HiDt, CtrlHD, DON, CHD .... có gì khác nhau?

Trước nay mình vẫn thường xem phim HD nhưng ít có để ý đến những cái tên nằm ở đằng sau (thật ra là không hiểu nó có ý nghĩa gì). Vậy cả nhà cho mình hỏi những cái tên đó là gì? Chúng có gì khác biệt không?

VD: Hanna 2011 720p BluRay DTS x264-HiDt
Hanna 2011 720p BluRay DTS x264-CtrlHD

Em thì hiểu được những cái cơ bản: Tên phim là Hanna, sản xuất năm 2011, độ phân giải 720 pixel.
Nếu được hy vọng cả nhà giải thích giùm em nguyên tên đó luôn đi ạ.

PS: Em cũng muốn search thông tin nhưng chả biết phải search theo key word gì :D. Mong các bác thông cảm :D

nguyenvantrung2410

Active Member
Ðề: HiDt, CtrlHD, DON, CHD .... có gì khác nhau?

nó giống như là cùng 1 cái đt nhưng 1 cái made in china, 1 cái usa, 1 cái japan, 1 cái VN vậy, hehehe

nhanhtuan

Active Member

HiDt, CtrlHD, DON, CHD... là nhóm Rip Bluray đó bạn, mình cũng chả biết nó là viết tắt của chữ gì, khác biệt ở chỗ mỗi nhóm sẽ cho ra sản phẩm riêng của họ, nhóm nào rip tốt thì sẽ cho ra bản phim đẹp nhất với dung lượng thấp nhất
Còn tên phim "Hanna 2011 720p BluRay DTS x264-HiDt" có nghĩa là:
- Tên phim : Hanna
- Năm sản xuất : 2011
- Độ phân giải chuẩn : 720p (cái vụ này còn tùy phim, ghi là 720p chỉ để phân biệt với 1080p thôi)
- Nguồn : Bluray
- Định dạng âm thanh : DTS
- Mã hóa hình ảnh : x264
- Nhóm Rip : HiDt

Mình biết có zậy :)

Chỉnh sửa lần cuối:

nó giống như là cùng 1 cái đt nhưng 1 cái made in china, 1 cái usa, 1 cái japan, 1 cái VN vậy, hehehe

Vậy theo bác thì "hãng" nào nó tốt nhất :D
Theo em biết thì rip phim rất lâu. Công việc rip nó như thế nào nhỉ :D. Mình lấy đĩa về rồi dùng soft rip à các bác?

Theo mình thì nhóm CHD hoặc CtrlHD là nhóm RIP đc nhất, thấy có 1 nhóm Wiki nữa cũng đang lên. Uhm, RIP 1 bộ phim từ đĩa nguồn Bluray là rất lâu và đòi hỏi công phu. Phải có nhìu công cụ và bản codec giống nhau. Bạn mua Bluray về tự RIP thành "của tui" cũng đc nhưng ko bằng mấy nhóm kia đâu. Nếu RIP nhanh như thế thì ngta đâu có lập ra nhóm RIP chi bạn hay 1 một phim HD sao phát hành trên mạng lại chậm hơn bản chiếu rạp đến thế ? hihi :)

Hình như RIP sao cho chất lượng sản phẩm sít sao vs chất lượng đĩa Bluray là OK.

HiDt, CtrlHD, DON, CHD: Thứ nhất đó là điểm giống nó đều là những nhóm encode phim HD
Thứ hai điểm khác nhau: là ở chất lượng các bản encode.
CtrlHD, DON, EbP, CRiSC, Esir, PiPicK..v.v. là các nhóm encode của hdbits.org, thường ra sau cùng và có chất lượng cực tốt, nên lưu giữ những bản encode của các nhóm này.
HiDt: là nhóm encode của hd-torrent, có chất lượng thua một chút hoặc ngang bằng các nhóm kể trên.
CHD: nhóm encode của Chdbits.org chất lượng tương đối tốt nhưng thua các nhóm đã kể trên
Tương tự như CHD là HDchina là của hdchina.org, wiki là của ttg.im

Mình thấy esir là ngon nhất rồi đến ctrlHD, thường chỉ lưu bản rip của 2 nhóm này.

Dorillin

Member

bổ sung thêm, HiDt có 1 encoder là internal org, hình như thằng Change, hàng thằng này cũng ngon,
internal cũng có nhiều bản bị lỗi, chất lượng ngon yên tâm hơn sence

b0ngb0t

Member

nếu ko muốn hiểu lằng nhằng thì cứ DON CtrHD EbP, Esir mà down. trc bên viettorrent cũng có mấy bài về cái này

bổ sung thêm, HiDt có 1 encoder là internal org, hình như thằng Change, hàng thằng này cũng ngon,

Sai Hidt ko phải là internal org mà là internal của HD-torrent. Chẳng qua mấy bác bên hdvnbits nói là nó internal của org để mị dân thôi.
Chất lượng của nó cũng ko kém internal là bao nhiêu!

mr_thuan21

Member

Cái này trên diễn đàn mình có topic giới thiệu rất rõ rồi mà!

Dinhquoc

Member

Riêng em không có ý kiến gì về vấn đề này chỉ yêu cầu BQT cũng như các bác Ledung123, Iceman, nhoctom ...(là những thành viên hay Up phim cho AE mình) nên lên tiếng nói của cá nhân chứ không thôi đến đây em thấy loạn rồi đó. Bởi các bác đó là những thành viên nhiệt tình và trong thâm tâm họ luôn tìm bản đẹp nhất cho AE mình xem mà, mình hy vọng sẽ có một nhận định chung vì lòng đam mê HD

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Hồi trước thì mình cũng kén chọn nhóm này nhóm nọ. Giờ thì cứ có thằng nào ra là múc luôn thằng đó cho sướng, ghét silu và hdchina vì chất lượng quá tệ, còn lại thì cũng 9-10 như nhau ^^

Tuy nhiên để lưu trữ dài dài thì cũng khoái một số nhóm nhất định. Khi có release của những nhóm này thì mình down lại và xóa bản ra sớm kia đi, được cái mạng bây giờ cũng nhanh, down 1 phim vài lần cũng chẳng hề hấn gì.

Tóm lại: down sớm để xem nhanh, down lại để lưu trữ.

vuvankhanh

Sai Hidt ko phải là internal org mà là internal của HD-torrent. Chẳng qua mấy bác bên hdvnbits nói là nó internal của org để mị dân thôi.
Chất lượng của nó cũng ko kém internal là bao nhiêu!
Đọc kỹ nhé. thêm nữa, cộng đồng hd có người biết, có người chưa biết, sao lại nói mị dân được. Mị dân theo bạn nghĩa là gì nhỉ?
Thanks!

bbbooo

Member

em thì thấy thằng nào rip cũng tốt cả,cứ 1080 hay 720 bluray là good hết, bên nó còn có thằng rip chia sẻ cho mình xem, kết nhất là mấy anh TS, chịu khó đem máy quay vô rạp nữa kìa, VN mình mấy ng làm như vậy, nếu mà có thì Long Ruồi TS, đại chiến cô dâu TS, ... đã ầm ầm lên rồi :))

Cái này trên diễn đàn mình có topic giới thiệu rất rõ rồi mà!

Em gà nên chẳng biết search theo key word nào bác à. Em có nói rõ trong bài đầu đấy ạ.

Nói chung khi xem HD em cũng chả kén chọn gì vì vốn không có "chuyên môn" nên đối với em loại nào nó cũng như nhau. Có điều em muốn tìm hiểu thêm thông tin để mở mang kiến thức, cũng vì sở thích xem HD cả thôi.

Cám ơn các bác đã đóng góp. Em biết thêm được nhiều điều.

dinhtan91

Member

giờ mới biết cái này. Mới đầu cứ tưởng chỉ phân theo 720p or 1080p thôi, không ngờ còn phụ thuộc cả vào nhóm RIP phim nữa thanks chủ thớt cái.

mỗi người hình như có 1 ý kiến riêng về nhóm tốt nhất ! nhưng theo mình thì nên xem xét screen shoot ở dạng full rồi hay quyết định có down phim của nhóm đấy hay ko ! nhớ xem nhiều hơn 1 ảnh để thấy dc rõ nhất độ nét, hạt ....

bbbooo

Member

ghét nhất mấy thằng tàu, đụng cái gì cung kém chất lượng, ngay cả mấy món tàu do nó nấu em cũng ko baoh ăn đc no bụng :))

Bên trên