Half SBS với Half OU cái nào tốt hơn ?

korbi

Member
Mình định sưu tầm phim 3d nhưng đang phân vân giữa 2 định dạng phổ biến trong diễn đàn này, giữa h-sbs và h-ou cái nào xem phim tốt hơn về hình ảnh cũng như thị lực của mình ? xin cám ơn các bạn rất nhiều.

korbi

Member
Ðề: Half SBS với Half OU cái nào tốt hơn ?

xin các bác tư vấn giúp em, search trên google hoài mà không ra được cái nào trội hơn

crazyboy1304

Moderator

Mình có đọc qua tài liệu trên mạng khi so sánh giữa phim SBS và Over Under. Cả hai phim đều có độ phân giải 1920x1080 ( đối với SBS thì mỗi mắt sẽ có 1 hình 1920 x 540 và Over Under là 960 x 1080).Khi trập hình thì phim SBS (2 khung hình phim trái phải sẽ scaling ra theo chiều ngang đầy màn hình ) độ phân giải sẽ giảm theo chiều ngang ( 1920 x 540 -> 1920 x 1080 ) và phim Over Under thì sẽ scaling ra theo chiều dọc ( 960 x 1080 -> 1920 x 1080). Và theo phân tích thì mắt người dễ nhận biệt độ phân giải theo chiều dọc hơn nên do đó phim Over Under sẽ mờ hơn so với phim Side By Side. Nên tất cả phim 3D đều rip theo chuẩn SBS là phổ biến.

korbi

Member

vậy với tv 3d thụ động thì chất lượng nào tốt hơn ? các bạn cho mình xin ý kiến về kinh nghiệm xem 2 loại định dạng này

poochuse

em quen với SBS và trên mạng cũng hầu hết là SBS

chudu2004

Member

vậy với tv 3d thụ động thì chất lượng nào tốt hơn ? các bạn cho mình xin ý kiến về kinh nghiệm xem 2 loại định dạng này
3D thụ động khi xem 2 chuẩn nén điều ra hình ảnh chất lượng màu sắc , hiệu ứng không tốt bằng chủ động . Thụ động chỉ tốt nhất là bluray iso 3D .

yeuem89

Active Member

3D thụ động khi xem 2 chuẩn nén điều ra hình ảnh chất lượng màu sắc , hiệu ứng không tốt bằng chủ động . Thụ động chỉ tốt nhất là bluray iso 3D .

Bác không hiểu câu hỏi bên trên hay cố tính vậy?
Bác bên trên đang hỏi về việc phân biệt 2 chuẩn OU và SBS, như vậy câu hỏi chất lượng nào tốt cho 3D thụ động thì bác phải hiểu giữa 2 chuẩn này, chuẩn nào tốt hơn chứ ạ.
Em cũng đang quan tâm câu hỏi này.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bác không hiểu câu hỏi bên trên hay cố tính vậy?
Bác bên trên đang hỏi về việc phân biệt 2 chuẩn OU và SBS, như vậy câu hỏi chất lượng nào tốt cho 3D thụ động thì bác phải hiểu giữa 2 chuẩn này, chuẩn nào tốt hơn chứ ạ.
Em cũng đang quan tâm câu hỏi này.

Đối với TV thụ động thì chắc chắn OU sẽ tốt hơn SBS. Vì TV thụ động thể hiện hình ảnh theo dạng xen kẽ theo chiều dọc nên OU không bị mất chi tiết, trong khi đó SBS nếu hiển thị theo chiều dọc sẽ giảm 1/2 độ phân giải.

emiuanh

Active Member

Đồng ý với bác chip. Lí do e thì đơn giản hơn vì xem SBS hay OU mà rip ko tốt đều có bóng mờ hay có viền đen 2 bên khi xem tv thụ động ( e xài LM4700 ). Nhưng SBS thì dễ nhìn hơn vì nó nằm 2 bên, còn OU thì nó nằm trên dưới nên sẽ ít để ý cái viền đen, hoặc nghiêng qua nghiêng lại cũng khó thấy hơn SBS. Nhưng tốt hơn cả là bluray thôi, loại hẳn bóng mờ và viền đen.

HD Hoi-Dap

Đối với TV thụ động thì chắc chắn OU sẽ tốt hơn SBS. Vì TV thụ động thể hiện hình ảnh theo dạng xen kẽ theo chiều dọc nên OU không bị mất chi tiết, trong khi đó SBS nếu hiển thị theo chiều dọc sẽ giảm 1/2 độ phân giải.
Em đồng ý là trên mạng đa số họ rip và dùng SBS nhiều hơn so với OU.
Tuy nhiên em có đọc một topic trên diễn đàn này khi so sánh giữa 2 TV thụ động và chủ động đa số lại chuộng TV thụ động là sao? Có gì mâu thuẫn ở đây ạ?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em đồng ý là trên mạng đa số họ rip và dùng SBS nhiều hơn so với OU.
Tuy nhiên em có đọc một topic trên diễn đàn này khi so sánh giữa 2 TV thụ động và chủ động đa số lại chuộng TV thụ động là sao? Có gì mâu thuẫn ở đây ạ?

Chẳng có gì mâu thuẫn cả vì đến thời điểm này thì xem TV thụ động không bị mỏi mắt, hiệu ứng 3D rõ ràng nên nó được ưa chuộng hơn.

haipvg

Well-Known Member

TV 3D thụ động được thích hơn không phải vì nó cho chất lượng tốt hơn mà do nó dùng kính không cần xạc pin, gọn nhẹ hơn nên tiện lợi hơn chủ động rất nhiều. Trọng việc sử dụng thì tính tiện dụng nhiều khi còn quan trọng hơn hình thức và chất lượng. Ví dụ như cái xe máy Lead, đầy nhược điểm ra đó nhưng người ta vẫn thích vì nó cốp to, tiện dụng.
Như bác Chip đã nói rồi, với TV thụ động hiện nay thì H-OU sẽ cho hình ảnh tốt hơn, nhưng nếu có nhà SX nào đó đưa ra TV 3D thụ động chia hình 2 mắt theo chiều dọc thì lúc đó bản H-SBS sẽ cho hình ảnh đẹp hơn.
Số bản H-SBS nhiều hơn H-OU chỉ đúng với các phim cũ (2010 - 2011) vì hồi đó hầu hết TV 3D là chủ động, sau này khi TV 3D thụ động dùng nhiều thì số bản phim 2 loại gần như là tương đương. Các bác cứ check trên diễn đàn 3Dtorrent thì thấy.

tungbung

Active Member

Chẳng có gì mâu thuẫn cả vì đến thời điểm này thì xem TV thụ động không bị mỏi mắt, hiệu ứng 3D rõ ràng nên nó được ưa chuộng hơn.

Bác nói thật là phật ý các Fan 3D chủ động rồi.

meomatto

Active Member

Xe Lead làm gì có mấy nhược điểm đâu mà bác bẩu nhiều? So với Lx thì nó đập chết ăn thịt. Hihi
3D bị động có ưu thế vì kính nó nhẹ, ko pin, rẻ và tiện. Quá trình sử dụng thì xem ngược sáng dc và ko cần tắt đèn, hình ảnh sáng hơn kính 3D chủ động 1 tí.
Thế thôi.
Vậy 2 loại phim này là như nhau về chất lượng, sao mà phân biệt dc?! Có cái là phim 3Dsbs thì hình như rip dễ hơn vì ko phải crop khung hình hay sao ý. :D

emiuanh

Active Member

E mua thụ động vì giá ok và kính ko mắc, cả nhà có thể coi được, 6 kính khách đến nhà cũng xem được. Còn chủ động thì kính mắc, mua tv dc có 2 cái nên :(. Xem phải nhường nhau thì chán lắm.

Mình bị cận nên chủ động hay thụ động thì cũng chỉ 15' là mắt mỏi lắm ko xem thêm được. Nhà cũng tính thay cái tv nhưng chắc chờ thêm 1 vài năm mua luôn cái 4k.

meocon

Well-Known Member

Mình bị cận nên chủ động hay thụ động thì cũng chỉ 15' là mắt mỏi lắm ko xem thêm được. Nhà cũng tính thay cái tv nhưng chắc chờ thêm 1 vài năm mua luôn cái 4k.

Mình cũng thế , coi chút chút thui rùi tắt .

namdong

Member

Mình mới sử dụng TV 3D (thụ động ) thôi nhưng test được một số phim rồi thấy thế này
- phim hSBS xem thì tiêu cự có vẻ nét hơn nhưng những phần cần nổi 3D thì có vẻ hơi mờ ( chắc cái này là bóng ma như các bác trên diễn đàn nói )
- phim hOU nhìn chung xem cho hiệu ứng 3D nổi khá rõ hình ảnh sắc và mình cảm thấy độ mờ ở những chỗ 3D hầu như không có.

Mỗi người một cảm nhận riêng, nếu bạn có TV 3D hoặc đầu phát 3D thì tốt nhất cứ down vài ba phim cả 2 loại để xem sẽ đưa ra được kết luận cho mình. Cá nhân mình thì từ giờ sẽ chỉ xem hOU thôi.

hdradio

Member

Theo mình thấy thì SBS chuẩn hơn, và cũng được đánh giá tốt hơn. các phim ra theo chuẩn SBS cũng nhiều hơn rất nhiều.

haipvg

Well-Known Member

Theo mình thấy thì SBS chuẩn hơn, và cũng được đánh giá tốt hơn. các phim ra theo chuẩn SBS cũng nhiều hơn rất nhiều.

Làm gì có phim 3D nào ra theo chuẩn SBS đâu bác. SBS hau UO chỉ là dạng đã được chuyển đổi từ phim 3D bluray gốc thôi. Mà 3D bluray gốc thì không có khái niệm SBS hay OU.

Bên trên