HELP! Ghi lại chương trình truyền hình Full HD

Em có set-top-box và TV xem được truyền hình Full HD, nay em muốn ghi lại chương trình ở mức Full HD. Làm thế nào hở các bác?

SKODA

Ðề: HELP! Ghi lại chương trình truyền hình Full HD

bác mua cái HDP ấy mà ghi lại là được mà.HDpro X6,I6 chẳng hạn....

vnmaths

Member

bác mua cái HDP ấy mà ghi lại là được mà.HDpro X6,I6 chẳng hạn....

Bạn này dùng Media Player để ghi hình từ HDTV? Bạn làm thế nào nói cụ thể cho mình biết nhé.

Hiện tại, mình chỉ biết có 3 cách để thu các chương trình HDTV.

1. Nếu kênh HDTV phát sóng free qua vệ tinh thì rất dễ, chỉ cần mua một cái card TV DVB-S2 cắm vào máy tính (có thể chọn 3 dạng PCI, PCI Express hoặc USB), dùng phần mềm đi kèm thu lại là xong.
2. Nếu kênh khoá mã, phải dùng đầu thu: Có 3 card có thể thu được chương trình tivi dạng này, gồm Blackmagic Intensity Pro, AverTV HD DVR và Hauppauge HD PVR.
Với 2 card đầu (dùng khe PCI Express , có cổng vào HDMI nên bạn chỉ cần dùng dây HDMI nối từ đầu thu kỹ thuật số vào là được. Tuy nhiên với các đài truyền hình sử dụng HDCP thì bạn không thể thu được chương trình qua cách này.
Đối với card Hauppauge HD PVR: Card này không hỗ trợ cổng HDMI nhưng hỗ trợ thu từ cổng Component (YCrCb, YPbPr) và nối với máy tính bằng dây USB. Máy tính không cần khoẻ lắm, vì card có chức năng encode thành mp4.
Giá cả: Blackmagic Intensity Pro và Hauppauge HD PVR khoảng 200 USD, card AverTV HD DVR khoảng 100 USD.
3. Một số đầu thu hiện đại có chức năng PVR, tức là tự thu được vào ổ cứng.

quanglh73bg

Active Member

Mua đầu VTCHD05 để có chức năng này

HD Tây Ninh

Well-Known Member

Em có set-top-box và TV xem được truyền hình Full HD, nay em muốn ghi lại chương trình ở mức Full HD. Làm thế nào hở các bác?

Phải là HD của đài nào mới được chứ, nếu không thì cứ HDP mà xơi

Cám ơn các bác ah. Em muốn ghi từ K+ HD, vừa nhờ mua Matrox MXO2 Mini rồi, tại em chỉ có laptop, hy vọng suôn sẻ. Thanks again!

HD Tây Ninh

Well-Known Member

Chúc bác thành công khi thu được full HD

binhhc

Moderator

Cái vụ ghi lại truyền hình HD này cũng hay đẩy.
Nhưng mà giá đầu tư ban đầu cũng là "HD" nhỉ?

Thao tran

Cám ơn các bác ah. Em muốn ghi từ K+ HD, vừa nhờ mua Matrox MXO2 Mini rồi, tại em chỉ có laptop, hy vọng suôn sẻ. Thanks again!

Không ghi được đâu , K+ HD nó mã hóa HDCP cổng HDMI rồi . mua về phí tiền thôi . Hiện tại chưa có sản phẩm nào có thể thu HD được từ nguồn mã hóa HDCP cả .

charlietech

Các bạn có thể mua capture card hoặc capture box của AVermedia mà xài, chuẩn full HD luôn. Ở Bùi Thị Xuân (hcm) có bán rất nhiều, giá cũng Okay.

hiepham

Well-Known Member

Mình cũng không rõ cách này có hiệu quả không, nhưng mình tham khảo mấy forum nước ngoài người ta vẫn thu lại được chương trình TV HDCP. Mình thấy họ làm thế này: (Chỉ mang tính tham khảo vì mình chưa thử :( )

Bạn muốn thu lại chương trình HDCP cũng có cách. Nếu thu từ đầu K+ thì mua 1 đầu PVR hỗ trợ cổng Component như Hauppauge HD PVR (hoặc Hauppauge Colossus-card PCI) cùng 1 thiết bị "Analog Hole" (AH) như HDFury (khá đắt khoảng 250$ thì phải) hoặc ViewHD (Amazon bán khoảng 40$)

HDFury
timthumb.php

+ Hauppauge HD PVR: Kết nối dây HDMI out từ đầu K+ với (AH) rồi nối cáp component out từ (AH) vào component in của Hauppauge.
+ Colossus: Tương tự nhưng từ (AH) đến Colossus dùng cáp chuyên dụng của Hauppauge :)

Mình cũng thấy có người nói dùng card AverTV HD DVR capture lại được HDCP dùng driver cũ của thiết bị (không biết có đúng không ??) hay dùng phần mềm capture thứ 3 (ko phải phần mềm bán theo card là Avert Media Center) dùng để thu HDCP như Fraps hay VH capture.

[video=youtube;N9_XA-PwUuY]http://www.youtube.com/watch?v=N9_XA-PwUuY[/video]​

Ngoài ra trên AVS forum mình cũng thấy có người nói có thiết bị của Hồng Kông tên là MAgicTV có thể thu lại được HDCP nhưng hỗ trợ chỉnh sửa và lưu trong ổ cứng giá khá cao (hình như trên 10Tr)

Đó là những gì mình biết hi vọng giúp ích được bạn :)

Chỉnh sửa lần cuối:

Cám ơn hiepham rất nhiều! Mình đã mua Matrox MXO2 Mini, nhưng vẫn chưa kiếm được cái Thunderbolt adapter để nối với Macbook Pro, chắc phải chuyển qua dùng desktop mất thôi :-|

hiepham

Well-Known Member

Bác capture lại dc K+ post thành phẩm cho em chiêm ngưỡng với, em cũng ham hố vụ capture này nhưng đk chưa cho phép nên mới tham khảo, để sau mơi thực hiện :)

Đã mua thêm desktop phục vụ cho mục đích capture nhưng vẫn chưa hoạt động được. Haizzz, có khi phải off xem sao :-|

Đôrêmi

Moderator

nếu bác ở HN thì PM tôi sẽ giúp bác giải pháp ngon

Chào bác Nam, rất vui khi bác tham gia vào Box truyền hình, mong bác nhiệt tình giúp đỡ anh em.
To bác Vietmoment: Nếu bác ở Hà Nội cứ liên lạc với bác plmobile đảm bảo ok.

kienvinh

Báo cáo các bác,

Sau khi lắp đặt đầu thu truyền hình độ phân giải cao (HDTV Received) cho gia đình, em thấy nổi ngay lên vấn đề làm thế nào để thu lại các chương trình truyền hình được nhà đài phát để xem lại vào lúc thuận tiện, hoặc để lưu trữ trong bộ sưu tập cá nhân.

Sau một hồi tìm kiếm thông tin, em thấy trên thế giới hiện nay chỉ có 2 thiết bị cho phép thực hiện điều này cho các người dùng ở Việt Nam.

1. Một là thiết bị Magic TV của Hong Kong. Ngay vừa rồi em có dịp qua Hong Kong và đã tận mắt sở thị, tay sờ thiết bị này rồi (cụ thể hơn nữa, tên nó là Magic TV 7000D) của hãng Pixel Magic, Hương Cảng. Song le, vì một số lý do mà em sẽ review sau, em quyết định không chọn em này.

2. Hai là thiết bị HD PVR (High definition personal video recorder) của hãng Hauppauge, Mỹ. Em vừa nhận em này xong, vừa test nhanh xong và kết quả hoàn toàn mỹ mãn. Có gì em sẽ làm bài review cẩn thận.

nplong

- Đối với MyTV HD có thể ghi lại thông qua VLC
- Đối với VTC có thể dùng đầu HD 05 hiện đã có thể ghi trực tiếp stream vào USB
- Các thể loại HD khác chắc dùng thử thiết bị capture HDMI thôi

Dùng HD Player ghi được nhưng không phải HD vì input là composite.

Ghi bằng Avermedia đều có thay đổi chất lượng do no phải capture và số hóa lại video stream còn ghi qua VLC, qua đầu HD05 là ghi trực tiếp stream, chất lượng không thay đổi

Mình vẫn ghi bằng MyTV HD bằng VLC rất tốt chỉ tội MyTV ít HD xịn quá

kienvinh

Đầu thu HD-05 (và cao hơn) của VTC có thể capture video stream, điều này nhiều người đã nói tới nhưng nó capture ra định dạng gì? Theo logic thông thường, để tuân theo việc bảo vệ bản quyền, nhà sản xuất sẽ phải thiết kế để nó ghi ra một loại định dạng mà chỉ có thể xem được trên chính thiết bị đó, không thể chia sẻ, edit, lưu trữ dưới các định dạng phổ thông.

Cũng vì lý do bản quyền, sẽ không thể capture qua cổng HDMI trong tương lai gần. Có lẽ trong tương lai xa khi người ta đã ra chuẩn 2160p (and so on) thì mới có thể capture những độ phân giải hiện nay là cao, nhưng lúc đó đã bị coi là thấp.

Tất cả các giải pháp bạn nplong đề cập đều chưa phải giải pháp tốt. HD-05 (and the likes) của VTC thì không thể thu chương trình của K+ và VCTV rùi.

Giá có bạn nào đang dùng HD-05 của VTA xác nhận về định dạng (container) của file video được capture, và khả năng xử lý những file đó thế nào, cộng với capture vài cái screenshot đăng lên thì hay quá./

Bên trên