[Help] Cần giúp đỡ về việc cắm USB 2.0 vào TV xem 4K

b0mb0n

Em lần mò hết các toppic rồi mới mạn phép xin hỏi các bác, chả là nhà em có con LG UJ652T nó chỉ có 2 cổng đều là usb 2.0 liệu bâyh em mua 1 cái usb cụ thể là con Sandisk cz73 32gb chính hãng về để coppy video 4k và film 4k thì liệu xem có bị giật lag do băng thông của 2.0 quá hẹp ko ạ..?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Em lần mò hết các toppic rồi mới mạn phép xin hỏi các bác, chả là nhà em có con LG UJ652T nó chỉ có 2 cổng đều là usb 2.0 liệu bâyh em mua 1 cái usb cụ thể là con Sandisk cz73 32gb chính hãng về để coppy video 4k và film 4k thì liệu xem có bị giật lag do băng thông của 2.0 quá hẹp ko ạ..?
Bác LƯU Ý đến những đặc điểm sau...
a) Bandwidth của USB 2.0 = 480 Mbps (Max)
b) Bandwidth của USB 3.0 = 5.120 Mbps (Max) / tức 5 Gbps
Do đó, tốc độ của USB 2.0 không phải là vấn đề trở ngại trong việc xem phim 4K. Tuy nhiên, liệu TV nhà bác có được trang bị H.265 Codec để giải mã phim 4K..?
Ngoài ra, với "Format" FAT32, thẻ nhớ USB 2.0 chỉ cho phép chứa phim có kích cỡ tối đa là 4 GB.
Để chứa phim có kích cỡ LỚN hơn 4 GB, bạn cần đến "Format" exFAT hoặc NTFS cho thẻ nhớ USB.

NOTE: Dù thế nào chăng nữa, bác cần tham khảo sách hướng dẫn đi kèm để biết rõ TV nhà bác có hổ trợ những điều nói trên hay không..?

Chỉnh sửa lần cuối:

b0mb0n

Do đó, tốc độ của USB 2.0 không phải là vấn đề trở ngại trong việc xem phim 4K. Tuy nhiên, liệu TV nhà bác có được trang bị H.265 Codec để giải mã phim 4K..?
Ngoài ra, với "Format" FAT32, thẻ nhớ USB 2.0 chỉ cho phép chứa phim có kích cỡ tối đa là 4 GB.
Để chứa phim có kích cỡ LỚN hơn 4 GB, bạn cần đến "Format" exFAT hoặc NTFS cho thẻ nhớ USB.

NOTE: Dù thế nào chăng nữa, bác cần tham khảo sách hướng dẫn đi kèm để biết rõ TV nhà bác có hổ trợ những điều nói trên hay không..?
cảm ơn bác đã hướng dẫn chi tiết, em đang xem hướng dẫn cái TV nhà em có hỗ trợ H.265 ko.

h2love4ever

Active Member
Bạn nên mua 1 cái ổ cứng gắn ngoài, xem phim 4k dùng usb làm sao đủ, với những phim dung lượng thấp tầm 30g thì tv nhà bạn chạy được, còn những phim dung lượng lớn hơn đa số xem sẽ bị giật

vdung1972

Well-Known Member

32Gb chưa đủ chứa 1 bộ phim 4k, bảm đẹp 70GB, bản thường cũng gần 4 chục

viphuypro11

Em có ổ cứng rời nhưng mà tv chỉ chịu định dạng fat32 nên file nhỏ hơn 4gb, tivi em là
Smart Tivi LG 49 inch 4K UHD 49UK7500PTA, có cách nào chép 4k coi trực tiếp trên tivi không mấy bác.

caothudeche

Moderator
Em có ổ cứng rời nhưng mà tv chỉ chịu định dạng fat32 nên file nhỏ hơn 4gb, tivi em là
Smart Tivi LG 49 inch 4K UHD 49UK7500PTA, có cách nào chép 4k coi trực tiếp trên tivi không mấy bác.
Bạn xem lại thế nào chứ, đời cổ nhà mình 2012 còn chạy ầm ầm NTFS ổ 2TB.
Để xem được trên TV có 1 số cách:
1. Cắm trực tiếp ổ cứng.
2. Chia sẻ dữ liệu qua mạng Lan, tính năng smartshare của LG.

luckyluke189

Các bác cho e hỏi:
tivi nhà e sony 49x7500f nhưng khi cắm cái ổ cứng 750G vào thì ko nhận, mặc dù ổ cứng sử dụng bình thường trên máy tính và e đã copy film vào rồi. nhưng e cắm cái USB 32G vào tivi thì nó nhận ngay. e đang ko biết bị sao.

dungoc

Member
máy tính bác có kết nối với pc không? nếu có cắm bắc play bằng pc hoặc share phim cho tv nó chạy đỡ phải cắm rút

luckyluke189

máy tính bác có kết nối với pc không? nếu có cắm bắc play bằng pc hoặc share phim cho tv nó chạy đỡ phải cắm rút
m mở film trên laptop rồi share qua wifi đc ko bác nhỉ, e ko có dây HDMI. có khi mua cái dây HDMI cho đảm bảo vậy, tại cắm dây nó vướng e ko thik lắm.

penguinlvt

Hi bác, cho em hỏi ké với
Em mua con Samsung NU7100, downloaded fim về nhưng nó báo định dạng không hỗ trợ. Em tìm khắp rồi, thử convert sang chuẩn HEVC H.265 luôn rồi mà nó vẫn không nhận. Mong bác chỉ giáo với, cám ơn.

caothudeche

Moderator
Bạn chả nói định dạng là gì sao anh em hỗ trợ được.
Thường TV nó đã trả lời là định dạng không hỗ trợ thì ở đây có nghĩa là cái đuôi mở rộng nó không hỗ trợ (.mkv, mp4..). Còn ít có TV nó báo chuẩn nén không hỗ trợ lắm. Hơn nữa mỗi chuẩn nén nó cũng có nhiều tiêu chuẩn nhỏ hơn, nên phải xem TV hỗ trợ đến đâu. Theo tài liệu từ Samsung thì hình ảnh TV hỗ trợ như sau:

Bạn có thể tìm hiểu thêm : http://downloadcenter.samsung.com/content/UM/201901/20190102114948285/ENG_US_KM2ATSCN-3.0.4.pdf

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Hi bác, cho em hỏi ké với
Em mua con Samsung NU7100, downloaded fim về nhưng nó báo định dạng không hỗ trợ. Em tìm khắp rồi, thử convert sang chuẩn HEVC H.265 luôn rồi mà nó vẫn không nhận. Mong bác chỉ giáo với, cám ơn.
Phải chăng bác muốn Play phim chứa trên thẻ nhớ USB Flash Drive..?
Cũng có thể do bởi "Audio Track" của phim. Cách hiệu quả nhất là bác dùng phần mềm miễn phí MediaInfo để biết chắc về Audio & Video của phim thuộc loại gì..?
[Download tại ĐÂY!]

penguinlvt

Thanks bác, em dùng hdd box chứ không phải usb ợ, bác xem giúp giữa định dạng hỗ trợ và của fim như này thì em phải làm ntn? BTW, bác chỉ em hiện dùng app gì để convert fim là free và good nhất nhé

caothudeche

Moderator
View attachment 337385 View attachment 337386
Thanks bác, em dùng hdd box chứ không phải usb ợ, bác xem giúp giữa định dạng hỗ trợ và của fim như này thì em phải làm ntn? BTW, bác chỉ em hiện dùng app gì để convert fim là free và good nhất nhé
Theo thông tin media như trên thì:
- Container MKV: có hỗ trợ.
- Audio #1: Không hỗ trợ.

Nói thật là mình chưa thử chơi video trên TV samsung bao giờ, nhưng theo những gì nắm được thì khoản này Samsung còn kém. Trên TV LG nếu Audio không hỗ trợ nó sẽ báo là không hỗ trợ và vẫn phát hình không tiếng. Sau đó mình thao tác lựa chọn luồng audio khác.
- Phụ đề (subtitle): không hỗ trợ. Tương tự như audio ở trên.
- Chuẩn nén: HEVC Main10 @ level 5.1 là quá thông dụng khi nén H265 rồi. Có điều lưu ý ở đây là nén bao nhiêu bít? Ví dụ đầu Himedia Q10 IV nhà mình giải mã tốt H265, nhưng cho dù là H264 nhưng nén lên 10 bit là đen xì, chạy có tiếng.

Chốt lại: Xem lại cách phát của Samsung. Chỉ cần một thành phần không hỗ trợ là TV không phát và báo không hỗ trợ? hay là tách riêng từng phần để phát như LG.

Bên trên