[HELP] Dưới 400 USD, mua lens Canon nào tốt nhất ?

locke1602

Well-Known Member
Mới chập chững mò vào thứ hàng HD này, nhưng do khủng hoảng kinh tế, nên kinh phí dành cho em nó eo hẹp quá, hiện đã có được mấy món này rồi

Body : Canon 400D
Lens : Lens 50/1.8 ; lens 85/1.8 + Lens Kit

Gia tài em đến giờ mới có bấy nhiêu, giờ đang tìm thêm cái ống Zoom nào tốt tốt tí để đi săn ảnh đường phố, nhưng hết tiền gồi, chỉ còn khoảng 400 $ thôi, nên không biết chọn thế nào. Hàng tốt thì toàn >1.000$, còn mấy con Zoom < 1000$ và đặc biệt là <600$ thì thấy anh em review hơi ghê, nên phân vân quá.

Mục tiêu của em là bắn gái, shot cảnh thiên hạ, phố phường. Em hay đi bắn tối, vì ban ngày đi làm.

Mọi người cho em xin ý kiến nhé.

Thanks các bác rất nhiều.

Nash

Ðề: [HELP] Dưới 400 USD, mua lens Canon nào tốt nhất ?

Mới chập chững mò vào thứ hàng HD này, nhưng do khủng hoảng kinh tế, nên kinh phí dành cho em nó eo hẹp quá, hiện đã có được mấy món này rồi

Gia tài em đến giờ mới có bấy nhiêu, giờ đang tìm thêm cái ống Zoom nào tốt tốt tí để đi săn ảnh đường phố, nhưng hết tiền gồi, chỉ còn khoảng 400 $ thôi, nên không biết chọn thế nào. Hàng tốt thì toàn >1.000$, còn mấy con Zoom < 1000$ và đặc biệt là <600$ thì thấy anh em review hơi ghê, nên phân vân quá.

Mục tiêu của em là bắn gái, shot cảnh thiên hạ, phố phường. Em hay đi bắn tối, vì ban ngày đi làm.

Với tầm tiền 400 + nhu cầu của bác chủ yếu là chụp đời thường thì lense Canon EF-S 17-85mm f/4-5.6 IS USM (tầm 350usd) có vẻ thích hợp nhất. Tuy khẩu 4 ko được lợi sáng lắm như bù lại em nó có IS khá ngon. Em này hơi yếu về tele nhưng sau này có điều kiện bác làm thêm một khẩu 70-200 f4 nữa thì coi như đủ bộ.
Một option nữa để bác có thể tham khảo là con Tamron 17-50 F2.8, con này em đã từng dùng qua, màu sắc tốt (còn kô tốt thì đã có ps) và một cái em rất thích là chụp rất nét (thậm chí chụp ở khẩu 2.8), chụp trong nhà, ngòai trời (chụp mẫu) or chụp sân khấu có thể nói là rất đạt so với tầm tiền bỏ ra (~300usd). Tuy nhiên nghe mọi người nói con này dùng một thời gian bị xuống màu, em cũng chả rõ vì con lense em dùng cũnng hơn 3 năm tuổi rồi.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Theo anh, em có 2 lựa chọn:

1. Canon EFS 17-85 F4-5.6 IS: tuy khẩu không ngon nhưng ống này được cái IS 3-stop rất hữu dụng khi thiếu sáng, range 17-85 chụp ngon trong phần lớn nhu cầu của em. Giá con này chừng 320-340$.

2. Tamron 17-50 F2.8: ống này là huyền thoại của dân chơi ít tiền, chất lượng ảnh rất khá trong tầm tiền, khẩu 2.8 xài tốt và thích hợp cho các điều kiện thiếu sáng. Tuy nhiên zoom hơi chậm và ồn và là ống for nên không phải ai cũng yêu. Giá con này chừng 370-390$.

Cả 2 em này anh đã từng xài nhiều. Nếu em đã quen xài mở khẩu lớn thì bốc con Tamron đi, còn thích chống rung thì chọn em còn lại (bật chống rung lên chụp 1/15s thậm chí chậm hơn vẫn ngon lành cành đào)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

post xong mới thấy bài của bạn Nash, trùng hợp quá :)

Nash

post xong mới thấy bài của bạn Nash, trùng hợp quá :)

trừ mấy chữ râu ria, có thể nói chí lớn gặp nhau đến 98% >:D<:-bd:-j

Em cũng bon chen vào vụ chụp hình này :(, tổn thất cũng khá nặng nề, có vẽ còn nặng hơn HD này

locke1602

Well-Known Member

Canon EFS 17-85 F4-5.6 IS

Em này là một trong những option mà em đang cân nhắc, vì khoái có IS.

Nhưng em hỏi hơi gà tí, không biết là vì non tay hay do lens, em dùng con lens 85/1.8 thì k thể shot rõ mặt "mẫu" cách khoảng 7m được. Mà vì khoái đi bắn lén, nên thường phải bắn tầm từ 7-10m mới an toàn, bắn gần quá cứ phải thụp thò như ăn trộm ý, nên em lăn tăn các lens có f <100 không biết có bắn rõ được k?

Nash

Nhưng em hỏi hơi gà tí, không biết là vì non tay hay do lens, em dùng con lens 85/1.8 thì k thể shot rõ mặt "mẫu" cách khoảng 7m được. Mà vì khoái đi bắn lén, nên thường phải bắn tầm từ 7-10m mới an toàn, bắn gần quá cứ phải thụp thò như ăn trộm ý, nên em lăn tăn các lens có f <100 không biết có bắn rõ được k?

hì hì, bác Locke có vẻ mờ ám nhỉ :D

Bác không nói rõ bác để khẩu nào khi chụp, bác để 1.8 thì rất dễ out nét vì DOF cực mỏng. Chụp lén lút như bác, không có nhiều thời gian để lấy nét thì bác cứ để khẩu >8 cho nó chắc kẻo bác focus vào mặt, chụp xong thấy nét cái lổ tai còn mấy thứ còn lại mờ tịt :D.

làm con 70-200 đi bác

locke1602

Well-Known Member

Bắn ngoài đường, hay trong quán cafe, buổi tối, mà để khẩu >8 thì em thấy nó tối thui lun đó bác, giảm speed xuống thì không khả thi, vì mục tiêu có biết mình đang chụp hình đâu mà đứng im giùm, hổng lẽ chạy qua nói em đứng im giùm anh, rồi vác máy chạy ra 7m mà shot, hì hì.

Công nhận trò này phước tạp và thiệt hại kinh quá, mới xem qua cái list lens canon mà đã xanh mặt, run tay rồi.

70 -200 thì hình như toàn >900$ thì phải, có mấy lens for, nhưng lens zoom trong dải này mà dưới 400 xem review thì thấy chê nhiều hơn khen.

miew

em thừa con 75-300 f4-5.6 IS + USM đời nhà TẦN
ko biết bác nào có nhu cầu ;))

phunghuutuyen

Lens 85/1.8 cùa bác dùng trên body 400d thì chỉ tương đương

85 x 1.6 = 136 của máy full frame

Với tiêu cự này trong vòng 7m bác chỉ lấy được tối đa bán thân của mẫu.

Muốn lấy cận cãnh khuôn mặt mẫu trong khỏang cách 7-10m tối thiểu bác phải dùng ống kính có tiêu cự 300mm trờ lên lúc đó.

300 x 1.6 = 480mm của máy full frame.

Cảm biến CCD dòng máy 400D là 23.6 x 15.8 mm trong khi full frame là 24 x 36mm, tỷ lệ X1,6 là cách tính khi bác dùng các dòng ống kính cho máy film qua body máy ảnh dùng cảm biến có kích thuớc 23.6 x 15.8 mm của Canon. Thân.

c2future

Em thấy trong 3 lens bác đã có thì em đoán 85 bác dùng nhiều hơn mặc dù 50 có vẻ chuẩn cho chân dung hơn vì 50 * 1.6 = 80 ~ 85 ( tiêu cự chuẩn chụp chân dung rồi) vì vậy theo em nghĩ bác nên bán chú 85 đi thì hơn thì chú 50 đúng theo tiêu chuẩn:ngon,bổ,rẻ và còn 1 cái lợi nữa là nếu lúc nào muốn cho em nó đi ở đều dc cả và lại k mất giá nữa!Như vậy là có chú chụp chân dưng rồi.!
Còn về Wide!Chẳng biết các bác thế nào chứ trước em vẫn dùng L tele với em kits mãi!Chẳng sao cả,nó trong tầm tiền vẫn chơi được.Khẩu to,buổi tối ta cắm cái mono vào ok hết!Còn nếu để nâng cấp lên wide ngon hơn thì em nghĩ chỉ có L thôi chứ chú Tamron thì quả thực em có dùng quá và không ưng ý lắm.Màu nó sậm quá mức!Và còn 1 điều nữa mà khá nhiều bác bi đó là chú 17-50 hay bị đứt khẩu, đứt zoom, mất màu sau 1 thời gian dùng.Nếu chưa đủ lên L thì có thể ngắm đến tamron 17-35.Chú này tuy 2 khẩu nhưng giá rẻ hơn và tình trạng hỏng hóc ít hơn 17-50.
Về tele.Có thể chấp nhận ở Sigma 70-300 APO DG.Khá rẻ và chất lượng được.Có cả Macro để thi thoảng nghịch,cũng thú :rolleyes:
Ở tầm 400$ em nghĩ 2 lens em đưa bác là ổn.Rất tiện,chất lượng chấp nhận được và quan trọng là sau này nâng cấp bán đi sẽ k mất giá và dễ bán!Tuy nhiên em cũng khuyên ( nên cố gắng) lên L để k bao h fai hối hận và mất tiền đổi trác!Em thì sau 1 thời gian dùng Af chán rồi chuyển sang MF rẻ mà lại ngon lành hê hê >:D<
Chúc bác tìm được lens ưng ý!

lanovia

chụp đời thường và 1 chút chân dung em nghĩ bác nên mua chú Tamron 28-75 F2.8, bảo đảm đẹp trong tầm giá của bác :) con Tamron 17-50 ra sau thì em thấy cũng tương đương có điều nó thiên về chụp phong cảnh hơn :) đó là mua với 400$ của bác chứ còn bác muốn bán lens cũ bù mua lens mới như nào thì em ko biết ^^

p/s : đừng mua mấy con tele 2 khảu em thấy chụp ko ra gì đâu ợ. Hic, Canon khổ thế đấy, toàn phải lên L, chứ lens tầm tầm ít con nào ra hồn ~.~ phải chọn hãng khác thôi, Nikon thì lắm lựa chọn hơn ^^

8quocte

Với 200$ thì khó mua được len ngon. Theo em thì bác chủ thớt nên chọn 1 trong 2 cách sau:

1. Bỏ chữ Canon đi vì với 400$ khó mua được con len chụp khá. Nên lấy em Tamron 28-75 F2.8 (con này 1 khẩu mà lại là 2.8...ngon thế k biết)
2. ráng thêm 100$ nữa làm 1 em 70-200 F4L (code hơi sâu tí nha)... len L rùi nhá...chất lượng con này thì miễn bàn rùi. L mà. Chỉ mỗi tội thiếu wide...

TuRau

Member

Theo em, với 400$ và canon 400D, bác chỉ nên giữ lại con 85/1.8 để chụp chân dung còn 2 em kia bác gả đi để mua em EF-S 18-200mm f/3.5-5.6 IS= 530$-mới 100%(khánh Long). Em nầy vừa góc rộng vừa zoom vừa chống rung chất lượng ảnh khá.

một số shoot bằng 85/1.8

#1.

#3.

#4.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên