Help ARV denon 1908 hỏng màn hình hiển thị

edc

Active Member
nhờ các bác giúp ARV denon1908 bật lên thấy xẹt xẹt rồi màn hình hiển thị toi luôn, mọi chức năng khác vẫn ok. vẫn xem phim bình thường nhưng k có màn hiển thị thông số. bác nào biết bệnh chỉ em, để em mở ra chọc ngoáy tí. em nghi mầy hôm HN ẩm quá và vừa rồi laauu lâu k xem phim vì bận, đã mở arv ra làm khô nhưng k được. thanks

edc

Active Member
Ðề: Help ARV denon 1908 hỏng màn hình hiển thị

Bác edc đã thử khử ẩm rồi thì ca này nặng rồi bác. Bác vác qua cho trung tâm nó kiểm tra xem chứ vọc làm gì để nó thêm bệnh.

thanks bro, tại em cũng lười đi sửa và chống cháy amly 2 kênh nên có thêm động lực lười:)). đợi thêm xem bác nào có cao kiến k vây.

philim

Member

kiểu này là chết tươi rồi đấy,có thể là màn hình bị vô air rồi,chỉ có trời mới cưu nổi thôi.

ktfvn

Member

nhờ các bác giúp ARV denon1908 bật lên thấy xẹt xẹt rồi màn hình hiển thị toi luôn, mọi chức năng khác vẫn ok. vẫn xem phim bình thường nhưng k có màn hiển thị thông số. bác nào biết bệnh chỉ em, để em mở ra chọc ngoáy tí. em nghi mầy hôm HN ẩm quá và vừa rồi laauu lâu k xem phim vì bận, đã mở arv ra làm khô nhưng k được. thanks
Bác dùng tạm Monitor out lên TV mà điều khiển thay cho màn hình xem thế nào.

Nếu bác mở ra chọc ngoáy thì kiểm tra điện áp cấp cho con IC điều khiển màn hình hiển thị (IC : LD87F6D64). Con IC này nằm ngay trên cái board màn hình và ở mặt sau so với mặt gắn màn hình, rất to và dễ tìm ^^. Trên board gắn con IC này bác sẽ nhìn thấy nó in chữ màu trắng chú thích tên của các chân, tìm chân VDD1 (hoặc VDD2, VDD3) và VSS xem nó chạy ra chỗ nào thì chấm que đo vào 2 điểm đó xem điện áp 1 chiều có đủ 5,4-5,6V hay không.

Nếu điện áp đo ở đấy không đủ bác tắt nguồn, kiểm tra offline con transitor Q305 - SA933 (gắn ở mặt trước của board, cùng mặt với màn hình hiển thị). Con này mà vẫn sống thì nguy cơ IC điều khiển màn hình của bác dễ bị toi lắm :(

edc

Active Member

Thanks bác. để mai về em mở ra xem sao rồi bao cao bác. nhưng vụ bác tả em thấy hơi ghê răng. Chuoi qua em xin chọn giải pháp an toàn :D

ktfvn

Member

Thanks bác. để mai về em mở ra xem sao rồi bao cao bác. nhưng vụ bác tả em thấy hơi ghê răng. Chuoi qua em xin chọn giải pháp an toàn :D
Thực ra nếu bác biết về điện tử thì ko có vấn đề gì đâu. Máy bác nếu đã hết bảo hành thì có thể tháo ra ngó nó 1 cái xem thế nào, quan sát xem trên mạch nó có bị cháy nổ gì ko. Việc đo điện áp kiểm tra là việc hoàn toàn đơn giản vì nó chẳng đụng chạm gì tới phần cứng của thiết bị mà chỉ cần yêu cầu cẩn thận và chính xác trong quá trình thao tác.

Bác có thể lạc quan rằng con IC màn hình của bác chưa chắc đã hỏng vì có thể nó chỉ bị là đứt con Diot nắn (hình như là con D301, em ko nhớ chính xác lắm) nằm ngay trước điểm chia điện áp cấp vào IC màn hình và nằm ngay sau transitor SA933. Mấy con diot này ngoài nhiệm vụ nắn ngăn điện áp xoay chiều xông vào nguồn IC nó còn chính là 1 cái cầu chì bảo vệ cho các thiết bị điện tử phía sau đặc biệt là IC. Khi trong mạch có chạm chập hoặc do nguyên nhân đặc biệt nào đó làm cho dòng điện cấp tới IC tăng đột ngột cao vượt quá giới hạn dòng cho phép, điốt này sẽ đứt trước ngăn ko cho dòng điện nguy hiểm xông vào IC. Kiểm tra con diot này thì cực dễ, dùng đồng hồ đo điện, chọn thang đo điện trở x1, chấm vào 2 đầu điốt kiểm tra dẫn điện theo 1 chiều là xong.

Nhiều khi nhìn trong mạch chẳng thấy có dấu hiệu cháy nổ nào, các bác vác ra hàng sửa trong khi chỉ hỏng mỗi con diot loại này lại bị phán nào là hỏng IC, hỏng mạch, blah, blah .... rồi bị chém bay đầu (amply càng nhiều tiền sửa càng đắt ^^), trong khi nếu biết và kiểm tra kỹ thay mấy con diot loại này rẻ bèo (10K mua được chục con :p)

gvnth

Active Member

Bác Khánh cho anh em cái địa chỉ để anh em HD Hà Nội có gì chạy qua hỉ, nghe bác tư vấn mà thấy giật mình thon thót khi vác máy cho thợ sửa

minhtuantkh

Thôi, bác mang ra thợ đi, kiếm chỗ nào uy tín chút. Không biết gì về điện lại chọc chọc âm ly, ngựa lành thành què thì khốn.

edc

Active Member

Thực ra nếu bác biết về điện tử thì ko có vấn đề gì đâu. Máy bác nếu đã hết bảo hành thì có thể tháo ra ngó nó 1 cái xem thế nào, quan sát xem trên mạch nó có bị cháy nổ gì ko. Việc đo điện áp kiểm tra là việc hoàn toàn đơn giản vì nó chẳng đụng chạm gì tới phần cứng của thiết bị mà chỉ cần yêu cầu cẩn thận và chính xác trong quá trình thao tác.

Bác có thể lạc quan rằng con IC màn hình của bác chưa chắc đã hỏng vì có thể nó chỉ bị là đứt con Diot nắn (hình như là con D301, em ko nhớ chính xác lắm) nằm ngay trước điểm chia điện áp cấp vào IC màn hình và nằm ngay sau transitor SA933. Mấy con diot này ngoài nhiệm vụ nắn ngăn điện áp xoay chiều xông vào nguồn IC nó còn chính là 1 cái cầu chì bảo vệ cho các thiết bị điện tử phía sau đặc biệt là IC. Khi trong mạch có chạm chập hoặc do nguyên nhân đặc biệt nào đó làm cho dòng điện cấp tới IC tăng đột ngột cao vượt quá giới hạn dòng cho phép, điốt này sẽ đứt trước ngăn ko cho dòng điện nguy hiểm xông vào IC. Kiểm tra con diot này thì cực dễ, dùng đồng hồ đo điện, chọn thang đo điện trở x1, chấm vào 2 đầu điốt kiểm tra dẫn điện theo 1 chiều là xong.

Nhiều khi nhìn trong mạch chẳng thấy có dấu hiệu cháy nổ nào, các bác vác ra hàng sửa trong khi chỉ hỏng mỗi con diot loại này lại bị phán nào là hỏng IC, hỏng mạch, blah, blah .... rồi bị chém bay đầu (amply càng nhiều tiền sửa càng đắt ^^), trong khi nếu biết và kiểm tra kỹ thay mấy con diot loại này rẻ bèo (10K mua được chục con :p)
- Thực ra em tháo ra làm khô roài. Vì HN mấy hôm trời nồm ẩm quá. Định tháo ra roài, nhưng cuối tuần lại bận nên chưa xem được. Kiểu này lại vác đến CQ 8-X. Nếu đúng bệnh em từ BK ra Chợ Giời mua cho đơn giản :D
- Em đọc được dòng này của bác em nhẹ cả người, nếu nó trong khoảng xxxx này em có thể tự làm được. em được cái yêu thích chọc ngoáy từ bé......:D Vậy mà lớn lên đi học trái ngành, k có điều kiện tí toáy :)). Dụng cụ em có hết , tối về em cày vậy. thanks bro.
- Năm 2005-2006 em cùng dùng con PDA HTC nghịch up Rom nhưng không unlock thế là bị khóa. mang ra thợ thì các bác ấy nói thay CPU.....em đi mấy cửa hàng có tiếng HN đều như vậy. EM về cày mất 1 ngày tự Unlock được. Nên em hơi chóang các bác thợ lắm =)). Trươcs khi chết thì cũng nên biết mình chết vì bênh gì :p

Chỉnh sửa lần cuối:

edc

Active Member

Thôi, bác mang ra thợ đi, kiếm chỗ nào uy tín chút. Không biết gì về điện lại chọc chọc âm ly, ngựa lành thành què thì khốn.

Thì cũng phải nên biết 1 chút, nếu tháo cái khác em không zám, Thấy nói là không biết tháo thì mach Digital hay bị hỏng. Nhưng cái LCD hiển thị của AVR em không ngại. Nếu có hỏng thì em để nguyên chả sửa nữa :)). vì cái AVR vẫn dùng bình thường, remote vẫn OK. chỉ không nhìn thấy thông số thui.

ktfvn

Member

Bác Khánh cho anh em cái địa chỉ để anh em HD Hà Nội có gì chạy qua hỉ, nghe bác tư vấn mà thấy giật mình thon thót khi vác máy cho thợ sửa
Thực ra đã vác máy ra thợ là mình phó mặc số phận cho họ rồi nhưng thường là gửi những chỗ quen biết hoặc uy tín thì vẫn an tâm hơn, nhiều khi chấp nhận giá sửa cao còn hơn là mất nguyên cái amply.
Bản thân em thì do công việc cũng có liên quan chút ít tới điện tử nên em hay mày mò, chọc ngoáy đôi khi cũng tự sửa được kha khá đồ cho anh em mà chủ yếu là em sửa giúp thôi chứ cũng chẳng lấy công vì thực ra em đi làm hành chính nên cũng ko có nhiều thời gian. Nhiều trường hợp hỏng nặng hoặc ko thể đoán được bệnh em cũng vẫn phải gửi ra cho thợ chuyên nghiệp sửa. Nhưng khi đem ra chỗ thợ sửa họ biết mình cũng là dân điện tử, ko phải là gà nên họ làm cẩn thận hơn nhiều, ko đổi đồ bên trong và giá thì cũng mềm hơn hẳn.

Trong mọi trường hợp thì em cũng vẫn khuyên mọi người nếu ko biết nhiều về điện tử thì ko nên chọc choẹt vào mà nên mang ra thợ uy tín làm là chắc nhất.
Tuy nhiên cũng có rất nhiều anh em rất muốn tự tìm hiểu và tự sửa chữa đồ cho chính mình (cũng giống như trên thực tế các loại Amply do các hãng sản xuất sẵn bán đầy ra đấy mà vẫn ối bác lao đầu vào DIY tự ráp amply cho riêng mình ^^) mà ngại không dám động vào vì cũng ko biết hỏi ai hoặc có ai giúp. Nhiều khi cảm giác tự sửa đồ được cho chính mình vẫn có cái gì đấy khoái và phê hơn bác ah :p

ktfvn

Member

- Thực ra em tháo ra làm khô roài. Vì HN mấy hôm trời nồm ẩm quá. Định tháo ra roài, nhưng cuối tuần lại bận nên chưa xem được. Kiểu này lại vác đến CQ 8-X. Nếu đúng bệnh em từ BK ra Chợ Giời mua cho đơn giản :D
- Em đọc được dòng này của bác em nhẹ cả người, nếu nó trong khoảng xxxx này em có thể tự làm được. em được cái yêu thích chọc ngoáy từ bé......:D Vậy mà lớn lên đi học trái ngành, k có điều kiện tí toáy :)). Dụng cụ em có hết , tối về em cày vậy. thanks bro.
- Năm 2005-2006 em cùng dùng con PDA HTC nghịch up Rom nhưng không unlock thế là bị khóa. mang ra thợ thì các bác ấy nói thay CPU.....em đi mấy cửa hàng có tiếng HN đều như vậy. EM về cày mất 1 ngày tự Unlock được. Nên em hơi chóang các bác thợ lắm =)). Trươcs khi chết thì cũng nên biết mình chết vì bênh gì :p

Em đang ở chỗ làm ko mang theo máy tính, để tối nay e về nhà sẽ Share cho bác sơ đồ mạch của Denon 1908 và chụp hình và khoanh vùng đối tượng khả nghi cho bác ^^. Tốt nhất bác nên chuẩn bị thêm 1 số đồ sau :

1. Ra chợ trời mua chai nước rửa mạch (dân gian hay gọi là Putin ^^)
2. Mua 1 cái chổi quét sơn loại nhỏ nhất
3. Nếu trường hợp phát hiện ra đúng là bị đứt cái Diot bác nên sắm thêm cái súng hút thiếc (khoảng 50-60K gì đó) vì đằng nào thì sau này có thể bác cũng phải dùng nhiều

Sau khi kiểm tra nếu phát hiện ra đúng bệnh, trước khi thay thế linh kiện bác kiểm tra bằng mắt thường toàn bộ mạch xem có dấu hiệu chạm chập các chân linh kiện nào không, sau đó dùng chổi + nước rửa mạch lau sạch các chân linh kiện trên mạch, kể cả chân IC. Bác nên chú ý là cái nước rửa mạch này nó khá ăn nhựa nên chỉ quét lên mạch thôi còn đừng để nó dính vào vỏ nhựa trên mặt nhé. Sau khi vệ sinh, sấy khô, thay linh kiện và cắm nguồn. Khi cắm nguồn cũng chú ý là nên để tay ở ngay phích cắm vì nếu có sự cố gì ta phải thủ công là dùng tay rút phích ra thôi :p

edc

Active Member

Em đang ở chỗ làm ko mang theo máy tính, để tối nay e về nhà sẽ Share cho bác sơ đồ mạch của Denon 1908 và chụp hình và khoanh vùng đối tượng khả nghi cho bác ^^. Tốt nhất bác nên chuẩn bị thêm 1 số đồ sau :

1. MRa chợ trời mua chai nước rửa mạch (dân gian hay gọi là Putin ^^)
2. Mua 1 cái chổi quét sơn loại nhỏ nhất

3. Nếu trường hợp phát hiện ra đúng là bị đứt cái Diot bác nên sắm thêm cái súng hút thiếc (khoảng 50-60K gì đó) vì đằng nào thì sau này có thể bác cũng phải dùng nhiều

Sau khi kiểm tra nếu phát hiện ra đúng bệnh, trước khi thay thế linh kiện bác kiểm tra bằng mắt thường toàn bộ mạch xem có dấu hiệu chạm chập các chân linh kiện nào không, sau đó dùng chổi + nước rửa mạch lau sạch các chân linh kiện trên mạch, kể cả chân IC. Bác nên chú ý là cái nước rửa mạch này nó khá ăn nhựa nên chỉ quét lên mạch thôi còn đừng để nó dính vào vỏ nhựa trên mặt nhé. Sau khi vệ sinh, sấy khô, thay linh kiện và cắm nguồn. Khi cắm nguồn cũng chú ý là nên để tay ở ngay phích cắm vì nếu có sự cố gì ta phải thủ công là dùng tay rút phích ra thôi :p
Hé. mục 1 " em tự pha chế được :D " và 2 em chôm của vợ :D . Còn thiếu cái mục 3 nhưng không vấn đề. cái diot k đat thì sao bác? Nếu bác có Sơ đồ mạch giúp em càng tốt :D. Thanks.
add mail; [email protected]

Chỉnh sửa lần cuối:

ktfvn

Member

Hé. mục 1 " em tự pha chế được :D " và 2 em chôm của vợ :D . Còn thiếu cái mục 3 nhưng không vấn đề. cái diot k đat thì sao bác? Nếu bác có Sơ đồ mạch giúp em càng tốt :D. Thanks.
add mail; [email protected]
Đã có hàng cho bác rồi đây :p !

1. Hình chụp (Hình 1) sơ đồ đường đi của nguồn cấp cho IC điều khiển màn hình :

Chú thích : đường màu đỏ là đường đi của nguồn 5,6V cấp cho IC điều khiển màn hình (bác có thể xem rõ hơn trong file PDF sơ đồ toàn bộ board mạch màn hình em gửi bên dưới). Nguồn này được đưa vào từ điểm nối (36) đi qua Transitor Q305, transitor này được đóng mở bằng nguồn điều khiển đưa từ điểm nối (31) RLY_POWER (viết tắt của Relay Power). Nguồn qua Q305 xuống tới điốt bảo vệ D302 (1SS133T - con này bảo vệ quá dòng tới 130mA) sau đó tới điểm chia điện áp, một nhánh dẫn ra nuôi các đèn Led tín hiệu như DTS, AUTO v.v... một nhánh chạy qua cuộn lọc L302 sau đó cấp nguồn cho IC màn hình tại 3 điểm điện áp VDD1, VDD2 và VDD3

- Để đơn giản cho việc kiểm tra bác thử bật Reciever lên xem các đèn LED tín hiệu như DTS, AUTO, SPEAKER A, B v.v... có hoạt động không (nhấn nút SPEAKER A/B là nhanh nhất ^^) nếu đèn LED đỏ vẫn phát sáng điều đó chứng tỏ nguồn +5,6V cấp tới board này vẫn ngon, Transitor Q305 và Diot D302 vẫn tốt. Sau đó kiểm tra cuộn lọc L302 xem nó có bị đứt ko (cuộn lọc cũng là một đoạn dây dẫn, đo thấy nó dẫn điện được thì nó vẫn ok!). Nếu cái cuộn L302 mà vẫn ko sao thì nguy cơ IC của bác bị toi là khá cao :p

- Trường hợp các đèn LED của bác ko cái nào sáng được thì khả năng cao là Diot D302 đã đi hoặc Transitor 305 hỏng hoặc cũng có thể là nguồn cấp 5,6V tới mạch này đã bị đứt ở đâu đó.

2. Hình chụp mạch in của board gắn màn hình điều khiển, mấy chỗ em đánh dấu vòng tròn đỏ là những nhân vật khả nghi cần phải kiểm tra gắt gao :p

3. Còn đây là link sơ đồ mạch và sơ đồ mạch in của Denon AVR-1908, file gốc của nó khá lớn nên em chỉ trích 1 vài trang upload lên đây cho bác và những người khác có thể tham khảo. Nếu bác muốn bản full của cả cái Reciever thì hôm nào quẳng em cái USB em copy cho bác !

Link : Denon AVR-1908.pdf

4. Em chỉ có thể giúp bác tới đó thôi, sâu sa hơn nữa chắc phải dành cho thợ chuyên nghiệp rùi. Trong quá trình kiểm tra nếu có gì cần giúp đỡ bác cứ phone cho em. Chúc bác thành công và may mắn!

Bên trên