Giúp mình với định dạng NTFS và FAT32

nokia6681

Member
Máy mình dùng WinXP, tải các file RAR từ rapid về, khi giải nén thì máy ko chịu báo đây là định dạng NTFS ko giải nén được .Cho mình hỏi có cách nào khắc phục được ko, hay phải cài lại win theo định dạng NTFS

cuabongang

Super Moderators
Ðề: Giúp mình với định dạng NTFS và FAT32

Nếu bạn muốn chuyển sang định dạng NTFS thì không cần cài lại win gì cả, vào commandline gõ lệnh:
convert c: /FS:NTFS
rồi xác nhận vài cái nữa là xong.
Nếu muốn chuyển định dạng ổ đĩa khác thì làm tương tự nhưng thay tham số C: bằng tên ổ đĩa khác là được.

nokia6681

Member

Nếu bạn muốn chuyển sang định dạng NTFS thì không cần cài lại win gì cả, vào command line gõ lệnh:
Nếu muốn chuyển định dạng ổ đĩa khác thì làm tương tự nhưng thay tham số C: bằng tên ổ đĩa khác là được.
Thank bro đã hướng dẫn,nhưng cho mình hỏi vào command line từ đâu và khi mình convert qua NTFS có ảnh hưởng gì tới hệ điều hành ko, mình ko rành lắm về hệ điều hành

KSK

Member

Command line bạn chỉ cần nhấn nút Start -> chọn Run -> gõ CMD là OK mà ! Khi gõ xong dòng lệnh convert c: /FS:NTFS thì bạn nên khởi động lại máy sau đó cứ chờ là được !

Việc convert sang NTFS thì chả phải lo, ko ảnh hưởng gì cả !

Chúc bạn thành công !

nokia6681

Member

Command line bạn chỉ cần nhấn nút Start -> chọn Run -> gõ CMD là OK mà ! Khi gõ xong dòng lệnh convert c: /FS:NTFS thì bạn nên khởi động lại máy sau đó cứ chờ là được !

Việc convert sang NTFS thì chả phải lo, ko ảnh hưởng gì cả !

Chúc bạn thành công !
Máy mình dùng 2 ổ cứng 20G và 80G, ổ C chứa hệ điều hành,ổ D chứa dữ liệu là file RAR cần giải nén trong trường hợp này theo bạn thì mình phải convert ổ nào hay là cả 2 ổ mới được.Thank

KMys0ns

Theo í tớ nên convert cả hai ổ là hai nhất ! vì dùng NTFS ổn hơn ! Chúc sớm quyết định được

sieucan

Active Member

Máy mình dùng WinXP, tải các file RAR từ rapid về, khi giải nén thì máy ko chịu báo đây là định dạng NTFS ko giải nén được .Cho mình hỏi có cách nào khắc phục được ko, hay phải cài lại win theo định dạng NTFS

Phân vùng FAT32 không quản lý được tập tin > 4GB (hầu hết phim HD rip lai >4GB)

Nếu bạn muốn chuyển sang định dạng NTFS thì không cần cài lại win gì cả, vào commandline gõ lệnh:

vdụ thôi nhé bạn: nếu mình đang định dạng NTFS mà muốn quay lại FAT32 thì phải làm sao? có được ko hả bạn?(mình muốn hỏi thêm một chút kinh nghiệm)

KCJ-pop

@HD HP: Dùng Partition Magic bro à :| Không có cái command nào để chuyển lại qua FAT32. Mà :| thời buổi này còn ai xài FAT32 hông ta? Với lại làm hông khéo là mất dữ liệu đó :|

Bên trên