Gone Girl – Cô gái mất tích

TrungNT

Well-Known Member
Ðề: Gone Girl – Cô gái mất tích

Bộ phim khiến tôi không thể rời mắt khỏi màn hình. Xem xong có cảm giác sợ loại đàn bà này thật. Nếu là mình không biết có xử lý được như ông chồng trong phim không.

langtu27

Well-Known Member

Bộ phim khiến tôi không thể rời mắt khỏi màn hình. Xem xong có cảm giác sợ loại đàn bà này thật. Nếu là mình không biết có xử lý được như ông chồng trong phim không.

bac Trung khen hay thì phải xem ngay rồi :))

justbenice

Moderator

Xem xong đêm kô dám ngủ cạnh vợ . hehehe.
Phim quá hay các bác ạ. Cô em gái là người quá trong sáng, lại đàng hoàng và thật sự yêu thương ( anh em ) người anh trai mình. Cô thấy tan vỡ trái tim chính vì anh mình phải sống chung với 1 người vợ như thế. Qua việc cô gom tiền thuê luật sư 1 cách quyết đoán kô nhắm mắt là các bác sẽ thấy tình yêu của cô dành cho anh mình. Yêu 1 cách chính đáng khi lúc đầu cô nghi ngờ anh này "giết" vợ khi vợ có bầu. Cô quan tâm tới vợ anh ấy đấy chứ. Câu cuối bạn sẽ rõ "em ở bên cạnh anh kể cả khi anh và em còn chưa ra đời" . Tình cảm anh em thật cảm động.

Phim cực hay, kết thúc bất ngờ. Nhưng có vài sạn nếu bạn suy nghĩ thì sẽ thấy mất bớt kha khá cái hay. Nhất là cô vợ thoát đc tội giết người. Công an đâu đơn giản thế. Dựng hiện trường vụ "chồng giết vợ" thì chuẩn. Nhưng dựng hiện trường vụ bị bắt cóc, hiếp, v.v. rồi giết thì sạn nhiều lắm.

xicklo

Well-Known Member

Em thấy Nick đâu có xử lý đuowcj gì đâu. Như em xem phim thì sau khi Nick biết bản chất của vợ thì cũng ngay lập tức anh bị vợ sai khiến. Chẳng có mất tích gì ở đây cả, mà ngay từ đầu Amy đã lên kế hoạch và ép Nick làm theo thôi. Và mục đích là để Amy gây dựng lại tên tuổi nhằm kiếm tiền

v0minh

Huyền Thoại

Vợ mình xem xong cứ dọa riết :(

htc1992

Hơi ít liên quan nhưng có ai biết model cái phone Tanner dùng lúc nói chuyện với Nick không, cho em thông tin với?

godljke94

Khúc đầu phim, khi cô em phát hiện Nick ngoại tình, cô ấy đã nổi giận đùng đùng. Đó là cái hint đầu tiên tác giả cài cắm vào về mối quan hệ loạn luân giữa hai người, nhưng khán giả ko thể nào nhận ra được. họ chỉ nghĩ đơn giản là người anh vi phạm đạo đức hôn nhân và cô em nổi giận vì điều đó.

Khúc thuê luật sư, cái giá phải trả là $100k. Nick lo sợ mình ko đủ tiền. Cô em này đã vét toàn bộ tiền ngân hàng của mình và sẵn sàng thuế chấp ngân hàng để vét toàn bộ tài sản để cứu người anh trai. Điều này ở phương Đông thì còn có thể chấp nhận đc, nhưng phương Tây thì nó hơi có cái gì đó quá đà (mối liên kết gia đình, anh em ruột kiểu hy sinh vì nhau ở xã hội phương tây nó rất là hiếm). Đây là cái hint thứ 2.

Khúc giữa phim, có một phóng sự của cô MC ba trợn có chiếu cảnh cô em gái bao che cho người anh trai, nhưng trong một tích tắc thì họ bắt đc hình ảnh người anh áp sát vào người của người em gái trông khá thân mật (cảnh này chưa tới 1/10 giây), cho nên cô MC này mới đặt nghi vấn, tại sao hai ngừoi anh em này lại quá thân mật nhau đến thế. Ngay lúc đó là lúc Nick ở sân bay đang theo dõi bản tin này trên TV, thì một người trên sân bay cũng xem tin này và drop một comment "twin sex". Đây là cái hint thứ 3. Khán giả cũng ko thể nào biết đc, mà chỉ thấy bật cười vì mụ MC bá đạo

Khúc cuối, khi Nick cố giải thích là anh phải sống chung với Amy ít nhất 18 năm nữa đợi đến khi con của hai người trưởng thành thì mới ly dị Amy được, anh ấy cần phải có trách nhiệm của một người cha cho đứa con của mình, cô em gái mới nói là đó ko phải là lí do thực sự, mà thực sự là you want to stay with her. Rồi sau đó khóc nức nở "You are breaking my heart". Lúc này thì đạo diễn chính thức lật ván bài. Bởi vài phút trước đó Nick vẫn còn đi lên án cô MC bá đạo kia là tại sao dám bảo anh em tui loạn luân, thì bà MC mới chối đây đẩy bảo là tui ko hề nói như thế. tui chỉ nói là 2 người có một mối quan hệ nồng ấm mà thôi (cordial relationship). Cú twist cuối cùng làm mình nổi cả da gà.

bạn bệnh vl... về đi khám đi... kiểu bẻ cong sự thực thế này thì mình sợ cmn bạn rồi :(

cenarius

Member

Phim này điểm khiến mềnh thích là cái combo lều báo/ lều truyền hình + lều khán giả + sĩ diện tạo nên 1 trùm sự kiện dối trá, khiến cho mọi thứ trở nên vừa ly kỳ phức tạp, vừa chân thực, lại vừa hoen ố, giả dối. Cái bài counter trap của tay luật sư cho anh afflect >> từ 1 gã chồng đồi bại trở thành 1 kẻ biết lỗi đáng thương, chờ mong sự ủng hộ của công chúng rất hay.

Và rất buồn cười là đàn ông xem xong phim này thì sẽ " sợ vợ vl, cẩn thận đấy " còn phụ nữ xem xong sẽ bảo " thằng chồng bị thế là đáng, chị Amy quả là huyền diệu ", nhưng đàn ông sẽ lướt qua nhẹ nhàng cái chi tiết ngoại tình, còn phụ nữ cũng sẽ nhẹ nhàng lướt qua đống thư tình Amy giữ của tay triệu phú =))

@Ông nào xem đoạn 2 anh em trai gái song sinh mà bảo twin-cest thì rồi hint nọ hint kia thì (thành thật xin lỗi ) bạn nên đi điều trị tâm lý và cai JAV 1 thời gian.

Cho mình hỏi 1 tình tiết trong phim, có phải Amy ban đầu định tự tử để Nick mang tội danh giết vợ 1 cách chính quy (có xác) ? Nhưng sau đó Amy đã chọn cách khác ?

Cám ơn các bạn.

Đúng vậy, ban đầu Amy tính cho cả 2 biến mất luôn, tức là cùng chết. Nhưng khi xem TV thấy Nick thì ra cũng hiểu và nhận lỗi Amy muốn quay về, nhưng quay về không thì thế nào cũng bị lộ mọi thứ chỉ là dàn dựng. Thế là Amy lại dàn dựng tiếp vụ hiếp dâm để logic hóa vụ trước...

doccomacvan

Phim hay vãi. Đáng để xem và rùng mình. :D

Không liên quan nhưng body Ben Affleck xấu thế này, đóng Batman sao được. :(

mcmillant

Member

bộ film này nhiều lỗ hổng quá nên mình khó thấy hay cho được :| film cố gắng nói rằng con 4` Amy vô cùng thông minh và thâm độc bằng cách tạo hiện trường giả, rồi quay trở lại một cách vô cùng thâm sâu đến mức phải lấy đi một mạng người :| việc cảnh sát tin vào nó chỉ vì một số đoạn camera và mất vết thương nó bày ra ở âm đạo là quá thiếu logic :| Ngoài kĩ thuật và diễn viên ra thì nội dung không lấy gì làm xuất trúng cả

ngdinhluat

Well-Known Member

Hình như bạn nhầm về nội dung của bộ phim thì phải
Cái hay của bộ phim này đả kích giới truyền thông, tất cả như những màn kịch của giới báo chí, TV, tạo nên sự oái ăm, những vỏ bọc giả tạo dắt mũi dư luận, rồi những nhân vật chính của chúng ta như những con rối làm theo những sợi dây vô hình đó (kể cả Amy). Và kết phim màn kịch vẫn tiếp diễn đầy thách thức như trêu ngươi khán giả.
Amy thông minh và bệnh hoạn theo cách thông minh của ả chứ ko phải kiểu tàn nhẫn táng tận lương tâm của nhưng kẻ giết người hàng loạt, cũng không phải kẻ già đời lọc lõi muốn đưa ai đó tới cái chết, và mình không nghĩ nên đi sâu vào những thứ trong đầu Amy, âm mưu hay hành động của cô... đó không phải cái hấp dẫn của bộ phim này.
Diễn xuất mình thấy ổn, cả 4 nhân vật nam, nữ chính, cô em gái + tay luật sư đều để lại nét riêng. Nội dung hình sự trinh thám thế cũng tương đối ổn, hấp dẫn mạch lạc, duy trì mạnh phim, không bị cảnh đầu voi đuôi chuột, cũng không quá u ám nặng nề như những phim thuộc thể loại Crimer, Thriller.

bộ film này nhiều lỗ hổng quá nên mình khó thấy hay cho được :| film cố gắng nói rằng con 4` Amy vô cùng thông minh và thâm độc bằng cách tạo hiện trường giả, rồi quay trở lại một cách vô cùng thâm sâu đến mức phải lấy đi một mạng người :| việc cảnh sát tin vào nó chỉ vì một số đoạn camera và mất vết thương nó bày ra ở âm đạo là quá thiếu logic :| Ngoài kĩ thuật và diễn viên ra thì nội dung không lấy gì làm xuất trúng cả

mình nghĩ bạn nên xem lại fim thêm nhiều lần nữa + với chịu khó lên mạng search review và cảm nhận của người khác
để hiểu rõ hơn về fim nha. Đừng xem hời hợt chỉ 1 lần rồi lên phán này kia nọ như trên :D :D :D

Coi xong và đọc review + comment từ page 1÷10 e thấy một số bác quả là rất hiểu biết về điện ảnh, một số bác thì cứ hấp diêm đầu óc của mình vượt xa trí tưởng tượng của đạo diễn, một số bác lại cố tình cmt ngược lại cảm nhận của mình để gây chú ý và chọc chửi, còn lại một số bác (trong đó có e) cặm cụi đọc và suy ngẫm để tự tìm ra cái kết cho riêng mình.

shinnie

Re: Ðề: Gone Girl – Cô gái mất tích

Khúc đầu phim, khi cô em phát hiện Nick ngoại tình, cô ấy đã nổi giận đùng đùng. Đó là cái hint đầu tiên tác giả cài cắm vào về mối quan hệ loạn luân giữa hai người, nhưng khán giả ko thể nào nhận ra được. họ chỉ nghĩ đơn giản là người anh vi phạm đạo đức hôn nhân và cô em nổi giận vì điều đó.

Khúc thuê luật sư, cái giá phải trả là $100k. Nick lo sợ mình ko đủ tiền. Cô em này đã vét toàn bộ tiền ngân hàng của mình và sẵn sàng thuế chấp ngân hàng để vét toàn bộ tài sản để cứu người anh trai. Điều này ở phương Đông thì còn có thể chấp nhận đc, nhưng phương Tây thì nó hơi có cái gì đó quá đà (mối liên kết gia đình, anh em ruột kiểu hy sinh vì nhau ở xã hội phương tây nó rất là hiếm). Đây là cái hint thứ 2.

Khúc giữa phim, có một phóng sự của cô MC ba trợn có chiếu cảnh cô em gái bao che cho người anh trai, nhưng trong một tích tắc thì họ bắt đc hình ảnh người anh áp sát vào người của người em gái trông khá thân mật (cảnh này chưa tới 1/10 giây), cho nên cô MC này mới đặt nghi vấn, tại sao hai ngừoi anh em này lại quá thân mật nhau đến thế. Ngay lúc đó là lúc Nick ở sân bay đang theo dõi bản tin này trên TV, thì một người trên sân bay cũng xem tin này và drop một comment "twin sex". Đây là cái hint thứ 3. Khán giả cũng ko thể nào biết đc, mà chỉ thấy bật cười vì mụ MC bá đạo

Khúc cuối, khi Nick cố giải thích là anh phải sống chung với Amy ít nhất 18 năm nữa đợi đến khi con của hai người trưởng thành thì mới ly dị Amy được, anh ấy cần phải có trách nhiệm của một người cha cho đứa con của mình, cô em gái mới nói là đó ko phải là lí do thực sự, mà thực sự là you want to stay with her. Rồi sau đó khóc nức nở "You are breaking my heart". Lúc này thì đạo diễn chính thức lật ván bài. Bởi vài phút trước đó Nick vẫn còn đi lên án cô MC bá đạo kia là tại sao dám bảo anh em tui loạn luân, thì bà MC mới chối đây đẩy bảo là tui ko hề nói như thế. tui chỉ nói là 2 người có một mối quan hệ nồng ấm mà thôi (cordial relationship). Cú twist cuối cùng làm mình nổi cả da gà.

Vãi cả các loại hint... Thật sự là quá nguy hiểm!! :D

ngoanpham

Member

mình rất thích xem phim. nhưng mình không có am hiểu về diễn viên, đạo diễn, tác giả. đối với mình khi xem là thấy thích hay không thích mà thôi. mình đã xem bộ phim này và điều làm mình băn khoăn nhất chính là việc người vợ có thể tính toán, xắp đặt mọi việc đâu vào đấy như vậy mà sao lại có thể để mất tiền một cách đơn giản vậy.

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

mình rất thích xem phim. nhưng mình không có am hiểu về diễn viên, đạo diễn, tác giả. đối với mình khi xem là thấy thích hay không thích mà thôi. mình đã xem bộ phim này và điều làm mình băn khoăn nhất chính là việc người vợ có thể tính toán, xắp đặt mọi việc đâu vào đấy như vậy mà sao lại có thể để mất tiền một cách đơn giản vậy.

vì chuyện đấy cô ấy không thể tính được, gọi là "kẻ cắp gặp bà già" :))

culacvang

Well-Known Member
Re: Ðề: Gone Girl – Cô gái mất tích

Bạn để ý khi bắt đầu hé lộ kế hoạch của Amy thì có chuỗi hình ảnh liên tưởng sắp tới dẫn giải cho kế hoạch đó, trong đó có cảnh xác Amy sẽ chìm xuống sông cùng những vết bị đánh (tự Amy đã đánh mình trong nhà nghỉ khi chạy trốn). Kế hoạch Amy buộc phải thay đổi khi bị cướp mất số tiền nên phải gọi cho Desi giúp đỡ.

Vấn đề mình thắc mắc là nếu như Nick không lên truyền hình để nói cho Amy thấy con người mà Amy cần ở Nick thì kế hoạch tiếp theo của Amy sẽ là gì? Và giết Desi có nằm trong kế hoạch đó không?

Amy là vẫn còn iêu Nick, vừa iêu vừa hận,và ko hề muốn giết Nick( nếu ko cô đã giết rồi dựng hiện trường giống Desi rồi)...khi Nick nói trên truyền hình thì em ý muốn quay lại để cứu Nick ko bị tử hình,nếu Nick ko nói thì em ý đã ko giết Desi, mà chỉ lợi dụng kiếm chỗ lánh tạm thôi..rồi xem thái độ của Nick tiếp theo như nào( nếu ko hối lỗi thì cô sẽ tự tử)

Darth Sidious

Ðề: Re: Ðề: Gone Girl – Cô gái mất tích

Amy là vẫn còn iêu Nick, vừa iêu vừa hận,và ko hề muốn giết Nick( nếu ko cô đã giết rồi dựng hiện trường giống Desi rồi)...khi Nick nói trên truyền hình thì em ý muốn quay lại để cứu Nick ko bị tử hình,nếu Nick ko nói thì em ý đã ko giết Desi, mà chỉ lợi dụng kiếm chỗ lánh tạm thôi..rồi xem thái độ của Nick tiếp theo như nào( nếu ko hối lỗi thì cô sẽ tự tử)
Ai bảo em Amy ko muốn giết chồng, ẻm lên kế hoạch để đưa thằng chồng lên ghế điện nhé, ngay cái dự tính tự tử rồi nguỵ tạo vết thương trên xác mình cũng là để chắc chắn cho lão Nick bị án tử hình thôi, chết là chết chùm luôn chứ ko có chuyện Amy nó chịu chết một mình đâu :))

culacvang

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Gone Girl – Cô gái mất tích

Ai bảo em Amy ko muốn giết chồng, ẻm lên kế hoạch để đưa thằng chồng lên ghế điện nhé, ngay cái dự tính tự tử rồi nguỵ tạo vết thương trên xác mình cũng là để chắc chắn cho lão Nick bị án tử hình thôi, chết là chết chùm luôn chứ ko có chuyện Amy nó chịu chết một mình đâu :))

thế sao ko giết luôn rồi ngụy tạo giống như Desi ???
em ý bày ra tất cả, chỉ thiếu mỗi cái xác của mình là đủ để Nick bị tử hình....em ý ko tự sát ngay là vì còn đợi xem phản ứng của Nick là như nào...chú em ko thấy là Amy suốt ngày xem tin tức trên tivi à..
1. là nếu Nick cứ tỏ ra nhơn nhơn,vui mừng..thì em ý sẽ tự sát thật
2. Nick đã tỏ vẻ hối hận, nên em ý đã quay về

Darth Sidious

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Gone Girl – Cô gái mất tích

thế sao ko giết luôn rồi ngụy tạo giống như Desi ???
em ý bày ra tất cả, chỉ thiếu mỗi cái xác của mình là đủ để Nick bị tử hình....em ý ko tự sát ngay là vì còn đợi xem phản ứng của Nick là như nào...chú em ko thấy là Amy suốt ngày xem tin tức trên tivi à..
1. là nếu Nick cứ tỏ ra nhơn nhơn,vui mừng..thì em ý sẽ tự sát thật
2. Nick đã tỏ vẻ hối hận, nên em ý đã quay về

Giết thằng Desi là phát sinh sau khi kế hoạch ban đầu bị 2 đứa du côn nó phá, còn Amy chưa tự sát ngay vì đã đến đúng thời điểm đâu, em nó theo dõi ti vi là để chắc chắn tình hình diễn ra đúng kế hoạch: Cảnh sát phát hiện cuốn nhật ký --> phát hiện số đồ chơi trong kho nhà đứa em ngoài ra Amy còn có thú vui tận hưởng niềm vui khi thấy thằng chồng bị bọn truyền thông và cảnh sát quay. Ko có vụ kế hoạch bể thì thằng Nick có lên TV hối hận khóc lóc cũng chưa chắc thoát chết với em nó đâu =))
Còn bảo Amy nó giết thằng Nick ngay thì làm gì còn phim mà xem nữa, hơn nữa lại rất dễ lộ sơ hở về động cơ giết người cứ lên kế hoạch để Chính phủ giết hộ thằng chồng vừa thể hiện mình cao tay vừa giữ tay sạch :))

Bên trên