[Help] Hỏi về Windows 10

bumnhac

Well-Known Member
Mình đang vọc cái touch screen laptop asus (cpu 1Ghz, Ram 4G) có touchscreen đang đi kèm với win 10 home, cảm thấy chạy rất nặng nề. Tuy đã xử lý thanh lọc bớt những option chạy dư thừa của win 10 nhưng khi kiểm tra trong task Manager thì thấy ứng dụng chạy ngầm khá nhiều (tận 45 app). Sau khởi động để tầm 4ph ko đụng vào máy thì cpu chạy dao động từ 3 - 10%, đến khi thao tác mở ứng dụng nào đó thì thấy chạy khá chậm và bắt đầu ngốn cpu + ram.
Ai đã xài win 10 cho hỏi đấy là khuyết điểm của win 10???
Và giờ nếu mình cài win 7 thì được ko, và win 7 có hỗ trợ touch screen ko??

Nghia_PMT

Well-Known Member
laptop cpu yếu thế, bác có nhầm ko nhỉ chứ bây giờ làm sao còn laptop mà speed chỉ 1ghz o_O. Win7 thì ko có touch screen

bumnhac

Well-Known Member
laptop cpu yếu thế, bác có nhầm ko nhỉ chứ bây giờ làm sao còn laptop mà speed chỉ 1ghz o_O. Win7 thì ko có touch screen
Thế mới khổ chứ bạn ạ. Chắc con lap asus Celeron 1ghz thời napoleon. Chạy ị ạch ngốn cpu và ram mỗi khi chạy chương trình,... Ko lẽ kêu đứa em nó quăng cho ve chai :)

ngdhieu

Well-Known Member
Thế mới khổ chứ bạn ạ. Chắc con lap asus Celeron 1ghz thời napoleon. Chạy ị ạch ngốn cpu và ram mỗi khi chạy chương trình,... Ko lẽ kêu đứa em nó quăng cho ve chai :)

Bóc cái màn hình ra, mua cáp chuyển đổi rồi gắn vào CPU khác. Tha hồ mà vọc tiếp.

vinagoh

Well-Known Member
Bác chủ không nói laptop đang dùng ổ cứng HDD hay SSD!? Nếu đang dùng HDD thì mình đề xuất thay ngay ổ SSD là có sự khác biệt ngay.
Cả laptop và PC mình đang dùng đều dùng ssd Samsung 850, 860.
Vụ thay CPU cho laptop cũng có thể, nhưng.......thôi, thà kiếm máy khác cho xong.

ngdhieu

Well-Known Member
Bác chủ không nói laptop đang dùng ổ cứng HDD hay SSD!? Nếu đang dùng HDD thì mình đề xuất thay ngay ổ SSD là có sự khác biệt ngay.
Cả laptop và PC mình đang dùng đều dùng ssd Samsung 850, 860.
Vụ thay CPU cho laptop cũng có thể, nhưng.......thôi, thà kiếm máy khác cho xong.

Chắc bác ấy tiếc cài màn hình cảm ứng. He he....
Microsoft công bố máy tính 1Ghz, 4GB ram là cài được Windows 10, nhưng quên nói rõ là sẽ chỉ chạy được windows 10, ngoài ra chẳng có gì khác. He he...
Có lẽ với cái máy đó, bác chỉ có thể gõ Notepad, hoặc hoặc gõ lệnh như pro trong cửa sổ CMD, Telnet, v.v... những aps không tốn mấy tài nguyên thôi. Chứ hầu hết các app khác đều đòi hỏi tài nguyên rất dữ.

muadongsaptoi

Well-Known Member
win10 giờ tốt lên rất nhiều rồi,máy tôi cũng chỉ 4GB ram nhưng chả mấy khi đơ,chạy rất mát máy,chạy cả ngày chỉ ấm tý,dc cái cứ lỗi gì comment thẳng tới Microsoft thế sau vài hôm họ update là ngon,như vụ card màn hình,cài bản build 1083 màn hình tối om,tìm đủ driver cũ, mới,chính hãng vẫn tối,comment phát là họ update ngon luôn,comment trên HDVIET rất chậm,comment họ update giờ rất nhanh,xem youtube 480p thôi cũng nét lắm,chả hiểu họ update file gì mà nét thế,phải nói xem chả khác gì HD,ai xem cũng bảo sao pc nét thế,bản pro là họ sẽ update sửa lỗi,còn key OEM thì chờ hãng pc sửa,và dc cái xem youtube chả có QC ,âm thanh hay hơn nhiều so với chrome,pin thì trâu hơn so với win7

Bên trên