HANG THẨM ỒM

phamvanhuu

Đã lên xe Văn Minh đến Cửa Lò, đừng quên đến thăm hang Thẩm Ồm

Cửa Lò là 1 điểm tới rất quen thuộc của khách du lịch trên cả nước, với bãi tắm trong xanh, hải sản ngọt ngon cùng các cảnh sắc nên thơ, trữ tình. tuy vậy , ví như bạn đã lên xe Văn Minh tới với Cửa Lò nhưng mà quên ghé qua tham quan hang Thẩm Ồm thì quả là 1 thiếu sót lớn. cộng chúng tôi Tìm hiểu về các nét đặc sắc của hang động này anh chị em nhé.

Bạn có biết rằng chữ “Thẩm Ồm” ở trong tiếng Thái có tức thị 1 Hang to, vì thế mà ngay ở tên gọi hang Thẩm Ồm, Anh chị đã mường tưởng ra được 1 phần nào chậm tiến độ về hang động này đúng không.

Hang Thẩm Ồm nằm ở trên độ cao khoảng 15 mét theo hướng Đông Bắc, nó thuộc địa phận của thị xã Quỳ Châu - Nghệ An, ngay gần bãi biển Cửa Lò. Chính vì vậy mà bạn chỉ cần đi xe Văn Minh ra Cửa Lò, sau đó di chuyển thêm một đoạn đường là tới được với hang động này rồi.

Hang Thẩm Ồm được du khách mọi nơi giám định là hang động khi không đẹp nhất vùng với các cấu trúc kiến tạo hơi phổ quát . tới với nơi đây, bạn sẽ được dẫn lối tới một không gian mới lạ, vừa độc đáo, bí mật, lại vô cùng hoang vu nhưng không kém phần hoành tráng mà người nào cũng muốn bắt ngay 1 chuyến xe Văn Minh tới khám phá lúc chỉ vừa được nhìn qua những bức ảnh.

Không chỉ bao gồm các phiến đá đồ sộ mà hang Thẩm Ồm còn với biết bao nhũ đá đột nhiên sở hữu những hình thù rất đa dạng và phong phú.

Đó không chỉ là nhũ đá hình vòng cung ngay cửa ra vào, chậm triển khai còn là các nhũ đá xếp đan xen thẳng đứng bên trên đỉnh đầu du khách, nhìn như các loại đèn trùm đẹp nhãi ranh . Và khi nhìn xa xa trong hang động còn có các viên đá hình tròn, bằng phẳng nhìn như những dòng ghế cao cấp, tuyệt vời .

Đặc biệt, ví như các bạn dành thời gian lên xe Văn Minh tới với hang Thẩm Ồm, bạn còn được giới thiệu về lịch sử, về những dụng cụ của người Việt cổ đại bởi những nhà kỹ thuật đã phát hiện ra các hiện vật bằng đồng, bằng đá, các mẩu răng, mẩu xương của động vật đã hóa thạch ở nơi đây. Đây chính là minh chứng rõ ràng nhất cho vết tích của những người Việt cổ đại cách thức ngày nay chừng 20 vạn năm.

Vì các lý trên, nếu có cơ hội, bạn hãy rủ hàng ngũ bạn của mình lên xe Văn Minh đến với hang Thẩm Ồm, vừa để du lịch, vừa để khám phá và đánh giá thêm về các điều mới mẻ của lịch sử người Việt bạn nhé.

Bên trên