[Help] Hướng dẫn sử dụng Media Player Classic - Home Cinema

vuadamlay

Active Member
Đầu tiên hôm nay em down cái này
http://www.hdvietnam.com/diendan/271-web-dl-hdtv/744643-bikini-show-1-link-victorias-secret.html
Splash pro có tiếng ko có hình, còn mây cái như KMP mới cài thì thấy toàn la bàn, bật lên màng hình lá cây xanh nè, Power DVD thì như bị mất sóng, Jetplayer đen thui nói chung là em đã thử nhiều nhưng cuối cùng chỉ có cái này là chạy ngon.
Nhưng em thấy nó mộc mac quá không biết có theme ko?
Có tùy biến hình ảnh đẹp hơn ko? (em phần nhìn chủ yếu âm thanh ko quan trọng lắm):-bd
Cám ơn mấy bác trước!

vuadamlay

Active Member
Ðề: [Help] Hướng dẫn sử dụng Media Player Classic - Home Cinema

Mấy anh mấy chú vào giúp đi ạ! Vì em có cảm giác hình ảnh nó ko bằng Splash :(( huhuhu

Duongsk

Mình thấy KMP chạy ngon mà bác. Tắt quảng cáo đi, khi cài thì bỏ tick vào laban là ok mà. :-x

thenhantinh

Well-Known Member

Mấy anh mấy chú vào giúp đi ạ! Vì em có cảm giác hình ảnh nó ko bằng Splash :(( huhuhu

Bác có thể dùng MPC-BE nhé, bản này đã tối ưu rồi.
Không thì có thể dùng QQPlayer, cái này mình đang dùng, mặc dù là của khựa nhưng miễn phí và chất lượng hỉnh ảnh tốt hơn Splash.

hoasimtim

Well-Known Member

Chơi full màn hình là xem ngon rồi, cần j themes =))

vuadamlay

Active Member

Bác có thể dùng MPC-BE nhé, bản này đã tối ưu rồi.
Không thì có thể dùng QQPlayer, cái này mình đang dùng, mặc dù là của khựa nhưng miễn phí và chất lượng hỉnh ảnh tốt hơn Splash.
MPC-BE nghe mới à nha, ngon hơn MPC-HC luôn hả?

caothudeche

Moderator

Đầu tiên hôm nay em down cái này
http://www.hdvietnam.com/diendan/271-web-dl-hdtv/744643-bikini-show-1-link-victorias-secret.html
Splash pro có tiếng ko có hình, còn mây cái như KMP mới cài thì thấy toàn la bàn, bật lên màng hình lá cây xanh nè, Power DVD thì như bị mất sóng, Jetplayer đen thui nói chung là em đã thử nhiều nhưng cuối cùng chỉ có cái này là chạy ngon.
Nhưng em thấy nó mộc mac quá không biết có theme ko?
Có tùy biến hình ảnh đẹp hơn ko? (em phần nhìn chủ yếu âm thanh ko quan trọng lắm):-bd
Cám ơn mấy bác trước!
Cấu hình máy bạn ra sao bạn ơi? Theo mình chắc máy yếu quá kéo không nổi cái video có bitrate ngang ngửa Bluray này.
Nếu cấu hình yếu thì bạn chuyển qua giải mã hình ảnh bằng Core AVC theo hướng dẫn ở đây nhé.
http://www.hdvietnam.com/diendan/4-software-ky-thuat-phan-mem/106-huong-dan-cac-bai-viet-ve.html

thenhantinh

Well-Known Member

MPC-BE nghe mới à nha, ngon hơn MPC-HC luôn hả?

Nó là bản Black Edition mà, có chút chỉnh sửa rồi, khá ngon, mà cái video của bạn nặng lắm muốn phát huy hết thì cần cấu hình tầm i5 trở lên, ram trên 4G, tốt nhất là sound rời , loa 5.1. Chứ bình thường nghe 2.1 hay headphone thì tốt nhất là aac là được rồi đừng DTS làm gì. Nếu cảm thấy cấu hình mạnh i7, VGA rời, ram 8G thì chơi hẳn PowerDVD chỉnh full setting cho nó sướng.

Lights & Motion

Active Member

MPC-BE chỉ tinh chỉnh tí chút thôi, chứ thực ra 95% vẫn là MPC-HC thôi.

Nếu bạn hỏi về Skin thì cả HC và BE đều có nhé, GG cái là ra, nhưng theo ý mình BE đẹp hơn và hiện đại hơn vì có thêm tính năng preview ở seekbar.

Còn về hình ảnh , muốn thay đổi được thì chỉ có 2 cách ( mà mình biết ) :
- renderer dùng madVR ( tốt nhất hiện nay )
- shaders : dùng thêm : Vibrance
Sharpen Complex v2, LumaSharpen

thenhantinh

Well-Known Member

MPC-BE chỉ tinh chỉnh tí chút thôi, chứ thực ra 95% vẫn là MPC-HC thôi.

Nếu bạn hỏi về Skin thì cả HC và BE đều có nhé, GG cái là ra, nhưng theo ý mình BE đẹp hơn và hiện đại hơn vì có thêm tính năng preview ở seekbar.

Còn về hình ảnh , muốn thay đổi được thì chỉ có 2 cách ( mà mình biết ) :
- renderer dùng madVR ( tốt nhất hiện nay )
- shaders : dùng thêm : Vibrance
Sharpen Complex v2, LumaSharpen

Nếu muốn hình ảnh đẹp thì cứ dùng PowerDVD 14 là ngon nhất, chỉ có điều là yêu cầu cấu hình máy cao thôi chứ không có phần mềm nào có thể so sánh với nó cho dù là WinDVD, TMT, Splash Pro, đến KMP, VLC hay MPC

Lights & Motion

Active Member

Nếu muốn hình ảnh đẹp thì cứ dùng PowerDVD 14 là ngon nhất, chỉ có điều là yêu cầu cấu hình máy cao thôi chứ không có phần mềm nào có thể so sánh với nó cho dù là WinDVD, TMT, Splash Pro, đến KMP, VLC hay MPC

ko nên thần thánh hóa PowerDVD 14 quá như vậy ;)

Dưới đây là so sánh để các bác nhận xét ( tùy vào gu mỗi người )
Movie : Captain.America.The.Winter.Soldier.2014.720p.BluRay.DTS.x264-HiDt
Mã:
http://imgur.com/a/8ygt2#0

http://screenshotcomparison.com/comparison/87615
(ko trỏ chuột vào ảnh là PDVD, trỏ chuột vào là MPC-BE)

cá nhân em thích cái màu của MPC-BE hơn, sống động và chi tiết hơn ;)

vuadamlay

Active Member

máy nhà em i5 4G còn có cái NVIDIA 1GB nữa!
cái Victoria's Secret em xài MPC HC vẫn chạy ngon ơ có điều hình ảnh có cảm giác hơi tối ko đẹp như Splash (cũng khá là giống hình so sánh của Lights & Motion).
còn về cái DVD14 em ko nghĩ nó tốt thế! Ít nhất cái splash khi chạy Victoria's Secret tuy đen thui nhưng âm thanh vẫn ngon ơ còn DVD14 thì đứng hình đứng luôn cả tiếng nghe toàn tiếng rì rì)
cái BE mấy bác còn lại thấy thế nào tại mấy hôm nay cài đi cài lại mấy chục phần mềm cũng nản lắm rùi! huhuhu

Lights & Motion

Active Member

máy nhà em i5 4G còn có cái NVIDIA 1GB nữa!
cái Victoria's Secret em xài MPC HC vẫn chạy ngon ơ có điều hình ảnh có cảm giác hơi tối ko đẹp như Splash (cũng khá là giống hình so sánh của Lights & Motion).

nếu muốn bớt màu thì em bỏ 1 Shaders đi là xong, thế này vừa ý bác chưa
Mã:

máy em còn i3, card AMD thôi chứ ko được ngon như của bác

vuadamlay

Active Member

tình hình là em mới lượn từ bên box Asia qua đây
hầu hết bậc anh chị đều cho rằng hàng gomtv ngon hơn melon
em còn biết thêm nó còn có phát triền Gom player nữa, down về xài thử quả nhiên ngon đẹp như Splash chạy được nhiều đuôi như MPC
em nghỉ threard nên đóng tại đây là được rồi! chân thành cám ơn sư giúp đỡ của anh em trong thời gian qua!
à mà trước khi chia tay mấy bác nghĩ em nên chọn cái nào

p/s: (+ làm thế nào chụp screen shot vì em này hình như chặn rồi, như trong hình nó ko chụp sub còn nếu dùng phím Print thì ko có hình đen thu)

Lights & Motion

Active Member

à mà trước khi chia tay mấy bác nghĩ em nên chọn cái nào (+ làm thế nào chụp screen shot vì em này hình như chặn rồi)

e ko rõ cái Overlay Mixer của GOM là như thế nào .
theo kinh nghiệm dùng MPC của em thì EVR là khá nhất trong số mấy cái còn lại !

p/s : ko nhìn thấy hình bác post lên 4r, ko rõ là do 4r hay là do đâu :-?

thenhantinh

Well-Known Member

ko nên thần thánh hóa PowerDVD 14 quá như vậy ;)

Dưới đây là so sánh để các bác nhận xét ( tùy vào gu mỗi người )
Movie : Captain.America.The.Winter.Soldier.2014.720p.BluRay.DTS.x264-HiDt
Mã:
http://imgur.com/a/8ygt2#0

http://screenshotcomparison.com/comparison/87615
(ko trỏ chuột vào ảnh là PDVD, trỏ chuột vào là MPC-BE)

cá nhân em thích cái màu của MPC-BE hơn, sống động và chi tiết hơn ;)

Em không biết bác config kiểu gì nữa, em cho bác xem lại nhé.
Config: PowerDVD 14 để "use software decoding with TrueTheater enchanterments" chế độ auto
MPC-BE với MadVR để tầm medium (không thể max vì máy em cùi nó giật)

Cả 2 đều chạy mượt và ổn định và giờ so sánh
1. Một cảnh đêm rong phim Vi sư sắc xảo HD
http://screenshotcomparison.com/comparison/87622

Hãy nhìn cây cối đằng sau , bãi cỏ , quần áo nhân vật và cả khuôn mặt.

2. Tiếp một cảnh khác
Visu : Screenshot Comparison

Đèn lồng, các bình sứ, tấm thảm và khuôn mặt diễn viên, PowerDVD thậm chí thấy mắt, mũi miệng, còn MPC-BE hoàn toàn mờ mịt.

3. Cảnh trong phim Serlock Home

Serlock Home : Screenshot Comparison

Không có gì để nói, rõ ràng PowerDVD nét hơn, chuẩn màu, và mang lại cảm giác xem tốt hơn.

Lights & Motion

Active Member

Em không biết bác config kiểu gì nữa, em cho bác xem lại nhé.
Config: PowerDVD 14 để "use software decoding with TrueTheater enchanterments" chế độ auto
MPC-BE với MadVR để tầm medium (không thể max vì máy em cùi nó giật)

PowerDVD (cũng như SplashPro EX ...) nên bật Hardware Acceleration : Dùng phần cứng GPU ( bộ xử lý đồ họa của VGA) để giải mã (decode) và mã hóa (encode) video nên khi bật tính năng này, CPU sẽ gần như ko phải hoạt động (chỉ ngốn khoảng 2-5%), khi xem phim sẽ không có hiện tượng bị giật, khựng hình, ...

madVR mình cũng chỉ để mức bình thường (DXVA2) : vì máy mình cũng đâu có mạnh gì lắm đâu.

Ngoài ra, khi so sánh thì nên dùng bản HD 720p hoặc 1080p để dễ so những điểm khác biệt nhỏ, và khi chụp screenshot nên cố gắng chụp cùng frame và ít hành động , để screenshot giống nhau, dễ so sánh. Chứ hình ss của bạn hơi khó so sánh, hơn nữa chất lượng SD thì ko thể đánh giá được.

thenhantinh

Well-Known Member

PowerDVD (cũng như SplashPro EX ...) nên bật Hardware Acceleration : Dùng phần cứng GPU ( bộ xử lý đồ họa của VGA) để giải mã (decode) và mã hóa (encode) video nên khi bật tính năng này, CPU sẽ gần như ko phải hoạt động (chỉ ngốn khoảng 2-5%), khi xem phim sẽ không có hiện tượng bị giật, khựng hình, ...

madVR mình cũng chỉ để mức bình thường (DXVA2) : vì máy mình cũng đâu có mạnh gì lắm đâu.

Ngoài ra, khi so sánh thì nên dùng bản HD 720p hoặc 1080p để dễ so những điểm khác biệt nhỏ, và khi chụp screenshot nên cố gắng chụp cùng frame và ít hành động , để screenshot giống nhau, dễ so sánh. Chứ hình ss của bạn hơi khó so sánh, hơn nữa chất lượng SD thì ko thể đánh giá được.

Vậy MPC - BE mình bật chắc chắn mạnh hơn của bạn rồi, còn PowerDVD nếu bạn không setting như mình nói thì mình cũng chịu, vì chức năng đó là tốt nhất. Máy của mình thì chỉ core 2 duo ram 4G, VGA 512 thôi. Các hình đó mình chụp cùng thời điểm, ít hành động, ngoài ra là chất lượng HD nhé. Thêm nữa là một player nếu cứ chạy với full HD hay thậm chí 4k mà để xem cái nào tốt hơn thì chả có nhiều khác biệt, chính những file chất lượng vừa tầm mới đánh giá hết khả năng xử lý của player. Sự khác biệt là rất rõ ràng, bạn nên xem lại và khách quan hơn.

Mình đã đưa ra những cảnh để player thể hiện, như hình đầu tiên thì chủ yếu là xem nền cây cối trong ánh sáng yếu. Ảnh thứ 2 là ánh sáng đầy đủ, có bóng, có vật gần vật xa, có chi tiêt của thảm, tranh chữ. Đến ảnh 3 thì là màu sắc và độ sáng tối , player nào thể hiện tốt hơn cũng thấy rõ ràng.

vuadamlay

Active Member

@thenhantinh
bạn down Victoria's Secret về xem thử đi? đừng nói đến chuyện đẹp xấu nhưng nó chạy ko được?
Em cũng lên mạng mày mò công nhận muốn xem chất lượng ngon phải config mệt lắm luôn(cứ tưởng cài player xong là được ai ngờ, cũng may là em bỏ qua hết mấy phần config audio ko thôi cũng chết:(
Em thì đang nghiêm cứu cái này nè
http://forum.hdmovie.vn/topic/14681-media-player-classic-home-cinema-madvr-su-ket-hop-hoan-hao/
cho hỏi là thay HC bằng BE có được ko?
em nên chọn jinc nào?

Chỉnh sửa lần cuối:

thenhantinh

Well-Known Member

@thenhantinh
bạn down Victoria's Secret về xem thử đi? đừng nói đến chuyện đẹp xấu nhưng nó chạy ko được?
Em cũng lên mạng mày mò công nhận muốn xem chất lượng ngon phải config mệt lắm luôn(cứ tưởng cài player xong là được ai ngờ, cũng may là em bỏ qua hết mấy phần config audio ko thôi cũng chết:(
Em thì đang nghiêm cứu cái này nè
Media Player Classic-Home Cinema + madVR sự kết hợp hoàn hảo - Phần Mềm - Software - Viet Nam High-Definition Movies Forum
cho hỏi là thay HC bằng BE có được ko?
em nên chọn jinc nào?

Mình không có hứng xem cái đó là thứ nhất. Thứ hai là mình vào đấy không thấy link down. Máy bạn trên lý thuyết thì xem được 1080p nhưng đừng down DTS về làm gì cho nó nặng ra. Nếu bạn chưa biết cách config MadVR thì mình không khuyên bạn dùng nó, tốt nhất cứ Splash pro hoặc PowerDVD cho nó dễ dùng.

Bên trên