HDVT - OFFLINE NGÀY 26/05/2013

therains

Active Member
Re: Ðề: HDVT - OFFLINE NGÀY 26/05/2013

Em về tới nhà vào lúc 15h30 trưa qua. Cám ơn các bác đã nhiệt tình chiêu đãi anh em bọn em. Sau đó em lại vác máy qua nhà ku Tòan Genzo hành nghề tiếp, kết quả là về đến nhà lúc 8h tối và lăn ra ngủ đến sáng nay.

Em tổng kết lại sơ bộ về cảm nghĩ của cá nhân em cộng với thông số của máy móc như sau ạ.

+ Em Panasonic của bác Côngvungtauvn : bó tay tòan tập, chờ em Sim2 về để về nghỉ hưu an dưỡng. Bác Công đã thành công trong việc khơi dậy niềm tự ái cao độ của "gấu mẹ vĩ đại" và kết quả là em Sim2 Domino D80 sẽ về nhà bác vào ngày mai.

+ Em Vivitek của bác Davidhand : Nổi trội nhất về độ phân giải và Contrast. Tuy nhiên do nhà sản xuất quá nâng cao Contrast và Sharnest nên em nó khá noise, em nghĩ với Contrast cao như thế thì bác Hand nên đổi sang màn trắng Reference, cụ thể là màn chiếu của em ( em dụ tí :D:D:D ) Kiểm sóat màu và Gamma cũng chưa tốt, có lẽ là do màn chiếu Silver. Em đề nghị bác gấp rút đổi sang màn trắng của em ( dụ tiếp )

+ Em BenQ của bác Macmanhha :Anh em thống nhất cho em này là con ngựa bất kham, tuy nhiên sau khi dụ dỗ được em nó thì em khá ngoan ngõan. Em này cho độ sai lệch màu Delta E thấp nhất : 1,4 , gamma kiểm sóat ở mức quanh 2.2 và màu trắng trung tính tại điểm D6500. Em này hạn chế ở độ Sharnest chưa cao và độ phân giải cũng chỉ ở mức trung bình.

+ Em Optoma của Huy"Rain" : Em này mới vào cuộc đã làm em bối rối khi không biết tìm "dây cương" của em ở chỗ nào để dắt đi. Tìm hiểu trên thông tin của nhà sản xuất thì thấy họ nói là đã setup sẵn và thông số sai lệch chỉ ở mức DeltaE 2.7 - một con số khá đẹp. Tuy nhiên khi em trực tiếp đo đạc thì thấy Delta E tới trên 10 :( không biết là do màn chiếu hay phòng lộ sáng hay gì gì đó chăng :D . Tuy nhiên sau khi cố gắng tìm hiểu và chỉnh chọt cuối cùng em cũng đưa em nó về được mức Delta 1.7, nhưng bó tay ở phần kiểm sóat gamma :( và độ tương phản, em bực nhất ở độ tương phản . Thuốc dành cho em này theo em không nên sử dụng màn Silver ( lại dụ tiếp :D ) , bởi với màn Silver thì em này khó có thể kiểm sóat được thông số gamma và Colour Temp.

Đây là vài nhận xét sơ bộ, nếu thấy thiếu sót gì, xin các bác bổ sung tiếp giúp em.

PS : Lẽ ra sau 2 ngày "ăn chơi nhảy múa" với các bác thì khi về nhà em phải dưỡng thương tới ngày hôm sau cho phục hồi công lực thì em lại vác máy đi sang nhà Tòan GenZo. Các bác có thấy lạ không ạ. Xin thưa đó là do em sốt ruột không biết màn Silver Nano của em nó thế nào ( em chưa đo màn này lần nào). Kết quả đo đạc thế nào em xin bật mí sau, hoặc các bác có thể tham khảo ý kiến của Genzo ạ.

Xin chào và hẹn gặp lại các bác.

Cảm ơn bác nhé, em sẽ nghiên cứu vụ "thuốc" xem thế nào. Cảm ơn bác đã chỉnh luôn giúp em vụ âm thanh, giờ tường nó rung còn ác hơn nên em sợ cái la phông nó rơi xuống quá, đành phải tìm hiểu về vụ thạch cao tiêu âm xem có an toàn hơn không? Bác xem giúp nguồn hàng này xem sao nhé, em với bác Hà đang nhờ bác Công tư vấn thêm.

ngandao75

Ðề: Re: Ðề: HDVT - OFFLINE NGÀY 26/05/2013

Cảm ơn bác nhé, em sẽ nghiên cứu vụ "thuốc" xem thế nào. Cảm ơn bác đã chỉnh luôn giúp em vụ âm thanh, giờ tường nó rung còn ác hơn nên em sợ cái la phông nó rơi xuống quá, đành phải tìm hiểu về vụ thạch cao tiêu âm xem có an toàn hơn không? Bác xem giúp nguồn hàng này xem sao nhé, em với bác Hà đang nhờ bác Công tư vấn thêm.

Em nghĩ các bác sẽ phải ép bác Công vào 1 vị trí chức sắc gì đấy để bác ấy phải nhiệt tình với cách mạng hơn, bác ấy là hay trốn lắm.

Tường và la phông nhà bác nó thế thì nhớ cẩn thận, hôm qua em còn thấy cái đèn treo tường của bác sắp rớt nữa kìa :D

therains

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: HDVT - OFFLINE NGÀY 26/05/2013

Em nghĩ các bác sẽ phải ép bác Công vào 1 vị trí chức sắc gì đấy để bác ấy phải nhiệt tình với cách mạng hơn, bác ấy là hay trốn lắm.

Tường và la phông nhà bác nó thế thì nhớ cẩn thận, hôm qua em còn thấy cái đèn treo tường của bác sắp rớt nữa kìa :D

Bác Công thì không thoát được rồi bác P ạ! Nhất là lại có em sim 2 nữa chứ! Bác thuốc luôn bộ 7.1 cho bác ấy nữa là đẹp!

phuochalan

Well-Known Member

Bác cho bác ý bộ Ta Noi đê

davidhand

Moderator

....
+ Em Vivitek của bác Davidhand : Nổi trội nhất về độ phân giải và Contrast. Tuy nhiên do nhà sản xuất quá nâng cao Contrast và Sharnest nên em nó khá noise, em nghĩ với Contrast cao như thế thì bác Hand nên đổi sang màn trắng Reference, cụ thể là màn chiếu của em ( em dụ tí :D:D:D ) Kiểm sóat màu và Gamma cũng chưa tốt, có lẽ là do màn chiếu Silver. Em đề nghị bác gấp rút đổi sang màn trắng của em ( dụ tiếp )
...

Thanks Phúc! Ngày trước mình cũng tính chơi màn trắng nhưng sau rồi lại ko khoái nó nữa vì nó còn phải gánh thêm cái món 3D! :) Công bằng mà nói, màn 2D gánh 3D hơi bị phê đấy do chưa đáp ứng được độ sáng khi đeo kính 3D vào. Nói chung là đã chơi màn silver thì ko tránh khỏi noise và hot spot. Vấn đề là nó có ở mức acceptable ko thôi, tuy rằng nó có phần noise nhưng về tổng thể thì nó vẫn đáp ứng tốt cho cả 2D&3D. Hiện tại thì mình vẫn hài lòng với cái màn đang dùng nên chưa muốn đổi sang loại khác. Tuy nhiên sau này có thể khi đã vác con máy chiếu khác về thì thế nào cũng nhờ đến bạn già rồi! :)

therains

Active Member

Tuy nhiên sau này có thể khi đã vác con máy chiếu khác về thì thế nào cũng nhờ đến bạn già rồi! :)

Em thì thấy bác Phúc và Sếp vẫn chưa già lắm đâu, vẫn phong độ chán, tuổi các bác còn phải trải qua nhiều cái màng chiếu khác nữa. Còn nhiều em projector ngon phía trước lắm, màng nào thì màng, trắng hay bạc... cứ ko rách là mình vẫn dùng được.

ngandao75

Em thì thấy bác Phúc và Sếp vẫn chưa già lắm đâu, vẫn phong độ chán, tuổi các bác còn phải trải qua nhiều cái màng chiếu khác nữa. Còn nhiều em projector ngon phía trước lắm, màng nào thì màng, trắng hay bạc... cứ ko rách là mình vẫn dùng được.

Chú nói thế hóa ra chú không dùng cái màn nào rách à. Có những cái bị rách nhưng vẫn phải dùng đến hết đời đấy chú ạ.

ngandao75

Thanks Phúc! Ngày trước mình cũng tính chơi màn trắng nhưng sau rồi lại ko khoái nó nữa vì nó còn phải gánh thêm cái món 3D! :) Công bằng mà nói, màn 2D gánh 3D hơi bị phê đấy do chưa đáp ứng được độ sáng khi đeo kính 3D vào. Nói chung là đã chơi màn silver thì ko tránh khỏi noise và hot spot. Vấn đề là nó có ở mức acceptable ko thôi, tuy rằng nó có phần noise nhưng về tổng thể thì nó vẫn đáp ứng tốt cho cả 2D&3D. Hiện tại thì mình vẫn hài lòng với cái màn đang dùng nên chưa muốn đổi sang loại khác. Tuy nhiên sau này có thể khi đã vác con máy chiếu khác về thì thế nào cũng nhờ đến bạn già rồi! :)

Bạn già này khó dụ thật. Bạn mà còn khó thế thì tớ dụ người ngòai sao nổi ~X(~X(~X(

davidhand

Moderator

Hehe, riêng chú thì cứ yên tâm nhé, a già thì già chứ riêng khoản luyện ... tiếng Tàu chú ngồi chưa chắc đã ... "chì" bằng a đâu á! :)

Bạn già này khó dụ thật. Bạn mà còn khó thế thì tớ dụ người ngòai sao nổi ~X(~X(~X(
Ông sai quan điểm của tôi rồi! Đấy là tôi đang ... dụ ông phải cho ra loại màn chiếu mới khiến tôi "Ngứa con mắt bên phải, ... dụi con mắt bên trái" kìa! Kaka! :))
Vì cái phòng bây giờ tôi dùng chắc ko còn lâu nữa nên để vậy thôi, sau nay có phòng tiêu chuẩn thì chắc chắn là tất cả đều mới, khi đó ông cứ múa mệt nghỉ nhé! :D

bauthui1983

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: HDVT - OFFLINE NGÀY 26/05/2013

Hehe, riêng chú thì cứ yên tâm nhé, a già thì già chứ riêng khoản luyện ... tiếng Tàu chú ngồi chưa chắc đã ... "chì" bằng a đâu á! :)

Ông sai quan điểm của tôi rồi! Đấy là tôi đang ... dụ ông phải cho ra loại màn chiếu mới khiến tôi "Ngứa con mắt bên phải, ... dụi con mắt bên trái" kìa! Kaka! :))
Vì cái phòng bây giờ tôi dùng chắc ko còn lâu nữa nên để vậy thôi, sau nay có phòng tiêu chuẩn thì chắc chắn là tất cả đều mới, khi đó ông cứ múa mệt nghỉ nhé! :D

"Ko còn lâu nữa" là bao lâu nữa vậy bác Hen? Để em nhắm nhắm trọn bộ nhà bác lun cho gọn ;;)

therains

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: HDVT - OFFLINE NGÀY 26/05/2013

"Ko còn lâu nữa" là bao lâu nữa vậy bác Hen? Để em nhắm nhắm trọn bộ nhà bác lun cho gọn ;;)

Theo thông tin nghe lỏm được lúc Sếp Hen xỉn thì lâu nhất là 2 năm nữa, còn không thì sẽ sớm hơn.

bauthui1983

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: HDVT - OFFLINE NGÀY 26/05/2013

Theo thông tin nghe lỏm được lúc Sếp Hen xỉn thì lâu nhất là 2 năm nữa, còn không thì sẽ sớm hơn.

Em cứ tưởng nhanh nhất là 2 năm nữa, chứ lâu nhất thì biết đâu ngày mai bác ấy thanh lý :))

davidhand

Moderator
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: HDVT - OFFLINE NGÀY 26/05/2013

Em cứ tưởng nhanh nhất là 2 năm nữa, chứ lâu nhất thì biết đâu ngày mai bác ấy thanh lý :))

Ấy, còn lâu nhé các chú! Đấy là a cứ ngồi tưởng tượng nó ra thế! :) Biết đâu cái khoản Sì Tốc nó điên lên là có khi chỉ vài tháng thôi chú Rên nhỉ! :)

therains

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: HDVT - OFFLINE NGÀY 26/05/2013

Ấy, còn lâu nhé các chú! Đấy là a cứ ngồi tưởng tượng nó ra thế! :) Biết đâu cái khoản Sì Tốc nó điên lên là có khi chỉ vài tháng thôi chú Rên nhỉ! :)

Cái khoản đó nó nổi điên lên thì chỉ 1 tháng là xong bác ạ!

bauthui1983

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: HDVT - OFFLINE NGÀY 26/05/2013

Sì Tốc là cái quái gì thế các bác? Món này chuyên môn quá, em ko hỉu! 8-}

therains

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: HDVT - OFFLINE NGÀY 26/05/2013

Sì Tốc là cái quái gì thế các bác? Món này chuyên môn quá, em ko hỉu! 8-}

Món này chỉ có anh và bác Hand biết thì phải, thực ra tên thật của nó là món "Mần tốc".

phuochalan

Well-Known Member
Mần tốc là món :"Cục lửa chuyền tay nhau, thằng cuối cùng bị chết cháy" ha ha

Bên trên