Giúp về xuất âm thanh trên himedia q5 pro

trangchodom

Well-Known Member
Sao em play nhạc trên q5 từ ổ cứng (24bit 192khz) qua cổng optical, dac chỉ hiện 16 bit 48khz . Bác nào rành chỉ em chình xuất âm thanh ra nguyên gốc với. Em đã chỉnh pass throut, ở cổng quang chỉnh raw cụng không được. Chơi trên kodi cũng vậy mặc dù dùng wrapper hay player của kodi rồi.. Thanks cả nhà.

kodiitvplus

Well-Known Member
Cái này em trả lời cho bác luôn nè. Không có thiết bị Android Box nào pass được nhạc 2 kênh qua cổng optocal hay coaxial đâu bác nhé. Muốn pass bác vui lòng sử dụng cổng USB và phần mềm USB Player Pro :)

trangchodom

Well-Known Member
Cái này em trả lời cho bác luôn nè. Không có thiết bị Android Box nào pass được nhạc 2 kênh qua cổng optocal hay coaxial đâu bác nhé. Muốn pass bác vui lòng sử dụng cổng USB và phần mềm USB Player Pro :)
Cảm ơn bác, tại dac của em không hổ trợ cổng usb nên muốn tìm hiểu. Hỏi thăm thêm, nếu dùng cổng usb để pass như bác nói thì có chỉnh volum tăng giảm âm lượng được không bác? vì nếu chỉnh được thì cũng bị can thiệp rồi.

oldfriend

Moderator
Cảm ơn bác, tại dac của em không hổ trợ cổng usb nên muốn tìm hiểu. Hỏi thăm thêm, nếu dùng cổng usb để pass như bác nói thì có chỉnh volum tăng giảm âm lượng được không bác? vì nếu chỉnh được thì cũng bị can thiệp rồi.

không chỉnh được volum tăng giảm nếu xuất qua usb dùng usb player pro.

trangchodom

Well-Known Member
không chỉnh được volum tăng giảm nếu xuất qua usb dùng usb player pro.
sao sau khi cài mình vẫn chỉnh được volum vậy bác, làm sao cài đặt lại để không chỉnh được volum cho nó? nhận xét về nó: âm thanh xuất hơi bị vang và mất một ít tính mộc mạc của âm thanh nhưng hay hơn xuất qua cổng optical của nó, được nhất của phần mềm này là chơi được file dsd.

kodiitvplus

Well-Known Member
sao sau khi cài mình vẫn chỉnh được volum vậy bác, làm sao cài đặt lại để không chỉnh được volum cho nó? nhận xét về nó: âm thanh xuất hơi bị vang và mất một ít tính mộc mạc của âm thanh nhưng hay hơn xuất qua cổng optical của nó, được nhất của phần mềm này là chơi được file dsd.

Trên Android 7 thì phần mềm USB player Pro bị mất biểu tượng setting nên không chọn được passthough. Bác cài android 5.1 bản 1.1.0 đó. Chơi ngon luôn :)

oldfriend

Moderator

trogn cài đặt của USB Audio Player bỏ chọn giải mã bằng app đi để nó pass âm thanh qua DAC.

trangchodom

Well-Known Member
trogn cài đặt của USB Audio Player bỏ chọn giải mã bằng app đi để nó pass âm thanh qua DAC.
khổ là không thấy được cài đặt, hạ xuống 5.1 thì thấy được cài đặt, nhưng không nhận hdd nối kết qua usb chỉ nhận ộ cứng gắn trong. Mà mình chỉ là q5 pro, potay..... Hic

oldfriend

Moderator
khổ là không thấy được cài đặt, hạ xuống 5.1 thì thấy được cài đặt, nhưng không nhận hdd nối kết qua usb chỉ nhận ộ cứng gắn trong. Mà mình chỉ là q5 pro, potay..... Hic

trước cũng có comment thằng viết app là sao mày viết cái ứng dụng gì mà nút Setting kiếm lòi mắt không ra, giao diện gì ngu thế... nó trả lời mày thích thì xài ko thì thôi =)), nên thôi gỡ nó ra.

P/s: lúc trước ở 5.1 thì mình vẫn kết nối hdd qua usb bình thường, quét ổ 2tb passport nhận tốt.

trangchodom

Well-Known Member
trước cũng có comment thằng viết app là sao mày viết cái ứng dụng gì mà nút Setting kiếm lòi mắt không ra, giao diện gì ngu thế... nó trả lời mày thích thì xài ko thì thôi =)), nên thôi gỡ nó ra.

P/s: lúc trước ở 5.1 thì mình vẫn kết nối hdd qua usb bình thường, quét ổ 2tb passport nhận tốt.
đã giải quyết được bằng cách đem con q10 iv từ phòng ngủ xuống thay thế cho con q5 lên phòng ngủ. Pass through ok, nghe nhạc mộc hơn 1 chút.

kodiitvplus

Well-Known Member

Có nhận chứ bác. Nhưng bác xem cái ổ gắn ngoài đấy có đủ nguồn nuôi không. Em dùng ổ 2.5 ok hết nhé

trantrungthu

Well-Known Member
Mình cài bản 2.0.6 của bác haovh . Cai USB Audio Player bình thường ( bản pro ) Kodi pass DTS ngon lành .
Box mình q10 pro .

kodiitvplus

Well-Known Member
Mình cài bản 2.0.6 của bác haovh . Cai USB Audio Player bình thường ( bản pro ) Kodi pass DTS ngon lành .
Box mình q10 pro .

Có chỗ mong bác chỉ giáo. Mội vấn đề về cài đặt USB Player hay pass âm thanh đa kênh qua KODI thì em không bàn nữa. Vấn đề là trên ứng dụng USB Player vẫn có biểu tượng setting ( dấu 3 chấm ở óc trên bên phải màn hình đó ). Của bác vẫn có ah?
Vì ứng dụng này cần vào mục đó chọn passthough thì khi chơi nhạc mới ko chỉnh tăng giảm âm lượng trên box được

trantrungthu

Well-Known Member
Đúng đó bác trên ứng dụng USB Player vẫn có biểu tượng setting ( dấu 3 chấm ở góc trên bên phải màn hình đó ) setting...equalizer... hardware volume ....một hàng dọc đầy đủ .Bác thử cài lại xem sao ?

vinagoh

Well-Known Member
đã giải quyết được bằng cách đem con q10 iv từ phòng ngủ xuống thay thế cho con q5 lên phòng ngủ. Pass through ok, nghe nhạc mộc hơn 1 chút.
Quay lại vấn đề dùng Q10pro làm nguồn phát, xuất âm thanh qua cổng USB (cổng này mới chơi được DSD).
Bác cho hỏi mình phải cài app USB Audio Player Pro để pass qua cho DA xử ly?
Q10 có thể kết nối với Android hay OS để điều khiển kg? Hay là vẩn điều khiển từ remote của Q10??

Bên trên