[HELP] Làm sao cấu hình MODEM cáp quang xài MYTV và Internet trên cùng một cổng LAN???

hnduy910

Active Member
Cho em hỏi đã có ai cấu hình modem cáp quang chạy 2 dịch vụ đồng thời trên 1 cổng LAN chưa ạ. Điều này trên cáp đồng thì được. Cáp quang hiện đại hơn mà sao công nghệ có vẻ thụt lùi vậy các bác hè. Em xài đầu Dune mà vất vả quá. Xem MYTV phải dùng cable LAN còn xài dịch vụ của Dune thì xài qua wifi. Phải chi được như cáp đồng chạy đồng thời MYTV và internet trên 1 cổng LAN thì hay quá.
Xin mọi người giúp em với ạ. Xin cám ơn. Em dùng modem Draytek 2920 nha các bác.
thanks mọi người đã quan tâm!

hamdzui

Member
Ðề: [HELP] Làm sao cấu hình MODEM cáp quang xài MYTV và Internet trên cùng một cổng LAN???

Xài 2dv cùng lúc hoàn toàn được với điều kiện router của bạn phải hỗ trợ igmp-proxy. Tớ cũng xài MyTV+cáp quang giống bạn & vừa xem tv vừa xài internet bình thường, nhưng tớ xài router khác. Bạn xài draytek thì nhảy vô 4rum tụi An Phát dí nó kêu support cho bạn.

laodatma

Member
Ðề: [HELP] Làm sao cấu hình MODEM cáp quang xài MYTV và Internet trên cùng một cổng LAN???

Xài 2dv cùng lúc hoàn toàn được với điều kiện router của bạn phải hỗ trợ igmp-proxy. Tớ cũng xài MyTV+cáp quang giống bạn & vừa xem tv vừa xài internet bình thường, nhưng tớ xài router khác. Bạn xài draytek thì nhảy vô 4rum tụi An Phát dí nó kêu support cho bạn.
Mấy con draytek đều có igmp-proxy nhưng hình như có thoả thuận j đó giữa anphat và vnpt nhên modem cung cấp cho các đường fiber có enable lên cũng k ăn thua. Nhiều lần hỏi anphat thì nói do vnpt k muốn lẫn giữa 2 luồng iptv và internet làm tăng tải cho thiết bị của họ. Thế nên đành phải qua 1 chú router chạy openwrt hoặc dd-wrt có cài udpproxy làm trung gian để nhập 2 luồng. Nói chung chạy cũng tạm được (đôi khi chuyển kênh trên dune hay bị hiện tường có hình nhưng mất tiếng, phải stop rồi play lại). Đỡ phải chuyển connection là ngon rồi :D

hamdzui

Member

Nhiều lần hỏi anphat thì nói do vnpt k muốn lẫn giữa 2 luồng iptv và internet làm tăng tải cho thiết bị của họ.

Tớ ko hiểu chỗ này lắm, fiber thì iptv xài vlan riêng dùng băng thông riêng chạy trên network riêng thì ảnh hưởng gì nhỉ ? Tớ đoán là bọn vnpt ko muốn người dùng xài ké thêm thiết bị khác để xem iptv ngoài cái STB nên mới ép tụi AP làm thế, còn AP vì lợi ích của mình & vnpt chứ ko vì lợi ích người dùng nên nói vậy thôi.

Nếu router draytek có tính năng igmp-proxy & truy cập vô đc ssh của router thì có thể tự config lại cái igmp-proxy được. Đơn giản họ giấu option ngoài GUI thôi, chứ config bằng command thì nó vẫn nằm đó.

laodatma

Member

Tớ ko hiểu chỗ này lắm, fiber thì iptv xài vlan riêng dùng băng thông riêng chạy trên network riêng thì ảnh hưởng gì nhỉ ? Tớ đoán là bọn vnpt ko muốn người dùng xài ké thêm thiết bị khác để xem iptv ngoài cái STB nên mới ép tụi AP làm thế, còn AP vì lợi ích của mình & vnpt chứ ko vì lợi ích người dùng nên nói vậy thôi.

Nếu router draytek có tính năng igmp-proxy & truy cập vô đc ssh của router thì có thể tự config lại cái igmp-proxy được. Đơn giản họ giấu option ngoài GUI thôi, chứ config bằng command thì nó vẫn nằm đó.

Vụ giải thích sao nó ảnh hưởng thì chắc có một số cao thủ hiểu về hệ thống của vnpt trên này biết & đợi các bác ấy giải thích còn em cũng chỉ hóng bên anphat diên nôm vậy. Igmp-proxy trên gui của modem draytek chỉ có mỗi chỗ enable/disable và chấm hết (chả biết dùng port j). Vụ ssh nếu có thì chắc chỉ có anphat biết & e là khó có thể cài cắm hay config j thêm vì ngay trên mạng cũng chả thấy khoai tây nó nói j (có thể đồ này của tụi tw, k phổ dụng lắm). Vụ xài ké thì em nghĩ chả phải vì nguyên bản vnpt vẫn cho gán thêm các port ethernet để các thiết bị khác xài (ngoài stb) rồi sau này anphat cũng đã bổ sung vụ xem được iptv qua wifi nên cũng đỡ hơn, tiếc là k hỗ trợ nốt vụ proxy :D

tienthanhbk

Well-Known Member

Các bác hiểu sai hết mục đích, chức năng IGMP trên thiết bị đầu cuối rồi.

hamdzui

Member

Hiểu sai thế nào bạn ? Router đâu phải thiết bị đầu cuối, ở đây đang bàn làm sao cho cái router chạy đc igmp proxy mà.

tth3ktd

Member

Đây nè bạn[TOTOLINK] Giải pháp và Ứng dụng thực tế - AN PHAT FORUM - Dien dan DrayTek VN

hamdzui

Member

Hơ hơ, router là thiết bị trung gian, thiết bị đầu cuối là ~ loại vd như STB, HDP, tablet, smartphone... CPE mà hiểu thành thiết bị đầu cuối thì...bá đạo thật.

@tth3ktd: chả hiểu bạn quăng cái link để chứng mình điều gì ?

tienthanhbk

Well-Known Member

Hơ hơ, router là thiết bị trung gian, thiết bị đầu cuối là ~ loại vd như STB, HDP, tablet, smartphone... CPE mà hiểu thành thiết bị đầu cuối thì...bá đạo thật.

Nếu hiểu dân zã như bác thì bác vẫn sai, cái TV mới là đầu cuối.
Bác ko làm trong ngành nên nói có lẽ nói cũng ko hiểu. Nhưng bác cũng nên biết rằng khái niệm đầu cuối (hay kết cuối) ở đây là đứng ở góc nhìn của nhà cung cấp dịch vụ, các thiết bị như Modem, CPE, ONT, ... là các thiết bị mà ở đó thiết bị là điểm cuối cùng kết nối vào hệ thống mạng chung, thiết bị đó thực hiện quá trình điều chế/giải điều chế, sử dụng các giao thức để tạo kết nối... Ngay trong cái tên viết tắt đã nói lên tất cả, CPE thì có chữ Customer, ONT thì có chữ Terminal. Còn khái niệm Router như bác nói thì thực ra các thiết bị đầu cuối mạng IP hiện nay đa phần đều đóng vai trò như 1 Router và thực tế nó đã là 1 Router. Bác đừng nghĩ Router nó là 1 cái gì đó ghê gớm. Những khái niệm này bác không làm trong ngành thì đừng cố tỏ ra nguy hiểm mà hãy chịu học hỏi trước khi cười người khác.
Bác nói về thiết bị đầu cuối mà lôi mấy thứ như HDP, AB, ... ra làm ví dụ thì rất nhiều người sẽ nhếch mép với bác đấy.

Tham khảo nội dung này xem VNPT họ định nghĩa thiết bị đầu cuối là cái gì

VNPT Hanoi

Chỉnh sửa lần cuối:

laodatma

Member

Tks! Đã theo phần hd liên qua đến MyTV ở đây để setup kết hợp Draytek 200f + Buffalo wzr-hp-g300nh (chạy dd-wrt) phe phé k cần phải cài cắm udpproxy & upnp phức tạp. Chạy trực tiếp link rtp or udp luôn :D

hamdzui

Member

Ngay từ đầu bạn gọi là CPE thì chả ai phản đối gì, và ta đang nói góc nhìn của người sử dụng. Nói chung thuật ngữ nhất là về chuyên ngành kỹ thuật dịch ra tiếng Việt rất là lung tung cho nên cần phải nói cho chính xác ngay từ đầu.

CPE nghĩa của nó rất rộng. Khách hàng ko chỉ có end-user. Còn có cả các cty doanh nghiệp, các cty này thuê dv rồi cũng cung cấp lại dv cho khách hàng của họ, cho nên khó mà dùng thuật ngữ "thiết bị đầu cuối" cho những đối tượng dn này.

tth3ktd

Member

Mình chỉ quote lại bài để hd cho chủ thớt thôi bạn, lời nói chẳng mất tiền mua đâu bạn, nghe cách nói chuyện thấy chán8-|

Chỉnh sửa lần cuối:

hamdzui

Member

Mình chỉ quote lại bài để hd cho chủ thớt thôi bạn, lời nói chẳng mất tiền mua đâu bạn, nghe cách nói chuyện thấy chán8-|

Vì bạn quote comment của tớ nên tớ nghĩ bạn muốn nói gì với tớ. Đáng lẽ bạn quote của chủ thớt chứ nhỉ ?

nc1402

Member

Bạn xài draytek thì nhảy vô 4rum tụi An Phát dí nó kêu support cho bạn.

Ăn nói lịch sự chút người ta sẽ hỗ trợ bạn hết mình. Ngược lại người ta chỉ cần làm hết trách nhiệm theo đúng quy trình và quy định là OK. An Phát từ trước giờ hỗ trợ sau bán hàng rất tốt, đội ngũ kỹ thuật rất khá. Không phải cứ bỏ ra vài triệu thì muốn gọi người ta sao thì gọi. Hãy làm một "thượng đế" có học

Mấy con draytek đều có igmp-proxy nhưng hình như có thoả thuận j đó giữa anphat và vnpt nhên modem cung cấp cho các đường fiber có enable lên cũng k ăn thua. Nhiều lần hỏi anphat thì nói do vnpt k muốn lẫn giữa 2 luồng iptv và internet làm tăng tải cho thiết bị của họ. Thế nên đành phải qua 1 chú router chạy openwrt hoặc dd-wrt có cài udpproxy làm trung gian để nhập 2 luồng. Nói chung chạy cũng tạm được (đôi khi chuyển kênh trên dune hay bị hiện tường có hình nhưng mất tiếng, phải stop rồi play lại). Đỡ phải chuyển connection là ngon rồi :D

1. IPTV của VNPT và Viettel sử dụng công nghệ Vlan tại thiết bị đầu cuối; MVR/IGMP chạy trên switch access. Khác với FPT chạy IGMP trên toàn bộ mạng IP từ core đến đầu khác hàng. Nếu để ý sẽ thấy FPT không cần cấu hình Vlan

2. Khi cấu hình IPTV cho VNPT/Viettel có ai thắc mắc tại sao port gắn vào STB là chọn là Bridge không vì khi đó nó chạy ở Layer2. Chả có thỏa thuận gì cả giửa An Phát và VNPT mà đơn giản là không chịu đọc những gì ghi trên giao diện web

3. Đọc mấy bài hướng dẫn về DD-WRT/Open-WRT thấy người ta ghi IGMP Proxy này nọ rồi phán chứ có ai chịu google dùm IGMP là gì chưa? Ngay cả bản thân mình cũng không dám nói hiểu hết IGMP chạy như thế nào, hoạt động ra sao, làm sao để tối ưu nó mà các thánh cứ phán như mình là CCIE không bằng

Đôi lời góp ý

laodatma

Member

...
1. IPTV của VNPT và Viettel sử dụng công nghệ Vlan tại thiết bị đầu cuối; MVR/IGMP chạy trên switch access. Khác với FPT chạy IGMP trên toàn bộ mạng IP từ core đến đầu khác hàng. Nếu để ý sẽ thấy FPT không cần cấu hình Vlan

2. Khi cấu hình IPTV cho VNPT/Viettel có ai thắc mắc tại sao port gắn vào STB là chọn là Bridge không vì khi đó nó chạy ở Layer2. Chả có thỏa thuận gì cả giửa An Phát và VNPT mà đơn giản là không chịu đọc những gì ghi trên giao diện web

3. Đọc mấy bài hướng dẫn về DD-WRT/Open-WRT thấy người ta ghi IGMP Proxy này nọ rồi phán chứ có ai chịu google dùm IGMP là gì chưa? Ngay cả bản thân mình cũng không dám nói hiểu hết IGMP chạy như thế nào, hoạt động ra sao, làm sao để tối ưu nó mà các thánh cứ phán như mình là CCIE không bằng

Đôi lời góp ý

Bác nc1402 đã trở lại và lợi hại hơn xưa! Chắc bác k nhớ không nhơ em nhưng em rất nhớ bác cái vụ phát mytv qua wifi cho con draytek 200f :D Tks bác đã giải ngố giúp cái vụ tại igmp giưa các isp khác nhau chỗ nào. Và bây giờ em đã hiểu chứ em cũng hỏi vụ này (gián tiếp: là có cách gì để config drayteck 200f xài chung port ethernet cả 2 dv) nhiều chỗ đã rất lâu (hình như có cả trên 4rum anphat, truyenhinhiptv - cái này hình như giờ tèo rồi). Cũng khổ là cái còn drayteck màn hình igmp của em nó lại như thế này

chứ nếu nó rõ như cái hình bác đưa thì em đã chả đau đầu và suy luận theo thuyết âm mưu (vì em đến ccna cũng không có mà) :D.
Cũng may là gần đây có bác tth3ktd trong thớt này tìm giùm cái link của anphat hướng dẫn cho 2 lênh routing + kết hợp 1 con wifi router thì em đã xử trọn vẹn = cách kết hợp draytek 200f + chú cqr-980 tí hon chạy phà phà roài :D
Một lần nữa tks các bác nc1402 & tth3ktd nhé!

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên