Help-Tạo file ghost cho win xp

nokia6681

Member
HTPC của mình xài win xp, cắm máy chạy 24h/7ng để tải film và xem phim. Mình muốn tạo file ghost để backup,trước giờ chưa làm bao giờ các cao thủ có thể chỉ cho mình cách tạo file ghost để lưu trong ổ D và chép ra ngoài DVD 1 bản. Mình sợ sau này HDD nó tèo hay bị virus thì có cái mà xài, chứ bây giờ nói cài win rồi config lại tất cả để xem phim cho đẹp thì em ngán lắm rồi.
- Sẵn đây cho mình hỏi có phần mềm nào dọn dẹp ổ cứng, giúp win chạy mượt mà cho mình xin luôn, tính dọn lại ổ cứng.

Cheap

Member
Ðề: Help-Tạo file ghost cho win xp

-Ghost thì bạn search trên mạng nhé, hướng dẫn tỉ mỉ lắm (nên dùng norton ghost11.5 í). Còn phần mềm tiện ích thì mình đang dùng tuneup2009 thấy cũng tốt.

malanghd

-Ghost thì bạn search trên mạng nhé, hướng dẫn tỉ mỉ lắm (nên dùng norton ghost11.5 í). Còn phần mềm tiện ích thì mình đang dùng tuneup2009 thấy cũng tốt.

Version 14.0 preserves the features of version 12.0, with the ability to make full Volume Snapshot Service (VSS) backups and the option to make remote backups to a FTP site as another storage option. Ghost also leverages data from ThreatCon, which monitors malware activity around the world, and perform incremental backups when a specific threat level is reached. However, this functions only when connected to the Internet, so it will not resist any local attack.
Other features include the ability to back up to Network-attached storage devices and supports NTFS partitions up to 16TB. Ghost can manage other installations of version 12.0 or later across a network. Version 14 supports XP and Vista. The latest version is 14.0.5.34587. This version no longer supports opening of older version .gho image files. Rather, it stores images in .v2i format. Older .gho image files can be restored using Ghost Explorer, a separate utility.

http://rapidshare.com/files/273895662/www.ictvietnam.net_Norton.Ghost_14.0.rar

Cheap

Member

Version 14 supports XP and Vista. The latest version is 14.0.5.34587. This version no longer supports opening of older version .gho image files.
- Ghost này chạy trên Win mà, nếu win toi thì lại phải cài lại win hả bạn (Mà thường win toi thì mới phải xài đến ghost):rolleyes:

CAPTAIN

Member

Ghost là hết sức đơn giản, tìm hiểu chút trên mạng là ra ngay, đừng phức tạp hoá vấn đề mà có khi lạc đường.

Ghost cho toàn bộ mọi cấu hình thì hơi khó, đòi hỏi có chút công phu còn ghost để backup trên cùng 1 máy thì chỉ là chuyện vặt, tặng các bạn file này để làm ghost nè.

Hướng dẫn:

1. Tải về và chạy trên máy muốn ghost, nó có hỏi gì thì cứ Yes

2. Khi khởi động lại máy thấy 2 dòng, 1 là windows; 1 là Ghost => chọn dòng 2 để mở Ghost.

3. Thực hiện ghost để lưu lại.

4. Backup bản ghost ra DVD nếu cần

5. Hưởng thụ: không cần boot từ các thiết bị khác, khi nào thấy máy nó bị hắt hơi hay gì đó thì cứ chọn dòng thứ 2 lúc khởi động mà restore lại.

6. Tìm hiểu thêm về backup và restore trên ghost nhé.

File cần thiết đây:

Chú ý: Chỉ xài trên XP

http://rapidshare.com/files/274097223/Ghost.exe.html

MD5: 4A230473AEDAB8D1217937CFE10D9248
(down lẹ lên, nó bảo là 90 days -> delete)

http://www.megaupload.com/?d=WPNP2FHU

Vì 1280 bị sự cố nên xài 2 cái này.

gaubu

LeechPro

Đúng là Ghost thì rất đơn giản, nhưng phải nói là chỉ đúng với những ai đã có kinh nghiệm vài lần. Nếu chưa làm lần nào thì bác hãy thật cẩn thận khi làm các bước nhé, không thì mất sạch dữ liệu HDD đó nhé.

Chú ý: Nhìn thật kỹ những gì trong giao diện Ghost nhé bác :D

gaubu

hai_duong

Member

Đúng là Ghost thì rất đơn giản, nhưng phải nói là chỉ đúng với những ai đã có kinh nghiệm vài lần. Nếu chưa làm lần nào thì bác hãy thật cẩn thận khi làm các bước nhé, không thì mất sạch dữ liệu HDD đó nhé.

Chú ý: Nhìn thật kỹ những gì trong giao diện Ghost nhé bác :D

gaubu

Làm vài lần thì sẽ có kinh nghiệm thôi, tìm cái nào mà dữ liệu không quan trọng hãy làm, hỏng vài phát sẽ nhớ, muốn nhớ dai thì cứ chơi thẳng luôn, mất vài phát là không thể nào quê :D

jame007nt

Làm vài lần thì sẽ có kinh nghiệm thôi, tìm cái nào mà dữ liệu không quan trọng hãy làm, hỏng vài phát sẽ nhớ, muốn nhớ dai thì cứ chơi thẳng luôn, mất vài phát là không thể nào quê :D

Không cần bổ sung gì thêm, quá chuẩn luôn, lúc trước tớ tập cài winXP mà đến mức thuộc key luôn (không cố ý học thuộc, làm quá nhiều lần thì thuộc luôn).

vuchaulong

Active Member

Mình Ghost nhiều đến mức k cần nhìn màn hình.

Mua CD Hiren Boot 9.9 về ghost đó bạn

Dùng Hiren Boot là 1 trong những cách đơn giản.

Trước khi boot, bạn nên tháo hết hard drives ra, chỉ để lại hard drive cần ghost thôi.

1- Bạn boot từ CD, ra menu có 4 options, chọn "mini Windows" (PC sẽ chạy trên 1 hệ ĐH mini).
2- Run cái Software "ghost 32", chọn Partition, To Image (nếu bạn muốn ghost ổ C chẳn hạn).
3- Sau đó bạn chọn ổ/partition mà bạn muốn ghost (thông thường là C).
4- Rồi chọn nơi để lưu cái ghost file (để sau này backup lại nếu cần)
5- Rồi chờ 5-10 phút.

Khi muốn backup/restore, làm theo bước 1 trên, bước 2 thì chọn Partition, From Image.... cứ thế mà làm.

Bên trên