HÃY SO SÁNH TV LED SONY KDL-42W674A VS PANASONIC 42E6V

cuocsongsovq

Hiện nay trên thị trường đã xuất model 2013 của các hãng SN, SS, LG, Pana. Riêng Shap và Toshiba chưa thấy. Gần đây thấy 2 em 42W674A và 42E6V được cho là TV Internet bình dân, giá mềm.
Xin mọi người đánh giá chi tiết của 2 em này về:
- Thiết kế
- Hình ảnh
- Âm thanh
- Hỗ trợ các định dạng âm thanh
- Internet, các app
- Độ bền, độ ổn định
.v.v

Ðề: HÃY SO SÁNH TV LED SONY KDL-42W674A VS PANASONIC 42E6V

em vote cho con Sony. em đã rước nó về dinh, ý kiến cá nhân của em như sau:
Ưu điểm: giá cả hợp lý cho tivi internet tầm trung (em mua 13tr3), thiết kế rất sang trọng với đèn báo đẹp mắt và chân đế kim loại(tặng kèm giá treo tường), viền màn hình siêu mỏng được bo bởi khung kim loại bên ngoài, âm thanh khá tốt với chức năng bù tiếng cho tín hiệu âm thanh đầu vào có độ nhỏ về âm lượng, hình ảnh rất tuyệt vời với tầm tiền( độ chính xác màu rất tốt, màu đỏ và màu xanh hiển thị rất ấn tượng, ko có hiện tượng hở sáng), tính năng đọc video trên usb và hdd được cải thiện rất nhiều so với model 2012 với tính năng đọc file mkv với âm thanh dts, mức độ tiêu thụ điện chỉ với trên dưới 80W. Có wifi kèm theo.
Nhược điểm: smart tivi khá là ngu so với các smart tv của những hãng khác, rất khó thao tác nhập dữ liệu trên điều khiển, không nhận chuột và bàn phím bên ngoài, nhiều lúc các ứng dụng bị treo và khởi động lại máy (cũng hiếm khi nhưng em đã gặp một lần), ứng dụng thì quá nghèo nàn.
còn em tham khảo ở siêu thị và so sánh 2 con này thì em mới so sánh được về hình ảnh: con sony cho hình ảnh độ chính xác màu cao hơn, màu xanh và đỏ hiển thị đẹp và rực rỡ hơn, còn độ tương phản thì 2 em tương đương nhau, thiết kế thì em thích Sony hơn vì thiết kế rất sang trọng và đẳng cấp, các chức năng khác thì em chưa có dịp so sánh giữa 2 em nên mới dám đưa ra một vài nhận xét của cá nhân, mong các bác bổ sung và góp ý;)

baamboo8

Member

Ưu điểm: giá cả hợp lý cho tivi internet tầm trung (em mua 13tr3), thiết kế rất sang trọng với đèn báo đẹp mắt và chân đế kim loại(tặng kèm giá treo tường), viền màn hình siêu mỏng được bo bởi khung kim loại bên ngoài, âm thanh khá tốt với chức năng bù tiếng cho tín hiệu âm thanh đầu vào có độ nhỏ về âm lượng, hình ảnh rất tuyệt vời với tầm tiền( độ chính xác màu rất tốt, màu đỏ và màu xanh hiển thị rất ấn tượng, ko có hiện tượng hở sáng), tính năng đọc video trên usb và hdd được cải thiện rất nhiều so với model 2012 với tính năng đọc file mkv với âm thanh dts, mức độ tiêu thụ điện chỉ với trên dưới 80W. Có wifi kèm theo.
Nhược điểm: smart tivi khá là ngu so với các smart tv của những hãng khác, rất khó thao tác nhập dữ liệu trên điều khiển, không nhận chuột và bàn phím bên ngoài, nhiều lúc các ứng dụng bị treo và khởi động lại máy (cũng hiếm khi nhưng em đã gặp một lần), ứng dụng thì quá nghèo nàn.
còn em tham khảo ở siêu thị và so sánh 2 con này thì em mới so sánh được về hình ảnh: con sony cho hình ảnh độ chính xác màu cao hơn, màu xanh và đỏ hiển thị đẹp và rực rỡ hơn, còn độ tương phản thì 2 em tương đương nhau, thiết kế thì em thích Sony hơn vì thiết kế rất sang trọng và đẳng cấp, các chức năng khác thì em chưa có dịp so sánh giữa 2 em nên mới dám đưa ra một vài nhận xét của cá nhân, mong các bác bổ sung và góp ý;)

Bác này nói thiết kế em Sony này đẹp chỉ đúng khi nhìn trước mặt thôi, còn sự thật khi nhìn ngang và từ phía sau lưng thì hoàn toàn thất vọng. Em Pana thì khác, thiết kế thanh thoát, viền mỏng và thân hình siêu mỏng nhìn rất sang trọng. Nếu so sánh về thiết kế thì em Pana ăn đứt Sony. Còn về phần hình ảnh để các cao thủ vào đánh giá chứ không cho ý kiến sẽ ko khách quan cho lắm.

win7

Active Member

HDD cắm qua cổng USB xem phụ đề tốt chứ pác

tuyen_kientruc2010

Well-Known Member

LED SONY KDL-42W674A

PANASONIC 42E6V

[video=youtube;DESSS1N1HUI]http://www.youtube.com/watch?v=DESSS1N1HUI&feature=youtu.be[/video]​

Kiểu dáng của Panasonic hơn hẳn Sony, hình ảnh cũng ngang ngửa, mua tivi Sony phải từ dòng W704 chở lên thì hình ảnh chức năng mới chuẩn, Sony hơn Panasonic về đọc định dạng video, usb Panasonic đọc được ít định dạng video hơn, đọc MKV không hỗ trợ phụ đề không biết dòng led Pana 2013 hỗ trợ phụ đề tốt chưa. Hình ảnh thì phải nói đến dòng Plasma Panasonic còn tivi LED cao cấp, siêu cấp chỉ có tivi Sony​

Chỉnh sửa lần cuối:

dungtam25

Well-Known Member

Đúng là nhìn ngang hông em Sony hết hồn thật bác ạ.Còn viền mỏng thỉ các hãng Samsung,LG còn mỏng hơn.Nói chung thiết kế của Sony 2013 quá tệ.Đây chỉ là cảm nhận riêng em nhé !!!!!!!!!!!!!!

Em công nhận là chưa nói về phía sau của em nó, nhưng em không thất vọng về cách thiết kế đằng sau như thế với tầm tiền chỉ vỏn vẹn 13 củ, nhìn đằng trước thì 10 người khen cả 9 bác ạ, còn em pana thì em ko thích thiết kế của nó cho lắm, nếu mua plasma em sẽ vote cho pana ngay. Bác bảo hình ảnh để các cao thủ phán thì coi mắt chúng ta là mắt gì. Bác chỉ cần cho 2 em chiếu cùng một video, chỉnh các thông số tương đương nhau, để vị trí có ánh sáng cân bằng nhất tác động vào 2 con thì sẽ nhìn ra ngay sự khác biệt. Em đi bán hàng cho các cửa hàng điện tử mấy năm rồi nên cách này là cách so sánh này vừa đảm bảo khá chính xác, em ko dám phủ nhận con mắt tinh tường nhìn một con là suy luận ra nhiều điều của các bác cao thủ nhưng cái gì đẹp đối với phần đa mọi người thì sẽ được nhiều người đón nhận bác ạ.:)

kienbup23

về thiết kế nhìn từ đằng sau thì sony năm nay ko đẹp mắt, năm nay sony chỉ cải thiện được phần tính năng hơn 1 chút. pana nếu ở tầm trung thì dùng ổn định đấy bác

HDD cắm qua cổng USB xem phụ đề tốt chứ pác

Xem khá ổn bác ạ, có một số bác trên diễn đàn bảo một số phim trên 14gb sẽ ko play được, em chưa có cơ hội thử nên chưa biết thế nào, được cái nó giải mã được âm thanh dts nên chơi hd thế là khá ổn rồi.

baamboo8

Member

LED SONY KDL-42W674A

PANASONIC 42E6V

rtivvn

rtivzn

Kiểu dáng của Panasonic hơn hẳn Sony, mua tivi Sony phải từ dòng W704 chở lên thì hình ảnh chức năng mới chuẩn, Sony hơn Panasonic về đọc định dạng video, usb Panasonic đọc được ít định dạng video hơn, đọc MKV không hỗ trợ phụ đề không biết dòng led Pân 2013 hỗ trợ phụ đề tốt chưa.

Em Pana 42E6V đọc MKV hỗ trợ phụ OK nha Bác, load phim rất nhanh ko bị treo máy.

vinh do

Active Member
chắc ăn nhất là bây giờ bạn đi da stdm coi lại lần nữa,dồi hãy quyết định hen...

ngc_luu

Well-Known Member

Nhìn mặt tiền, SN hơn PN cái chân đế, còn lại thua toàn tập

Sony dàn chân đẹp miên mạn , tội đít ko đc thon lắm, mà xem phía trước chứ có xem đít nó đâu mà :-j

men0codon

Active Member

Nhìn mặt tiền, SN hơn PN cái chân đế, còn lại thua toàn tập

so về thương hiệu thì SONY vẫn đứng đầu khi người VN muốn chọn mua tivi bạn nhé , và không phải tự nhiên mà SONY được ....... lòng như thế

lc911

Member

Vòng 1 và vòng 3 khá chuẩn nhưng vòng 2 em Sony này bự quá. hôm vào siêu thị nhìn đằng trước khá là kết quay sang phía trên đằng sau khá là ổn nhưng nhìn xuống dưới thì quay đầu chuồn thẳng

VnVn

Member

Hôm trước lên web xem hình, thấy con sony xấu quá, quyết định không mua. Nhưng lên siêu thị xem , phải nói em ấy rất đẹp và sang trọng, ở phần sau nhìn cũng khá đẹp, chứ ko đến nổi như hình chụp, vì vậy rước em ấy về.

Tuy nhiên vấn đề bực mình nhất là xem video, có file mkv đọc được, có file ko đọc được, không biết đường nào mà lần. Làm bực mình hết sức . Nâng cấp firmware cũng vậy, cầu mong bản sau nó update cho đọc được file, hoặc nói rõ file nào là không đọc được

VnVn

Member

Mà cho em hỏi thêm là mẫu 42W674A này sao chỉ có ở VN thôi nhỉ, lên Sony Asia, Sony UK , Sony USA, để tìm firmware đều bảo không có model này ?

Bên trên