HD TV Calibration - Chỉnh cơ bản với phần mềm AVSHD

t_v_ha

Member
Trước tiên, xin cám ơn bác Chip đã giới thiệu phần mềm AVSHD giúp mình có thể tự cân chỉnh ở nhà. Link cụ thể tới phần mềm này: AVS HD 709 - Blu-ray & MP4 Calibration

Trong link trên các bạn có hướng dẫn cách chỉnh cho các loại đầu phát khác nhau. Bài viết này chỉ tập trung vào chỉnh cho Smart TV (có thể phát video file) và HD Player. Với Smart TV, các bạn chỉ cần chép các file .mp4 vào USB, cắm và chạy chúng là có thể chỉnh được rồi. Với HD Player thì cũng có thể dùng USB đó cắm vào HD Player và phát từ HD Player.

Lưu ý là kết quả chỉnh cho Smart TV có thể không đúng cho HD Player và kết quả cũng khác nhau cho các HD Player khác nhau. Do đó bạn nên lưu kết quả chỉnh vào từng profile riêng nếu có thể lưu. Nếu TV của bạn không lưu được thì bạn nên chỉnh cho thiết bị phát nào mà bạn thường dùng nhất (Smart TV hay HD Player)

Có 5 video mẫu được đánh số từ 1 tới 5 được dùng trong phần Chỉnh Cơ Bản (Basic settings). MP4-2c.exe - Wuala hoặc MP4-2c.7z - Wuala
1-Black Clipping.mp4
2-APL Clipping.mp4
3-White Clipping.mp4
4-Flashing Color Bars.mp4
5-Sharpness & Overscan.mp4

Black-Level – Mức Đen. Thường được gọi là độ sáng (brightness). Bạn chạy 2 video mẫu 1 và 2
Chạy video “1-Black Clipping.mp4”, chỉnh sáng đến độ thấp nhất sao cho chỉ có các thanh số 17-25 nhấp nháy.

Chạy video “2-APL Clipping.mp4”, có thể khó thấy thanh số 17 nhấp nháy, bạn thiết lập độ sáng nhiều hơn hoặc bằng mức mà ở đó các thanh 19-28 nhấp nháy.
Sau khi thiết lập theo video mẫu 2 “2-APL Clipping.mp4”, bạn không nên quay lại chỉnh theo video mẫu 1.

White-Level – Mức Trắng. Thường gọi là Tương phản (contrast) hoặc Hình ảnh (picture). Bạn chạy 2 video mẫu 2 và 3. Video 2 cho thấy các thanh 223-247. Video 3 cho thấy các thanh 230-253. Thông thường thì các thanh 223-229 luôn nhấp nháy do đó có thể bỏ qua video 2.
Bắt đầu bằng cách chỉnh ở mức rất thấp, do đó bạn có thể dễ dàng nhìn thấy các thanh nhấp nháy. Lý tưởng nhất là bạn sẽ muốn xem tất cả các thanh số 223-253 nhấp nháy trên hai video này ở một thiết lập thấp. Bắt đầu chỉnh tăng và dừng lại trước khi 244 hoặc thấp hơn biến mất. Trên một số màn hình các thanh thậm chí có thể không biến mất ở mức trắng cao nhất. Ở mức tối thiểu các thanh 230-234 luôn luôn cần nhấp nháy.

Color – Màu sắc. Chạy video 4 “4-Flashing Color Bars.mp4” và nhìn qua một bộ lọc màu xanh, hoặc chuyển sang chế độ màu xanh trên TV. Dùng chế độ màu xanh trên TV sẽ chính xác hơn dùng bộ lọc màu. Bộ lọc màu giống như kính xem 3D có 2 mắt kính đều màu xanh dương (blue).
Nhìn vào 2 thanh ở 2 bên. Điều chỉnh màu sắc để các hộp nhấp nháy ít nhấp nháy nhất hoặc hết nhấp nháy (màu của hộp nhấp nháy hòa với thanh nền).

Tint hoặc Hue – Tương tự như với “Màu sắc” ở trên, nhưng bạn chú ý vào 2 thanh ở giữa.
View attachment 71663

Sharpness - Độ sắc nét. Bạn chạy video 5 “5-Sharpness & Overscan.mp4”. Nhìn vào hình vuông ở giữa và giảm dần độ sắc nét từ cao đến thấp để cho
+ không có viền sáng trên cạnh hình vuông
+ các điểm pixel màu trắng ở trong hình vuông không bị nhòe

Overscan : Để kiểm tra xem TV có hiển thị đầy đủ tín hiệu phát hay không, nhìn vào 4 cạnh của màn hình. Bạn sẽ thấy dòng chữ “Outside White Line Indicates No Overscane” và 1 đường thẳng màu trắng có độ rộng 1 pixel phía ngoài dòng chữ này.
View attachment 71665
View attachment 71664

Đây là các bước chỉnh cơ bản nhất. Hy vọng có thể giúp các bạn tự thực hiện được.

Còn một số bước chỉnh khá thú vị khác. Mình sẽ cập nhật tiếp.

khoaifeat

Active Member
Hay quá, có cái gọi là chuẩn định lượng, tuy rằng vẫn tùy thuộc chủ nhân cảm nhận và đk mỗi phòng, nhưng em hy vọng nó cũng gọi là chuẩn mực đc rồi! thank

t_v_ha

Member
Ðề: Re: HD TV Calibration - Chỉnh cơ bản với phần mềm AVSHD

Hay quá, có cái gọi là chuẩn định lượng, tuy rằng vẫn tùy thuộc chủ nhân cảm nhận và đk mỗi phòng, nhưng em hy vọng nó cũng gọi là chuẩn mực đc rồi! thank

Cách chỉnh này bình dân, dễ thực hiện và đúng như bác nói, nó tùy thuộc vào cảm nhận của chủ nhân và đk phòng đặt TV. Ví dụ khi chạy video số 1, nếu chủ nhân bị cận thị, nhìn gần mới thấy thanh số 17-25 nhấp nháy. Khi đó hãy ngồi ở vị trí thường xem TV và chỉnh sao cho thanh số 17-25 nhấp nháy là được. Lúc này có thể các thanh khác cũng nhấp nháy nếu lại nhìn gần. Tuy nhiên, đó là cài đặt tôt nhất cho mắt của chủ nhân tại vị trí thường xem TV.

sunnydtld

Well-Known Member
Ðề: HD TV Calibration - Chỉnh cơ bản với phần mềm AVSHD

Bác nào ở SG calibrate dùm em LG 42LM7600, em xin mời 1 chầu cafe :)

Bên trên