High Definition Thread - Một vài thông tin cơ bản về HD

caulan

Ðề: High Definition Thread - Một vài thông tin cơ bản về HD

minh cung vua gia nhap ngay 15-5-2009, hy vong duoc cac ban giup do. co ai huong dan minh dang ki acc tren http://www.hd-bits.ro ko, hic, minh dang ki hoai ma ko duoc

hicer

cho e thắc mắc tí ạ.cái HD là do khi quay film người ta sử dụng máy quay đặc biệt hay là hình ảnh sau khi thu về được xử lý trong phòng kỹ thuật để ra HD ạ.tương tự là cái nhạc DTS.cái này cũng đc xử lý trong phòng thu trực tiếp hay là được " chế biến" ạ!e chưa hiểu mong các đại ca chỉ giáo :D
---------------
Một câu hỏi rất hay mà chưa thấy ai trả lời.Mình là lính mới tò te vào spam tý vậy.
Về chuẩn hình ảnh,có 2 khâu phải bàn đến,1 là sản xuất,2 là phát hành.
Sản xuất:
Khi sản xuất hình ảnh (phim),người ta có thể lựa chọn nhiều loại chuẩn hay công nghệ khác nhau,mình chỉ sơ qua về các chuẩn/công nghệ phổ dụng hoặc tương đối phổ dụng,liệt kê theo thứ tự từ cao đến thấp:
+ Phim nhựa : là chuẩn hình ảnh chất lượng rất cao,ra đời từ sửa sưa lắm rồi nhưng đến nay hãng sản xuất phim nhựa "ranh" tiếng là Kodak vẫn tự hào tuyên bố rằng còn khuya mới có chuẩn/công nghệ nào hoàn toàn thay thế được phim nhựa (về mặt chất lượng hình ảnh).Nên,phim điện ảnh (chiếu rạp) cho đến nay trên toàn thế giới phần lớn vẫn dùng phim nhựa như 1 chuẩn sản xuất tối ưu.Bản thân phim nhựa cũng có nhiều loại (dạng) khác nhau tùy cho nhu cầu đầu cuối (phát hành).Chiếu rạp với màn ảnh rộng (rộng thực sự của tiêu chuẩn rạp chiếu nước ngoài chứ không phải tiêu chuẩn rộng rạp chiếu VN nhà mình,he he) thì dùng phim lớn 70mm,chiếu rạp thông thường (và phổ dụng nhất) là phim 35mm,sau đó đến 16mm,8mm.Ngoài ra phim nhựa còn được phân loại theo độ nhậy nữa nhưng vấn đề này không nên đi sâu.
+ RED-Cam: Là công nghệ mới xuất hiện, cho chất lượng hình ảnh gần hoặc có khi, trong vài trường hợp nhất định còn ngang ngửa phim nhựa.RED-... ghi hình gần giống cách của Video nhưng số hóa mạnh hơn cực nhiều và ghi thẳng hình ảnh số hóa vào ổ cứng đi kèm thay vì ghi vào băng từ.Theo thông tin chưa được update năm nay, thì VN nhà mình mới chỉ có 2 cái RED-Cam ở SG.
+ Video: Là công nghệ chung của các thể loại ghi hình từ cam lên băng từ,trong đó bao gồm:
- HD: Chuẩn cao nhất của dòng này.Khi chưa có RED thì HD được đánh giá chất lượng tương đương phim nhựa 16mm.Tất nhiên đánh giá đó lại phải dựa trên việc đáp ứng tuyệt đối yêu cầu rất cao về tính đồng bộ của chuẩn này.Có nghĩa là,để đạt chất lượng hoàn hảo nhất của HD,thì quay bằng máy quay HD (Pro nhé),đem băng HD về số hóa bằng thiết bị hậu kỳ HD,dựng phim bằng thiết bị và phần mềm HD,phát hành cũng bằng HD lun.He he,về cái này thì,VN cũng ít địa chỉ Full-HD như vậy lắm.
- BETACAM Digital: Là chuẩn cao nhất của dòng BETACAM.Để dễ hiểu thì lấy ví dụ thế này,Truyền Hình VN nhà ta đài nào lớn lớn xịn xịn thì mới có BETACAM Digital,nhưng cũng không mấy khi sử dụng lắm đâu.Betacam Digital,cách đây 1,2 năm trở về trước, rất được giới sản xuất phim quảng cáo (TVC) tín nhiệm.
- BETACAM SP : Đây,đây mới là chuẩn phổ thông của truyền hình Việt Nam. Tức là phần lớn những gì chúng ta xem trên kênh TH VN là được sản xuất bằng chuẩn này.
- HD Home: Chuẩn này là "thằng em" của HD (Pro).Đài VTC nhà mình toàn chơi loại này, máy rẻ,băng rẻ, đầu đọc rẻ,he he.
-DV: Mấy bác hay đi quay dịch vụ hiếu hỷ kết nhất dòng này.
- VHS: Ek,chuẩn này thì cũ lắm rồi.Chắc bây giờ chỉ còn vài đài TH địa phương nho nhỏ vẫn tạm "cây nhà lá vườn".Còn lại chắc chỉ tìm thấy trong trường DH SKDA Hà Nội.Các em học năm 1,năm 2 lôi ra chơi tý để làm quen với máy quay thôi.

Rồi,đó là sản xuất. Giờ đến phát hành, tức là ra bản để chiếu cho mọi người xem, nôm na là thế.Cái này thì lại hơi loằng ngoằng tý, theo như thông thường thì tốt nhất vẫn là,quay chuẩn nào ra chuẩn đấy,vd:
+ Quay phim nhựa in ra phim nhựa để chiếu rạp.
+ RED thì có thể tủy chọn hình thức đầu ra theo nhu cầu sử dụng,có thể Telecine ra phim nhựa,có thể in thẳng ra băng từ...
+ HD ra HD
+ BETACAM nào ra BETACAM nấy
+ HD Home ra HD Home (thực chất là băng DV)
+ DV ra DV
+ VHS ra VHS.
Tuy nhiên,vì nhu cầu/hình thức sử dụng rất phong phú nên, dù đôi khi quay (sản xuất) bằng chuẩn này nhưng không nhất thiết phải phát hành đúng bằng chuẩn đó. Ví dụ,phim nhựa chiếu rạp chán rồi thì có thể Telecine ra HD cho anh em ta up lên đây chia sẻ cho nhau,hoặc in DVD bán ra thị trường vvv. Và các chuẩn kia cũng vậy. Duy chỉ có điều, trừ ở VN ta thôi,còn chắc không đâu quay bằng chuẩn thấp hơn nhưng lại phát hành chuẩn cao hơn cả,mà chỉ ngược lại. Ở VN, vụ "lội ngược dòng" này tiêu biểu là của BHD (Hãng Phim Việt), sản xuất phim truyền hình bằng máy HD Home (DV), nhưng tranh thủ cắt gọn vài tập gộp lại thành một phim ...điện ảnh chiếu rạp chơi.

Túm lại, khi bạn hỏi người ta sản xuất ra cái HD cho bạn xem bằng gì,thì câu trả lời là: sản xuất bằng phim nhựa,RED, hoặc HD Pro.He he,đó là tiêu chuẩn,còn ở VN, rất nhiều trường hợp sản xuất bằng các chuẩn thấp hơn nhưng khi in ra, họ ép thành một cái thứ với khung hình tựa tựa,giông giống HD mà họ vẫn sẵn sàng gọi đó là HD.Hik!

vkc

Well-Known Member

Cám ơn bạn hicer...bài viết của bạn rất hay, em ngộ ra một số điều \:D/

Southern

Các bác cho em hỏi vấn đề này, bác nào có thể giải thích giùm em :D thanks các bác :
Nguồn phim cho bộ HD có thể lấy xem trực tuyến trên Internet (với băng thông rộng 6MB ) được không ạh? Nếu em có 1 setop box giải mã từ Internet, có các output như TV (S-video; AV; ...) thì có thể lấy nguồn đó đưa vào hệ thống HD không ạh?
Hjhj em gà vấn đề này lắm, các bác đừng cười nếu em hỏi không đúng nha :)

hung_daothanh

Em là lính mới tò te... Mong được các bác chỉ giáo...

TQN

Em là lính mới tò te... Mong được các bác chỉ giáo...

Chào mừng bác gia nhập, hehe... em reg cho bác mãi mà nó cứ đơ đơ :D

- Ai mà dám chỉ giáo bác chứ, mà bao giờ bác về vậy ?

luctieuphung

---------------
RED-Cam: Là công nghệ mới xuất hiện, cho chất lượng hình ảnh gần hoặc có khi, trong vài trường hợp nhất định còn ngang ngửa phim nhựa.RED-... ghi hình gần giống cách của Video nhưng số hóa mạnh hơn cực nhiều và ghi thẳng hình ảnh số hóa vào ổ cứng đi kèm thay vì ghi vào băng từ.Theo thông tin chưa được update năm nay, thì VN nhà mình mới chỉ có 2 cái RED-Cam ở SG.
+ Video: Là công nghệ chung của các thể loại ghi hình từ cam lên băng từ,trong đó bao gồm:
- HD: Chuẩn cao nhất của dòng này.Khi chưa có RED thì HD được đánh giá chất lượng tương đương phim nhựa 16mm.Tất nhiên đánh giá đó lại phải dựa trên việc đáp ứng tuyệt đối yêu cầu rất cao về tính đồng bộ của chuẩn này.Có nghĩa là,để đạt chất lượng hoàn hảo nhất của HD,thì quay bằng máy quay HD (Pro nhé),đem băng HD về số hóa bằng thiết bị hậu kỳ HD,dựng phim bằng thiết bị và phần mềm HD,phát hành cũng bằng HD lun.He he,về cái này thì,VN cũng ít địa chỉ Full-HD như vậy lắm.
Bạn không nên đặt RED đứng riêng ra như vậy mà chỉ nên chia phim nhựa và video. Trong video thì có analog và digital, ví dụ betacam là analog, RED là digital. Về độ phân giải của camcoder thì từ trên xuống dưới có 4K/2K/HD/SD ( dòng sản phẩm mới của RED ghi hình lên tới mấy chục K lận, còn hiện tại RED ONE thì tối đa chỉ 4K)
Băng HD lưu dữ liệu số, nên không nên nói là số hóa nó ở hậu kì mà phải nói là mã hóa.
Telecine là bắn từ phim nhựa sang video, còn từ video ra nhựa thì không dùng từ telecine mà dùng từ in ra nhựa mới chuẩn, hoặc dân gian hay nói bắn ra nhựa.
Hiện nay video chưa thể bằng nhựa về mọi mặt, kể cả RED, nói ngang ngửa phim nhựa chỉ khi nào giới hạn lại ở khả năng nhận biết bằng mắt thôi (visibly).

tienathlon

vậy cho mình hỏi với những bộ phim hollywood có áp dụng những hiệu ứng hình ảnh thì ban đầu người ta quay bằng phim nhựa hay bằng cái gì, vì nếu quay bằng phim nhựa thì sau đó chắc phải telecine sang kỹ thuật số, áp dụng visual effect trên máy tính rồi khi phát hành thì bắn trờ lại nhựa hả

b52g0

vậy cho mình hỏi với những bộ phim hollywood có áp dụng những hiệu ứng hình ảnh thì ban đầu người ta quay bằng phim nhựa hay bằng cái gì, vì nếu quay bằng phim nhựa thì sau đó chắc phải telecine sang kỹ thuật số, áp dụng visual effect trên máy tính rồi khi phát hành thì bắn trờ lại nhựa hả

mình nghĩ bi giờ dùng số hết rồi

[GOD]Th13teen

anh em cho Newbie hỏi với. Seed là gì thế ạ :| các bác nói về seed mà em ko hiểu gì cả, các bác giải thích rõ hơn 1 chút về cách download trên các prviate tracker đi, với lại cũng chưa biết reg acc ở các private tracker thế nào. Newbie các bác giúp đỡ :((

[GOD]Th13teen;307657 đã viết:
anh em cho Newbie hỏi với. Seed là gì thế ạ :| các bác nói về seed mà em ko hiểu gì cả, các bác giải thích rõ hơn 1 chút về cách download trên các prviate tracker đi, với lại cũng chưa biết reg acc ở các private tracker thế nào. Newbie các bác giúp đỡ :((

Từ seed ở đây bạn nên hiểu là chia sẻ

seed: chỉ hành động bạn đang chia sẻ dữ liệu
leech: chỉ hành động bạn đang tải dữ liệu về
Còn bạn muốn reg đc acc trên các private tracker lớn thì phải nhờ ai có acc sẵn rồi invite bạn vào nhưng nếu bạn muốn tham gia chơi torrent thì bạn phải chuẩn bị tâm lí máy tính mở ngày đêm, line DSL tốt còn ko thì bỏ tiền ra thuê seed box
Bạn có thể tham gia HDvnbits.org hay bitvn.net của Việt Nam cho biết rồi khi nào có đủ hiểu biết về torrent thì đi kiếm invite mấy trang nước ngoài

Torrent <<<< bạn có thể click vào đây để tìm hiểu thêm về torrent

kitdai

bài viết hữu ích cho những ai mới tham gia diễn đàn HD

sodua8820

Em là tay mợ ợ, các bác chỉ giúp.
Một bộ cấu thành dàn HD gôm:
1.Nguồn HD: HDD, đĩa HD.
2.Đâù phát HD: Đầu đĩa đọc HD...?
3.Màn chiếu: tivi, máy chiếu...
4.Âm thanh:Loa.
............Các bác phân tích thêm giúp

ducloi

test uptest uptest uptest up

hungnk

Active Member

Cho mình hỏi về bitrate.Mình hiểu nó là số dữ liệu mà PC load tu file HD trên một giây thì có đúng không.Tức là bitrate= Dung lượng file HD / time của bộ fim.
Thế nhưng theo như thông tin của bộ fim sau thì lại không đúng như trên:
General
Complete name : hdc-blade2-720.mkv
Format : Matroska
File size : 6.56 GiB
Duration : 1h 56mn
Overall bit rate : 8 037 Kbps
Encoded date : UTC 2009-07-28 02:52:08
Writing application : mkvmerge v2.9.7 ('Tenderness') built on Jul 1 2009 18:43:35
Writing library : libebml v0.7.7 + libmatroska v0.8.1

6.56x1024/116*60=0.965Mb/s=988.31Kbps khác với 8037Kbps

jackhowe

vn phuc tap qua , may trang nuoc ngoai vo tai am am chang can dang ky rao gi het

Justin_D

Hữu ích qúa, bài viết quả có chất lượng cảm ơn bác

danmoichoi

Chào các bác em là thành là mới,em đang tập chơi HD mà chưa biết bắt đầu từ đâu? Hôm rồi dọn nhà cho ông anh, ổng để lại rẻ cho em 1 amli TA-909 Sony,1 cặp loa S310 UBL,1 màn hình plasma full HD 42in Panasonic, các bác tư vấn dùm em xem cần thêm những gì để có được 1 bộ hometheater 5.1 ngon lành cành đào(em thích loa một hãng thôi).Các bác tư vấn dùm em nhé! Em cảm ơn các bác nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

vietrung

Active Member

Chào các bác em là thành là mới,em đang tập chơi HD mà chưa biết bắt đầu từ đâu? Hôm rồi dọn nhà cho ông anh, ổng để lại rẻ cho em 1 amli TA-909 Sony,1 cặp loa S310 UBL,1 màn hình plasma full HD 42in Panasonic, các bác tư vấn dùm em xem cần thêm những gì để có được 1 bộ hometheater 5.1 ngon lành cành đào(em thích loa một hãng thôi).Các bác tư vấn dùm em nhé! Em cảm ơn các bác nhiều.

Bác kiếm thêm đôi loa surround, center và sub là đủ 5.1, ngoài ra cần thêm HD Player hay HTPC là đủ bộ HT5.1!!!

hoanghonhht

Well-Known Member

hay quá giờ em mới biết đó cám ơn bác

Bên trên