Đánh giá HD AVG như SD ?

nhocti007

Member
Ðề: Re: HD AVG như SD ?

nếu không phải vậy thì bạn nên đặt lại hướng anten hoặc chảo thu của mình. khi bạn xem nếu thấy nhoè hoặc bóng hình có thể do tín hiệu hoặc do lỗi đầu thu (thông thường là lỗi phiên bản phần mềm chạy trong đầu)
Nếu do tín hiệu angten thì bạn nên xoay lại nó (lưu ý là hạn chế để gần những nơi vướng tường hoặc cây cối che khuất, không nên để gần những nơi có nc hoặc những nơi có từ tính cao ví dụ như sắt thép vì như vậy sẽ làm nhiễu tín hiệu)
Nếu do đầu thu thì nên up lại phần mềm hoặc gọi cho nhân viên đến đổi đầu thu ok
chất lương các kênh HD của AnVien ko tồi đâu vì nó phát chuẩn MPEG4 nén đc 6 kênh 1 lúc nên bạn ko nên nhận xét như vậy
ah quên bạn thử xem Manu trên TV của bạn vào mục chế độ hình ảnh để 1080i cho mình mình sợ bạn chưa chỉnh TV về chế độ này nên xem hình không nét dc
Mình dùng kts vệ tinh, mà kts thì lên hoặc ko lên, nên ko có chuyện do anten, còn nếu do đầu thu thì mình chỉ có 1 cái để thử, chẳng đào đâu được nhà nào dùng AVG mà sang test thử, để mai gọi 19001900 thử xem. Còn TV nhà mình độ phân giải 720P thôi :D, và trong đầu thu mình setup ok hết mà mình vẫn thấy ko đẹp, thử trên 2 con LG 32inch độ phân giải 720P HDready, thấy như nhau. Còn mình dùng sao mình nói vậy mới lên đây hỏi xem mọi người dùng thế nào, chứ có gì mà nên mới ko nên nhận xét như vậy. Trên tiêu đề topic mình để dấu ? kia rồi.

nonametouse

Ðề: HD AVG như SD ?

Hơ hơ mai đang định bán cái đầu VTC và mua lắp luôn AVG mà chả biết như nào các bác dùng rồi xác nhận xem chất lượng cái :D

tan_huy_93

Well-Known Member
thấy bác chủ chê chất lượng hình ảnh HD của TH An Viên kém, cứ tưởng bác chủ dùng TV full HD, ai dè bác chủ dùng TV HDready, xem HD mà trên TV HDready thì xấu là phải rồi, vì làm sao TV HDready có thể phát huy tối đa hình ảnh HD như khi xem HD trên TV full HD được chứ, xem HD trên TV HDready thì chỉ đẹp hơn 1chút so với khi xem HD trên TV CRT thôi, là do TV HDready "được" kết nối qua cổng HDMI nên chất lượng hình ảnh HD sẽ tốt hơn so với TV CRT kết nối qua cổng AV.

Jay Miz

Member
Re: Ðề: HD AVG như SD ?

Hơ hơ mai đang định bán cái đầu VTC và mua lắp luôn AVG mà chả biết như nào các bác dùng rồi xác nhận xem chất lượng cái :D

Bác thích thì cứ gọi đến test thử, khg thích thì cho đem về hết lăn tăn :D. Nói gì thì nói AVG mình thấy lượt chê vào loại ít trong box Truyền hình HD đấy

tan_huy_93

Well-Known Member
trong box Truyền hình HDTV mình thấy bị chê nhất là SCTV, HTVC, tiếp theo là VTC, VCTV, MyTV, An Viên và K+. (K+ bị chê là vì ko ph1at Real or Barca, và BLV kém )

nhocti007

Member

thấy bác chủ chê chất lượng hình ảnh HD của TH An Viên kém, cứ tưởng bác chủ dùng TV full HD, ai dè bác chủ dùng TV HDready, xem HD mà trên TV HDready thì xấu là phải rồi, vì làm sao TV HDready có thể phát huy tối đa hình ảnh HD như khi xem HD trên TV full HD được chứ, xem HD trên TV HDready thì chỉ đẹp hơn 1chút so với khi xem HD trên TV CRT thôi, là do TV HDready "được" kết nối qua cổng HDMI nên chất lượng hình ảnh HD sẽ tốt hơn so với TV CRT kết nối qua cổng AV.
Bác nói sai lầm, 32inch mà HD ready chẳng lẽ AVG với nguồn phát Full HD 1080i ko đáp ứng đc ? với TV 32inch thì HD ready không vỡ hình nhé, và full HD thì mình đọc ở đâu là nó lên khoảng 60inch để thấy vẫn còn đẹp, mình không muốn mang dao mổ trâu giết bò, TV 32inch mà full HD cũng chẳng khác TV 32inch HD ready xem ở khoảng cách 2-3m. Độ phân ly của mắt người cũng chẳng cao đâu.

ZhuLio

Bạn xài 2 cái tivi quan trọng là bạn lắp đặt đã chuẩn chưa? nếu mọi thứ OK mình tin chắc bạn sẽ đánh giá khách quan hơn về AVG vì bên mình đã có 1 cuộc khảo sát chất lượng cho các quán cafe rồi bạn ah.

tan_huy_93

Well-Known Member
Có vài lời cho chủ thớt 1 chút.
Khoan nói đến độ phân giải. Ta nói đến nguồn video trước.
Nguồn mà các ban down về xem ofline thường là từ Bluray, và Digital copy, một số là capture từ các kênh truyền hình HD (HDTV) như từ AVG chẳng hạn, DVD upscale không bàn. Thế nên chất lượng thường tốt.
Còn nguồn của Truyền hình thì lại đi rất là nhiều đường, mua của ông này thu về, ông kia kiểm duyệt, ông này chỉnh sửa... đến được người xem thì đã có chút ít thay đổi. Mặc dù sự chênh lệch giữa 2 loại là không nhiều và khó phát hiện ra. Bây giờ nếu so sánh ta phải so ngang nhau. Truyền hình HD (THHD) giờ chưa được full HD 1080p đâu nên không được so s1anh THHD với 1080p.
THHD của An viên nén H264 so với H264 của các file bạn down về tuy là cùng tên nhưng có chút khác biệt: Nếu bạn học về CNTT hoặc điện tử sẽ biết đến vấn đề băng thông. Điều này có nghĩa là sẽ có 1 cái giới hạn ở đây và không thể vượt qua. H264 tức là có tốc độ bit thay đổi (bạn tìm hiểu thêm). Các file bạn down về khi encode thì đối với nhưng đoạn cần tốc độ bit cao thì nó sẽ lên thoải mái để cho chất lượng đẹp. Còn H264 trong truyền hình thì đôi lúc bitrare sẽ không vượt được cái giới hạn băng thông nên có xấu hơn chút ít, tại chỗ đó.

nhocti007

Member

Bạn xài 2 cái tivi quan trọng là bạn lắp đặt đã chuẩn chưa? nếu mọi thứ OK mình tin chắc bạn sẽ đánh giá khách quan hơn về AVG vì bên mình đã có 1 cuộc khảo sát chất lượng cho các quán cafe rồi bạn ah.
Lắp đặt thế nào là ok ? Dây HDMI, chỉnh độ phân giải trên đầu thu 720p, 1080i đều ko thấy đẹp. Còn TV qua cổng HDMI thì tự nhận độ phân giải ko cần phải setup. Quan trọng là trước đây AVG ko mã khóa 1 thời gian mình xem rất là đẹp. cũng trên chính cái TV đấy bằng đầu thu của tàu. hay tăng kênh rồi nén quá, nên chất lượng giảm?

Nguồn mà các ban down về xem ofline thường là từ Bluray, và Digital copy, một số là capture từ các kênh truyền hình HD (HDTV) như từ AVG chẳng hạn, DVD upscale không bàn. Thế nên chất lượng thường tốt.
Còn nguồn của Truyền hình thì lại đi rất là nhiều đường, mua của ông này thu về, ông kia kiểm duyệt, ông này chỉnh sửa... đến được người xem thì đã có chút ít thay đổi. Mặc dù sự chênh lệch giữa 2 loại là không nhiều và khó phát hiện ra. Bây giờ nếu so sánh ta phải so ngang nhau. Truyền hình HD (THHD) giờ chưa được full HD 1080p đâu nên không được so s1anh THHD với 1080p.
THHD của An viên nén H264 so với H264 của các file bạn down về tuy là cùng tên nhưng có chút khác biệt: Nếu bạn học về CNTT hoặc điện tử sẽ biết đến vấn đề băng thông. Điều này có nghĩa là sẽ có 1 cái giới hạn ở đây và không thể vượt qua. H264 tức là có tốc độ bit thay đổi (bạn tìm hiểu thêm). Các file bạn down về khi encode thì đối với nhưng đoạn cần tốc độ bit cao thì nó sẽ lên thoải mái để cho chất lượng đẹp. Còn H264 trong truyền hình thì đôi lúc bitrare sẽ không vượt được cái giới hạn băng thông nên có xấu hơn chút ít, tại chỗ đó.
Bạn copy của ông caothudeche à? Mình ko tìm hiểu được chỗ tốc độ bit thay đổi, bạn xem ở chỗ nào nói đến cho mình xin link xem để mở rộng kiến thức với.
Ở cái box này toàn các ông làm cho AVG, khách hàng than phiền về chất lượng dịch vụ thì giãy nảy hết cả lên mà không đưa ra phương án hay cách khắc phục hoặc lỗi do đâu. Chiết khấu của AVG dạo này có vẻ cao......
// Đi làm, trưa mới online được, ko lại có ông vào bảo chạy mất dép

sokita

Member

Xin lỗi bác chủ
em cười đểu bác phát
Em đã nói rồi
tất cả những gì em nói là do em đọc của rất nhiều người trên diễn đàn đánh giá để lấy khách quan
còn như em nói cả 3 thằng em xem như nhau
Còn mọi người thấy AVG HD đẹp hơn VTC HD và thua K+ HD
riêng bác thấy AVG xấu hơn VTC HD rất nhiều thì bác nên xem lại ti vi của bác hoặc mắt của bác

Thân

---------- Post added 03-11-2012 at 07:42:42 AM ----------

Lắp đặt thế nào là ok ? Dây HDMI, chỉnh độ phân giải trên đầu thu 720p, 1080i đều ko thấy đẹp. Còn TV qua cổng HDMI thì tự nhận độ phân giải ko cần phải setup. Quan trọng là trước đây AVG ko mã khóa 1 thời gian mình xem rất là đẹp. cũng trên chính cái TV đấy bằng đầu thu của tàu. hay tăng kênh rồi nén quá, nên chất lượng giảm?

Bạn copy của ông caothudeche à? Mình ko tìm hiểu được chỗ tốc độ bit thay đổi, bạn xem ở chỗ nào nói đến cho mình xin link xem để mở rộng kiến thức với.
Ở cái box này toàn các ông làm cho AVG, khách hàng than phiền về chất lượng dịch vụ thì giãy nảy hết cả lên mà không đưa ra phương án hay cách khắc phục hoặc lỗi do đâu. Chiết khấu của AVG dạo này có vẻ cao......

câu này em lại cười đểu bác phát nữa ;))

sokita

Member

Thêm lý do nữa cho việc AVG HD kém hơn VTC HD rất nhiều

là bác gọi lên 19001901 bảo nó đổi cái đầu khác

:)

caothudeche

Moderator

Ông này ăn cắp comment của mình ở bài nào đem sang đây vậy trời

caothudeche

Moderator

Bác nói sai lầm, 32inch mà HD ready chẳng lẽ AVG với nguồn phát Full HD 1080i ko đáp ứng đc ? với TV 32inch thì HD ready không vỡ hình nhé, và full HD thì mình đọc ở đâu là nó lên khoảng 60inch để thấy vẫn còn đẹp, mình không muốn mang dao mổ trâu giết bò, TV 32inch mà full HD cũng chẳng khác TV 32inch HD ready xem ở khoảng cách 2-3m. Độ phân ly của mắt người cũng chẳng cao đâu.
Rất nhiều bô lão vào đây kỉ niệm gạch cho chủ thớt để xây nhà. Nhưng không ngờ chủ thớt quá cao tay nhặt lại gạch và ném lại vài viên liền khiến các lão bô không đỡ được.

caothudeche

Moderator

OK. Mình cũng hay encode phim và vẫn đang lục lọi tìm cách để nén 1 video cho chất lượng cao nhất mà dung lượng không quá lớn.
Mình cũng chỉ tìm hiểu sơ qua, và bạn cũng không cần đi sâu làm gì. Bạn xem qua ở đây: H.264 – Wikipedia tiếng Việt
Thuật toán của H264 nói chung là: Ở những đoạn video mà hình ảnh ít thay đổi (trong 1 ảnh và các ảnh kế tiếp) thì tỉ lệ nén rất cao => tốc độ bit thấp. Và ngược lại
Ở các thuật chuẩn nén khác như MPEG2 cũng có sự thay đổi tốc độ bit nhưng chẳng đáng là bao, nên coi như tốc độ bit là cố định. Do đó các đoạn cần tốc độ bit lớn thì lại không đủ, chỗ thì lại thừa.
Để xem tốc độ bit (bitrate) thay đổi như thế nào thì bạn có thể dùng phần mềm xem video VLC, Splash PRO EX, Media player Classic... Đơn giản nhất là dùng Splash PRO EX, khi xem nhấn "i" là nó hiện lên nhìn mục Video bitrate sẽ thấy là MPEG 4 AVC (H264) thay đổi nhiều như thế nào, còn các chuẩn khác khá ít.
Ở file chúng ta down về thì không có băng thông làm ngưỡng trên nên nó không thể cao thoải mái ở các đoạn thay đổi nhanh.
Nếu bạn xem phim HD thì chắc chắn là có cài bộ K-lite-codecs -pack. Hướng dẫn bạn làm sao để biết video đó nén chuẩn gì. Chuột phải vào video chọn "Media info", xem ở các dòng Format, Fomat info, codecs ID là rõ (cứ AVC là H264 rồi).
Đây là thông tin video nén chuẩn H264:
General
Unique ID : 226273478510964892883068146845662635618 (0xAA3AAFD15EE448D5BF25ABA5F7B4E662)
Complete name : D:\Vietnam in HD\Vietnam in HD 1 (The Beginning, Searh & Destroy) 2011 mHD BluRay 720p DD5.1 x264\Vietnam in HD 1 2011 mHD BluRay 720p DD5.1 x264-EPiK.mkv
Format : Matroska
Format version : Version 2
File size : 2.35 GiB
Duration : 1h 25mn
Overall bit rate : 3 922 Kbps
Movie name : Vietnam in HD 2011 ~ encoder arnold@EPiK
Encoded date : UTC 2012-03-15 12:23:24
Writing application : mkvmerge v5.4.0 ('Piper') built on Mar 10 2012 13:34:39
Writing library : libebml v1.2.3 + libmatroska v1.3.0

Video
ID : 1
Format : AVC
Format/Info : Advanced Video Codec
Format profile : [email protected]
Format settings, CABAC : Yes
Format settings, ReFrames : 8 frames
Codec ID : V_MPEG4/ISO/AVC
Bit rate : 3 396 Kbps
Width : 1 280 pixels
Height : 720 pixels
Display aspect ratio : 16:9
Frame rate mode : Constant
Frame rate : 23.976 fps
Color space : YUV
Chroma subsampling : 4:2:0
Bit depth : 8 bits
Scan type : Progressive
Bits/(Pixel*Frame) : 0.154
Stream size : 2.03 GiB (87%)
Title : Vietnam in HD 1 2011 mHD BluRay DD5.1 x264-EPiK
Writing library : x264 core 122 r2184 5c85e0a
Encoding settings : cabac=1 / ref=8 / deblock=1:-3:-3 / analyse=0x3:0x113 / me=umh / subme=9 / psy=1 / psy_rd=1.15:0.05 / mixed_ref=1 / me_range=24 / chroma_me=1 / trellis=2 / 8x8dct=1 / cqm=0 / deadzone=21,11 / fast_pskip=0 / chroma_qp_offset=-4 / threads=6 / sliced_threads=0 / nr=0 / decimate=0 / interlaced=0 / bluray_compat=0 / constrained_intra=0 / bframes=7 / b_pyramid=2 / b_adapt=2 / b_bias=0 / direct=3 / weightb=1 / open_gop=0 / weightp=2 / keyint=250 / keyint_min=23 / scenecut=40 / intra_refresh=0 / rc=crf / mbtree=0 / crf=22.2 / qcomp=0.50 / qpmin=0 / qpmax=69 / qpstep=4 / ip_ratio=1.40 / pb_ratio=1.30 / aq=1:0.65
Language : English
Default : Yes
Forced : No
Matrix coefficients : BT.709

Audio
ID : 2
Format : AC-3
Format/Info : Audio Coding 3
Mode extension : CM (complete main)
Format settings, Endianness : Big
Codec ID : A_AC3
Bit rate mode : Constant
Bit rate : 448 Kbps
Channel(s) : 6 channels
Channel positions : Front: L C R, Side: L R, LFE
Sampling rate : 48.0 KHz
Bit depth : 16 bits
Compression mode : Lossy
Stream size : 274 MiB (11%)
Title : English audio AC3 5.1@448kbps
Language : English
Default : Yes
Forced : No

Xin lỗi trước , bác nói không đúng !

sutukoi

Em Không có cao kiến gì nhưng theo đánh giá chủ quan của cả bản thân và khách hàng thì AVG được đấy chứ, các kênh SD nét chẳng kém HD nếu màn hình < 40''. :D

trada_comment

Mình ko tìm hiểu được chỗ tốc độ bit thay đổi, bạn xem ở chỗ nào nói đến cho mình xin link xem để mở rộng kiến thức với.
// Đi làm, trưa mới online được, ko lại có ông vào bảo chạy mất dép[/QUOTE]

Bạn lên mạng download chương trình "Bitrate Viewer" về mà xem bitrate biến đổi như thế nào trong file Video nén nhé.

Còn giãy nảy lên thì cũng nên giãy cho đúng chỗ, hoặc đúng phương pháp thì mới có hiệu quả và bổ ích cho mọi người, nếu bạn thực sự là khách hàng.

nhocti007

Member

Xin lỗi bác chủ
em cười đểu bác phát
Em đã nói rồi
tất cả những gì em nói là do em đọc của rất nhiều người trên diễn đàn đánh giá để lấy khách quan
còn như em nói cả 3 thằng em xem như nhau
Còn mọi người thấy AVG HD đẹp hơn VTC HD và thua K+ HD
riêng bác thấy AVG xấu hơn VTC HD rất nhiều thì bác nên xem lại ti vi của bác hoặc mắt của bác

Thân

---------- Post added 03-11-2012 at 07:42:42 AM ----------

câu này em lại cười đểu bác phát nữa ;))

Thêm lý do nữa cho việc AVG HD kém hơn VTC HD rất nhiều

là bác gọi lên 19001901 bảo nó đổi cái đầu khác

:)
Bạn là người gì mà chỉ biết cười, ko biết nói là chỗ nào đúng chỗ nào sai ? nếu đổi đầu thu mà đẹp thì tốt quá, có cái ở đây là vùng sâu vùng xa, ko biết AVG có quan tâm như ở các thành phố lớn ko.

Bạn lên mạng download chương trình "Bitrate Viewer" về mà xem bitrate biến đổi như thế nào trong file Video nén nhé.

Còn giãy nảy lên thì cũng nên giãy cho đúng chỗ, hoặc đúng phương pháp thì mới có hiệu quả và bổ ích cho mọi người, nếu bạn thực sự là khách hàng.
Thanks bác trà đá với bác caothudeche, đã hiểu chỗ bitrate thay đổi. Còn em mất tiền, mà chất lượng ko được như ý muốn thì em ý kiến, chứ em cũng chẳng giãy nảy lên giống mấy ông làm cho AVG. Bác nào ở trên bảo các kênh SD nét như HD nếu màn hình nhỏ hơn 40inch thì nên xem lại. Các kênh HD của AVG mà em xem thì lúc mà nền trắng thì mới nhìn cảm giác như HD, còn nếu màu mè nhiều, nhiều chi tiết thì cảm giác nó vỡ.
Thêm nữa em chưa hiểu AVG upcale các kênh SD là như thế nào? bác nào biết giải thích giúp với. tức là up ngay từ nguồn vào lên thành HD sau đó qua nhiều khâu rồi phát HD luôn ạ ?

Bên trên