dụ thôi nhé):
_ Tốc độ max của máy bác là 1.6Ghz, 4 nhân, khi ở chế độ Idle, CPU có thể chỉ chạy 1 nhân, tốc độ 400Mhz

_ Khi chạy ứng dụng, sẽ kích hoạt thêm điện thế, để khởi động các nhân còn lại, đồng thời tăng xung nhịp lên từ từ. Đến 1 thời điểm nào đó, tốc độ đủ xử lý ứng dụng đó thì CPU sẽ ko tăng thêm xung(nhân) nữa, và chắc chắn là ít khi nó tăng lên max speed

_ Em từng test con laptop này, chạy Photoshop CS3 nó load tối đa là 1.1Ghz, mục đích của việc này là để tiết kiệm điện năng, nó ko nhắm đến đích là xử lý nhanh tối đa, mà nhắm đến đích xử lý được + tiết kiệm điện tối đa

Điều này giải thích tại sao con i7 laptop lại chạy chậm hơn con Core 2 PC, vì Core 2 PC luôn chạy max speed...chưa kể nếu Core 2 là con E8600 đi cùng với cái main khủng(chipset P45 chẳng hạn), VGA khủng, thì việc i7 ngửi khói là chuyện bình thường...nếu Core 2 Extreme thì...ko có khói để ngửi luôn :D

cinefan48

Member

Dù là CPU desktop thì cũng không phải nó luôn chạy hết tốc độ.
Ví dụ con E7400 chạy với hệ số nhân (min/max) 6/10.5 x bus 1066 = 1600/2800MHz, con E7600 thì 6/11.5 x 1066 = 1600/3066MHz. Khi xử lý tác vụ nhẹ nhàng thì E7400 cũng như E7600 chỉ chạy với speed 1.6GHz. Có lẽ bạn phuong so sánh con lap i7 với 1 con lap C2D chứ ai lại ngây ngô so lap với desk. Mà Core 2 Extreme là quad core, không phải dual core đâu. Chỉ có con X6800 là dual core thôi, còn lại đều quad core cả, mã là QX. Loại này thì không phổ biến vì giá rất đắt, "Extreme" mà lị.
Mềnh còn con D930XE, đỉnh cao trong đám đông quần chúng Pentium 4 ngày xưa, giờ chạy vẫn thấy sướng (tự sướng :)) )

Bạn phuong nếu muốn so sánh thì phải thử render 1 file 3dsmax nặng tương đối trên con lap i7 của mình với con lap C2D khác mới biết được. Chắc chắn là dùng con i7 sẽ nhanh hơn nhiều với những tác vụ nặng, còn những ứng dụng nhẹ nhàng sẽ chỉ tương đương nhau mà thôi. Bắt lực sĩ và thư sinh mỗi tay cầm 1 hòn gạch mang đi xa 10 mét sẽ thu được kết quả không khác nhau là mấy, nhưng bắt họ gánh 40 viên gạch đi xa 50 mét thì có khác nhau đấy :D

Bên trên