HD-3D bạn đã biết gì về nó ?

KMFA

Ðề: HD-3D bạn đã biết gì về nó ?

Bó chiếu với các bác, đọc hết đến cuối cùng cũng chẳng ai đưa ra được giải pháp nào và cũng chẳng biết cụ thể chỗ nào bán kính để xem nữa.

tieuthieugia

Well-Known Member

Bó chiếu với các bác, đọc hết đến cuối cùng cũng chẳng ai đưa ra được giải pháp nào và cũng chẳng biết cụ thể chỗ nào bán kính để xem nữa.

có kính chưa chắc đã xem được, em đã tải về 3 phim/clip nhưng chỉ xem được có 1 đoạn clip thui
vì kính rất nhiều dạng do sự kết hợp của 2 màu và phải trùng với 2 màu mà phim yêu cầu thì mới ra...

manhthang

Huyền Thoại

Ô la la, em đọc cái topic này lâu lắm rồi nay vô tình nhìn thấy trên trang đầu vào đọc lại. Hóa ra là bác Lĩnh nhà ta là chủ xị ý tưởng dùng 2 phim giống hệt nhau, phát cùng 1 lúc và làm thế nào để khi phát lồng được 2 phim thành 1 sẽ cho ra 3D.
Em băn khoăn không biết liệu có được không? Không biết nó có giống nguyên lý nhìn ảnh 3 chiều không ?

Về lý thuyết thì chắc chắn là không.

marus

Member

Mua kính trên mạng đi bác, ở TPHCM tui hỏi 1080 cũng chẳng có chỗ bán.

http://www.3dglassesdirect.com

Còn phim 3D thì down torrent cũng có được vài phim.

Nếu bác muốn làm một cái kính xanh đỏ đơn giản thì dùng cách này:

Vẽ hình cái kính lên một tấm bìa cứng rồi cắt ra, khoét hai lỗ mắt kính cách nhau khoảng 6cm. Bạn dùng một miếng băng keo trong loại bản to dán lên toàn bộ miếng bìa. Sau đó bạn dùng bút lông tô màu lên miếng băng keo ngay chỗ mắt. Nhớ là bạn phải tô mắt trái màu đỏ, mắt phải màu xanh. Vậy là có kính xanh đỏ rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

Mình ở SG, đã tìm được cái chỗ mua kính xanh đỏ nhưng về xem thì màu ko khớp với phim nên dù có nổi lên nhưng có bóng mờ , mà xem = cái kính đó 1 lúc thôi chứ xem lâu thì mắt nó lòi ra .

dao_sale_xtreme

ac ac ở đây dông vui thế ta HD-3D mình cũng thích lắm nhưng cái này mà dùng xem phim ma thì thich hơn, kinh lắm các pác ạ, hix

anhtuan_lxag

bữa trước mình mạng có hỏi được chỗ bán kính ở TP HCM, bạn nào ở TP HCM thì lại đó thử xem nha. địa chỉ Công ty cổ phần tư vấn Nam Khang 43/78 đường Cộng Hòa quận Tân Bình TP HCM. nếu bạn nào mua được thì cho mình hay nha, vì không ở TP HCM nên chưa mua được

Theo tôi được biết thì kính để xem phim 3D thông thường có 3 loại: Red/BLue, Red/Cyan, Red/Green. Trong đó Red/Cyan là thông dụng nhất, kế đến là loại Red/Green và cuối cùng là Red/Blue. Tùy theo phim mà bạn có thể chọn cho mình một loại kính thích hợp. Tốt nhất là có cả 3 loại (hay tự chế gì cũng được, tui cũng tự chế thui)
product_thumb.php

Các bác cứ chạy ra mua mấy cái hộp bút bằng mica Red/Blue (hay mấy cái nắp của cái gọt bút chì, em chơi cái này), về xẻ thịt nó ra mà mần như mấy cái hướng dẫn trên mạng đấy là ok. Xem cũng rõ ra phết. Tổng thiệt hại 7000 VND, bèo như con cá kèo
Còn không tốn tiền mua vé vào Megastar lúc khoảng 6 - 7h tối tranh thủ mấy chú bảo vệ quáng gà, nhét kính vào túi và té. hehe. Tổng thiệt hại 1 vé Megastar hạng bét, bông băng thuốc đỏ nếu đời quá đen.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh7621107

Ô la la, em đọc cái topic này lâu lắm rồi nay vô tình nhìn thấy trên trang đầu vào đọc lại. Hóa ra là bác Lĩnh nhà ta là chủ xị ý tưởng dùng 2 phim giống hệt nhau, phát cùng 1 lúc và làm thế nào để khi phát lồng được 2 phim thành 1 sẽ cho ra 3D.
Em băn khoăn không biết liệu có được không? Không biết nó có giống nguyên lý nhìn ảnh 3 chiều không ?

2 phim giống hệt nhau thì làm sao ra 3-D được, hai phim gần giống nhau thôi. Dạo này anh bận với cái HDcafe quá, mấy bữa nữa rảnh anh sẽ làm tiếp vụ này, anh đã đặt mua thiết bị bên TQ về rồi

vmthien

Well-Known Member

Kính này mình Bid trên Ebay có 5$/ 5 cái . vài bữa nữa hàng về xem phim coi sao....

Tìm hiểu trên Internet thì đang có 2 công nghệ phim 3D có thể xem tại gia.
- Một là Phim được SX bằng công nghệ 3D của hãng IMAX , Thông qua một hộp đồng bộ tín hiệu rồi phát lên TV (Xem bằng kính 3D) . Nhưng chỉ xem được trên TV CRT Tube cũ hay máy phóng mà không xem được trên LCD , Plasma TV do bị giới hạn tần số quét gì đó ...

Advanced Gen-3 Control Box Video Synchronization Controller:
yhst-49619517642657_2056_5245223

- Hai là có một hộp chuyển đổi tín hiệu hình ảnh 2D sang 3D - Cái này tiện lợi hơn do chấp nhận mọi nguồn Video - Nhưng không đẹp = công nghệ kia... Cũng xem = kính 3D và xem trên CRT TV.

Virtual FX 3D Converter:
yhst-49619517642657_2056_5710510

How It Works:

The Virtual FX receives an ordinary video signal through a wire from your DVD, Video player, Cable box or Game console. It then sends the converted 3D Video signal through a wire to your TV set. The Converter System performs complicated mathematical algorithms which convert standard 2D video into Real 3D that can be viewed by watching your TV with the included 3D glasses. It does this by creating separate and distinct left eye and right eye images on your TV screen and displaying those images in an alternating format. The wireless 3D glasses included with this system operate by receiving an infrared signal transmitted from the converter box. The lenses of the glasses open and close in sync with the televised images ensuring that your left eye sees only the left eye image and vice versa, thus producing true stereographic 3D!

Please Note: CRT or “Tube” type regular televisions are highly recommended for use with the 3D Video Viewing Systems. These types of televisions refresh their image in a very consistent manner, which makes it very easy for the 3D system to synchronize to the signal. So if you have a regular television read no further and press buy it now for an amazing 3D experience!

If you have an HDTV Ready television picture tube style television just make sure that you can change the setting to 425i or 525i and it will work great! HDTV, Plasma, LCD, and many projection television systems refresh their image in a random manner making it so that many of these televisions are not compatible with 3D viewing systems. Basically some are compatible and most are not. The 3D viewing systems will not work with the newer televisions that are 100 HTZ.

Xem thêm thông tin tại đây: http://www.ultimate3dheaven.com/

Nếu mà loại này xem được tốt trên LCD TV thì mình đã order về rồi... Cũng rẻ thôi ... Thật là tiếc.

Chỉnh sửa lần cuối:

war

2 phim giống hệt nhau thì làm sao ra 3-D được, hai phim gần giống nhau thôi. Dạo này anh bận với cái HDcafe quá, mấy bữa nữa rảnh anh sẽ làm tiếp vụ này, anh đã đặt mua thiết bị bên TQ về rồi
E ủng hộ công trình của bác, khi nào xong nhớ báo anh em đến thưởng lãm, e mê phim 3D lắm đấy.

to bác Linh762..... : mình chỉ góp ý bác đó là.Bác nên chế phim theo cái kính nó có sẵn.hơn là bác đi làm 1 nhà khoa học đi lại từ đầu.từ việc làm phim , thiết kế kính riêng theo MADE IN VIETNAM rồi dựng phim, rồi làm mạch điện tử gì đó .... rồi... trong khi người ta đã ra đến HD-3D còn bác thì .... không biết dang ra .... cái gì 3D.Bởi vì theo mình biết ở VN ra phim HD còn chưa có nhiều nói gì HD-3D.

Với những ng chỉ có chí hướng ăn sẵn ko muốn tìm tòi học hỏi như bác thì ko có tư cách phát biểu ng khác như thế, tôi đó bác làm đc 1 phần nhỏ như anh Linh762... đấy

timestien

thật đơn giản - giải pháp cho là tốt nhất hiện nay nhé !

mở 1 topic với cái tên kính xem phim 3d

nội dung: hdvietnam cử 2 người chuyên đặt hàng kính mắt 3d cho ace hdvietnam. 1 người lo miền nam, 1 người lo miền bắc. để khỏi bị động khi có đơn đặt hàng của ace tới 1 số lượng nhất định là nhập hàng về một lần(cái này ko phải làm ăn mà là giúp đỡ ace em ham 3d thôi nhé)

mình thấy tốt nhất: vd phim mông tan nát gì đó thì sẽ có loại kính riêng cho phim đó
vậy cứ có phim mới ra sẽ có 1 đợt đặt hàng ai mua thì đặt hàng đủ thì nhập ko đủ thì ...

đặt hàng có lẽ là khả thi nhất phải không các bác, vừa có kính để xem lại vừa là kính chuẩn cho phim đó.(ko có gì hay bằng)

còn về vấn đề nghiên cứu - em luôn ủng hộ hy vọng sẽ xem phim bằng cách duble vào phim là coi :D

hehe cái này nói về các bác độ chế: "Theo tôi được biết thì kính để xem phim 3D thông thường có 3 loại: Red/BLue, Red/Cyan, Red/Green. Trong đó Red/Cyan là thông dụng nhất, kế đến là loại Red/Green và cuối cùng là Red/Blue. Tùy theo phim mà bạn có thể chọn cho mình một loại kính thích hợp. Tốt nhất là có cả 3 loại (hay tự chế gì cũng được, tui cũng tự chế thui)" cái này của 1 bác ko nhớ tên ở phần trên

câu kết cái này thành lập em xin là người đầu tiên đặt hàng :D

HyH

sao HDViE - Nhóm RiP của HDvietnam nhà ta không rip phim Hannah Montana & Miley Cyrus: Best of Both Worlds Concert 3D thử đi, phim này hình như chưa có nhóm rip nào rip thì phải.

linh7621107

Trong giới khoa học Viet nam một thời có câu "Cuộc đời khoa học thật là kinh, một thằng nghiên cứu 9 thằng khinh". Cho nên muốn làm được 1 cái mới ở VN, phải gạt sang những lời chê bai, gạn lấy những ý kiến giúp đỡ quý báu, phải học chữ nhẫn.
Như lúc đầu tôi đã nói, tôi đã đọc tài liệu và xem phim 3D dùng ánh sáng phân cực, dùng kính màu, và còn đọc về một số cách khác. Tất cả các cách mọi người đề cập đều khó phổ biến rộng rãi, vì hoặc là quá đắt hoặc là không đạt yêu cầu. Hiện nay tôi đã mua được một số linh kiện và đang làm thí nghiệm. Nhưng vì dự án HDcafe thiết thực hơn nên tôi phải tập trung làm trước. Ngay như hoàn thiện mô hình HDcafe và làm sao để nó lan rộng khắp cả nước cũng ko hề đơn giản.
Khi có kết quả bước đầu về phim 3D (theo cách của tôi), tôi mới dám công bố rộng rãi. Mong mọi người thông cảm vì sự chậm trễ và hết lòng ủng hộ.

locke1602

Well-Known Member

Góp vài ý kiến:

1. Hàng cao cấp dành cho các bác đại gia:

http://www.nvidia.com/object/product_GeForce_3D_VisionBundle_us.html

Nếu đã có sẵn LCD với tần số quét đạt 120Hz thì mua em này về là đủ:

Giá : $199.

Chơi món này thì có thể nói là gần như là thưởng thức 3D hoàn hảo, không sai màu, không bị mất nét, mờ hình. ( theo lý thuyết, vì cũng chưa có dịp review trực tiếp)

Hình như hiện nay VN chưa bán, nhưng nếu có cung ắt sẽ có cầu, với hàng loạt các dự án 3D HD được các hãng phim chuẩn bị ra lò trong thời gian tới, thì việc mua một 2 em này để ở nhà sẽ là "đi trước đón đầu đó".

Còn bình dân học vụ thì chơi mấy em này:

Mấy em này thì rẻ thôi, ở TP.HCM có bác bán rồi, 50k một cái. Nếu bác nào thích khéo tay và em yêu khoa học một tí thì tự làm cũng được, rất dễ. Chất lượng thì đã review rồi, nói chung là trừ trường hợp xem với màn hình quá bự cỡ máy chiếu, hoặc ngồi quá gần sẽ dễ bị sai màu, còn lại thì khá Ok, màu sắc chấp nhận được, độ sâu không gian thấy khá rõ.

Trong thead này có một dự án nghiên cứu khoa học cây nhà lá vường nữa, cũng hồi hộp chờ kết quả của mấy bác. Nhưng hình như nghe nói phải cho ra 2 đường tín hiệu hình ảnh, vị chi phải tốn 2 cái LCD, không biết có hiệu quả hơn giải pháp Pro của Nvidia không nhỉ. Và băn khoăn là không biết chính xác kỹ thuật cụ thể thế nào, chứ nếu xem cùng lúc trên 2 màn hình riêng biệt, xem được vài film chắc mắt em thành con đậu con bay thì toi.

timestien

Trong giới khoa học Viet nam một thời có câu "Cuộc đời khoa học thật là kinh, một thằng nghiên cứu 9 thằng khinh". Cho nên muốn làm được 1 cái mới ở VN, phải gạt sang những lời chê bai, gạn lấy những ý kiến giúp đỡ quý báu, phải học chữ nhẫn.
bác nói câu này có chút "nóng" "bác nghiên cứu mà chả ai nói gì hoặc toàn khen chắc bác mừng lăm nhỉ" cái này hẳn rồi khen ai chả sướng nhưng rồi sẽ ra sao. mình đảm bảo cái gì toàn khen là khen hehe có bền ko á? thấy nó hoàn hảo quá khỏi nâng cấp á. em muốn góp ý với bác là làm khoa học chữ nhẫn ắt phải có nhưng ko phải vì bị người ta khinh mà vì làm khoa học ko phải 1 ngày 2 ngày. chứ người ta chỉ trich hẳn phải có gì sai hẳn có gì chưa tốt đúng ko bác. tuy nhiên cũng có mấy thằng nó phá nó chơi đểu nói lung tung - nhưng mà mình vẫn khoái câu này cảu thằng ru-đen-xồ (ko biết viết tiêng anh:-w) "luôn luôn lắng nghe luôn luôn thấu hiểu" lắng nghe để rút kinh nghiệm-thấu hiểu xem thằng nào nó láo nói đểu mình-nói đểu chưa chắc là ko dùng được

- có gì bác bỏ qua nhé [-O<

Ardent

Góp vài ý kiến:

1. Hàng cao cấp dành cho các bác đại gia:

http://www.nvidia.com/object/product_GeForce_3D_VisionBundle_us.html

Nếu đã có sẵn LCD với tần số quét đạt 120Hz thì mua em này về là đủ:

Giá : $199.

Chơi món này thì có thể nói là gần như là thưởng thức 3D hoàn hảo, không sai màu, không bị mất nét, mờ hình. ( theo lý thuyết, vì cũng chưa có dịp review trực tiếp)

Hình như hiện nay VN chưa bán, nhưng nếu có cung ắt sẽ có cầu, với hàng loạt các dự án 3D HD được các hãng phim chuẩn bị ra lò trong thời gian tới, thì việc mua một 2 em này để ở nhà sẽ là "đi trước đón đầu đó".

Còn bình dân học vụ thì chơi mấy em này:

Mấy em này thì rẻ thôi, ở TP.HCM có bác bán rồi, 50k một cái. Nếu bác nào thích khéo tay và em yêu khoa học một tí thì tự làm cũng được, rất dễ. Chất lượng thì đã review rồi, nói chung là trừ trường hợp xem với màn hình quá bự cỡ máy chiếu, hoặc ngồi quá gần sẽ dễ bị sai màu, còn lại thì khá Ok, màu sắc chấp nhận được, độ sâu không gian thấy khá rõ.

Trong thead này có một dự án nghiên cứu khoa học cây nhà lá vường nữa, cũng hồi hộp chờ kết quả của mấy bác. Nhưng hình như nghe nói phải cho ra 2 đường tín hiệu hình ảnh, vị chi phải tốn 2 cái LCD, không biết có hiệu quả hơn giải pháp Pro của Nvidia không nhỉ. Và băn khoăn là không biết chính xác kỹ thuật cụ thể thế nào, chứ nếu xem cùng lúc trên 2 màn hình riêng biệt, xem được vài film chắc mắt em thành con đậu con bay thì toi.

Em đang dùng cái này và kết quả : Không xem được phim 3D xanh/đỏ ( 3D : JOURNEY TO THE CENTER OF THE EARTH) :( Đang định chiều đi mua kính xanh đỏ về xem vậy:-w

Bên trên