[Help] Máy tính em chạy rất chậm mong các bác giúp đỡ

bladies

Active Member
Máy tính em có cấu hình như sau:
CPU: Intel Xeon E3 1231 V3
Mainboard: MSI Z97 Gaming 7
GPU: Asus Strix GTX 970
RAM: Corsair Vengeance Pro Series 16GB (2x8GB) DDR3 1600 MHZ (PC3 12800)
PSU: Seasonic S12II 620W
SDD: SSD Plextor PX-256S3C Series 256GB SATA3 6Gb/s 2.5"
HDD: Toshiba 3TB x2

Em có thể chơi các game hạng nặng (như Assasin' Creed Syncdycate. COD WWII ...) ở mức Ultra/Very High, nhưng lại không xem nổi 4K, làm việc với Lightroom cũng rất là chậm, trước đây mình xem 4K rất bình thường nhưng không hiểu sao gần đây máy chạy rất chậm, nhất là những file 4K quay từ 5D Mark 4 thì gần như không chạy được ...
Mong các cao nhân chỉ giáo, mình cảm ơn rất nhiều ạ ...
Dưới đây là video mình xem bài : A Pink - NoNoNoMr. Chu (140710 UMAX MCD Girls Special) [UHD]

ifyouloveme

Minh thấy có thể 1 trong 2 trương hợp:
1-HDD có vấn đề,bác có thể copy file 4K hoặc Lightroom qua SSD chạy thử xem.
2-CPU bị nóng do quạt hay tản nhiệt có vấn đề,bác kiểm tra nhiệt độ CPU thử.

tml3nr

Moderator
Ngoại trừ các lý do của anh @ifyouloveme nêu trên. Anh thớt kiểm tra xem nhiệt độ GPU có cao bất thường hay không. Một số card VGA sản xuất cho các nước ôn đới, nhà sản xuất gắn quạt rất nhỏ. Và / hoặc set trong firmware chạy ở tốc độ rất thấp.

Những card này về VN phải thay quạt lớn hơn. Dùng phần mềm hoặc mod firmware ép cho quạt chạy nhanh hơn. Nếu không làm, dùng lâu sẽ bị bung chip.

Chỉnh sửa lần cuối:

bladies

Active Member
Nhiệt độ máy của em lúc bật video là gần 60oC, nhiệt độ SSD là 25oC, 2 HDD là 30oC.
Nhiệt độ GPU là 33oC cho em chỉnh tốc độ fan trên VGA 60%
Vậy là nhiệt độ máy em hơi cao rồi đúng không các bác ?

tml3nr

Moderator
Nhiệt độ máy của em lúc bật video là gần 60oC, nhiệt độ SSD là 25oC, 2 HDD là 30oC.
Nhiệt độ GPU là 33oC cho em chỉnh tốc độ fan trên VGA 60%
Vậy là nhiệt độ máy em hơi cao rồi đúng không các bác ?
Anh đã cài lại driver VGA chưa? Kiểm tra Direct X. Nếu không phần cứng thì lỗi phần mềm. Cài Win lại từ đầu xem thế nào ạ?

vietnq

Active Member
Theo e thì là do video này định dạng hevc 10 mà bộ cpu và vga không hỗ trợ nên bị giật vậy, phải cpu 7xx trở lên mới hỗ trợ chạy mượt ạ!

bladies

Active Member
Theo e thì là do video này định dạng hevc 10 mà bộ cpu và vga không hỗ trợ nên bị giật vậy, phải cpu 7xx trở lên mới hỗ trợ chạy mượt ạ!
Không bạn, hồi mới mua về mấy clip này mình nghe suốt, đâu có giật đâu bạn

vnit80

Member
Nếu lúc trước xem bình thường mà giờ bị giật thì khả năng cao là do HDD chạy kém, bạn thử test bad HDD xem có vấn đề gì ko. Ngoài ra xem đã cài đủ driver chưa, check virus, xem các ứng dụng chạy nền,...

subasa1

Well-Known Member
Nếu máy đã từng hoạt động tốt thì có một vài lý do sau cho 4k video playback bị giật.

1. Ổ cứng sắp full hoặc có bệnh
2. Nếu bạn đã 2 năm chưa cài lại Windows thì nên tới lúc cài lại. Mỗi máy sau 2 hai thì Windows sẽ bắt đầu trì trệ do nhiều thao tác cài/xóa phần mềm.
3. Nếu là hiện tượng gần đây mới bị, bác có thể dùng chức năng Recovery/Restore của Windows để phục hồi vào thời điểm mà bác biết máy còn chưa bị trục trặc.

Nếu hiện tượng giật đã được trên ba tháng và đã hơn 2 năm bác chưa cài lại Windows thì đây cũng là một cách trong khi hết cách. Good luck cho bác!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Mình cài win suốt luôn bác, mà nó vẫn ko có hết
Bác có thể cho biết những điều như sau...
a) Máy bác là "Desktop" hay "Laptop"..?
b) Hệ Điều Hành của máy bác..?
c) Tên của phần mềm "Media Player" hiện đang dùng để chơi phim 4K/UHD.

Chỉnh sửa lần cuối:

bladies

Active Member
Bác có thể cho biết những điều như sau...
a) Máy bác là "Desktop" hay "Laptop"..?
b) Hệ Điều Hành của máy bác..?
c) Tên của phần mềm "Media Player" hiện đang dùng để chơi phim 4K/UHD.

Mình đang dùng Desktop bác - Windows 10 và Media Player Classic HC bác

adlqb

Active Member
Cài Windows 10 có update không? nếu có thì thử cài lại bản cũ lúc mới mua và đừng update. Update mới của Windows 10 làm cho máy chạy chậm vì disabled Speculation.

Bên trên