High Definition Thread - Một vài thông tin cơ bản về HD

vietrung

Active Member
Ðề: High Definition Thread - Một vài thông tin cơ bản về HD

hic,k có j để nói,quá bổ ick cho nhưng ng mới như mình,con nói cả về mảng torrent nữa chứ,ngàn lời cảm ơn
mình mới vào,trả hiểu đinh nghĩa j cả,mù tịt,vd như
1/xem HD bàng phần mềm j là ổn nhất
2/cách cài các thông số của klmcode như nào là tốt
3/đang có bản HD 1080p j đó muón đưa về 720 hay nhẹ hơn thì làm thế nàdeeder đc chất lượng tốt
ai có thể dẫn link cho mình hay jai thik sơ qua mấy vấn đề trên đc k? thank

1/Thường thì xài bằng MPC trong bộ cài KLite-Code Pack
2/Bạn có thể tham khảo cách config như link dưới sign của mình
3/ Bạn có thể tham khảo thêm ở box software - kỹ thuật phần mềm

[V]IP

cám ơn các bài của các bạn thật là hữu ích :-bd

sakutara

Cảm ơn bác. Nhưng hiện tại hd-bít.ro cũng đã dừng sign up rồi :(. Có bác nào có nick có thể invite không?

hoangvu384

---------------
Một câu hỏi rất hay mà chưa thấy ai trả lời.Mình là lính mới tò te vào spam tý vậy.
Về chuẩn hình ảnh,có 2 khâu phải bàn đến,1 là sản xuất,2 là phát hành.
Sản xuất:
Khi sản xuất hình ảnh (phim),người ta có thể lựa chọn nhiều loại chuẩn hay công nghệ khác nhau,mình chỉ sơ qua về các chuẩn/công nghệ phổ dụng hoặc tương đối phổ dụng,liệt kê theo thứ tự từ cao đến thấp:
+ Phim nhựa : là chuẩn hình ảnh chất lượng rất cao,ra đời từ sửa sưa lắm rồi nhưng đến nay hãng sản xuất phim nhựa "ranh" tiếng là Kodak vẫn tự hào tuyên bố rằng còn khuya mới có chuẩn/công nghệ nào hoàn toàn thay thế được phim nhựa (về mặt chất lượng hình ảnh).Nên,phim điện ảnh (chiếu rạp) cho đến nay trên toàn thế giới phần lớn vẫn dùng phim nhựa như 1 chuẩn sản xuất tối ưu.Bản thân phim nhựa cũng có nhiều loại (dạng) khác nhau tùy cho nhu cầu đầu cuối (phát hành).Chiếu rạp với màn ảnh rộng (rộng thực sự của tiêu chuẩn rạp chiếu nước ngoài chứ không phải tiêu chuẩn rộng rạp chiếu VN nhà mình,he he) thì dùng phim lớn 70mm,chiếu rạp thông thường (và phổ dụng nhất) là phim 35mm,sau đó đến 16mm,8mm.Ngoài ra phim nhựa còn được phân loại theo độ nhậy nữa nhưng vấn đề này không nên đi sâu.
+ RED-Cam: Là công nghệ mới xuất hiện, cho chất lượng hình ảnh gần hoặc có khi, trong vài trường hợp nhất định còn ngang ngửa phim nhựa.RED-... ghi hình gần giống cách của Video nhưng số hóa mạnh hơn cực nhiều và ghi thẳng hình ảnh số hóa vào ổ cứng đi kèm thay vì ghi vào băng từ.Theo thông tin chưa được update năm nay, thì VN nhà mình mới chỉ có 2 cái RED-Cam ở SG.
+ Video: Là công nghệ chung của các thể loại ghi hình từ cam lên băng từ,trong đó bao gồm:
- HD: Chuẩn cao nhất của dòng này.Khi chưa có RED thì HD được đánh giá chất lượng tương đương phim nhựa 16mm.Tất nhiên đánh giá đó lại phải dựa trên việc đáp ứng tuyệt đối yêu cầu rất cao về tính đồng bộ của chuẩn này.Có nghĩa là,để đạt chất lượng hoàn hảo nhất của HD,thì quay bằng máy quay HD (Pro nhé),đem băng HD về số hóa bằng thiết bị hậu kỳ HD,dựng phim bằng thiết bị và phần mềm HD,phát hành cũng bằng HD lun.He he,về cái này thì,VN cũng ít địa chỉ Full-HD như vậy lắm.
- BETACAM Digital: Là chuẩn cao nhất của dòng BETACAM.Để dễ hiểu thì lấy ví dụ thế này,Truyền Hình VN nhà ta đài nào lớn lớn xịn xịn thì mới có BETACAM Digital,nhưng cũng không mấy khi sử dụng lắm đâu.Betacam Digital,cách đây 1,2 năm trở về trước, rất được giới sản xuất phim quảng cáo (TVC) tín nhiệm.
- BETACAM SP : Đây,đây mới là chuẩn phổ thông của truyền hình Việt Nam. Tức là phần lớn những gì chúng ta xem trên kênh TH VN là được sản xuất bằng chuẩn này.
- HD Home: Chuẩn này là "thằng em" của HD (Pro).Đài VTC nhà mình toàn chơi loại này, máy rẻ,băng rẻ, đầu đọc rẻ,he he.
-DV: Mấy bác hay đi quay dịch vụ hiếu hỷ kết nhất dòng này.
- VHS: Ek,chuẩn này thì cũ lắm rồi.Chắc bây giờ chỉ còn vài đài TH địa phương nho nhỏ vẫn tạm "cây nhà lá vườn".Còn lại chắc chỉ tìm thấy trong trường DH SKDA Hà Nội.Các em học năm 1,năm 2 lôi ra chơi tý để làm quen với máy quay thôi.

Rồi,đó là sản xuất. Giờ đến phát hành, tức là ra bản để chiếu cho mọi người xem, nôm na là thế.Cái này thì lại hơi loằng ngoằng tý, theo như thông thường thì tốt nhất vẫn là,quay chuẩn nào ra chuẩn đấy,vd:
+ Quay phim nhựa in ra phim nhựa để chiếu rạp.
+ RED thì có thể tủy chọn hình thức đầu ra theo nhu cầu sử dụng,có thể Telecine ra phim nhựa,có thể in thẳng ra băng từ...
+ HD ra HD
+ BETACAM nào ra BETACAM nấy
+ HD Home ra HD Home (thực chất là băng DV)
+ DV ra DV
+ VHS ra VHS.
Tuy nhiên,vì nhu cầu/hình thức sử dụng rất phong phú nên, dù đôi khi quay (sản xuất) bằng chuẩn này nhưng không nhất thiết phải phát hành đúng bằng chuẩn đó. Ví dụ,phim nhựa chiếu rạp chán rồi thì có thể Telecine ra HD cho anh em ta up lên đây chia sẻ cho nhau,hoặc in DVD bán ra thị trường vvv. Và các chuẩn kia cũng vậy. Duy chỉ có điều, trừ ở VN ta thôi,còn chắc không đâu quay bằng chuẩn thấp hơn nhưng lại phát hành chuẩn cao hơn cả,mà chỉ ngược lại. Ở VN, vụ "lội ngược dòng" này tiêu biểu là của BHD (Hãng Phim Việt), sản xuất phim truyền hình bằng máy HD Home (DV), nhưng tranh thủ cắt gọn vài tập gộp lại thành một phim ...điện ảnh chiếu rạp chơi.

Túm lại, khi bạn hỏi người ta sản xuất ra cái HD cho bạn xem bằng gì,thì câu trả lời là: sản xuất bằng phim nhựa,RED, hoặc HD Pro.He he,đó là tiêu chuẩn,còn ở VN, rất nhiều trường hợp sản xuất bằng các chuẩn thấp hơn nhưng khi in ra, họ ép thành một cái thứ với khung hình tựa tựa,giông giống HD mà họ vẫn sẵn sàng gọi đó là HD.Hik!

Là một người hoàn toàn mới và đang tìm hiểu về công nghệ HD. Sau khi xem qua bài viết này thì mình cũng xin nói 1 câu "bài viết rất giá trị". Bên cạnh đó thì mình cũng còn một số điều thắc mắc.

Tắc mắc rằng dựa vào nguồn thông tin nào mà ta có thể phân biệt được đâu là phim HD, đâu là DVD và đây là phim nhựa.......

Với mình trước nay khi phân biết một phim hay một bảng nhạc đều dựa vào đuôi file, ví dụ như file có đuôi AVI, VOB thì nó là DVD hay DAT là phim VCD......(phần này có thể mình chưa chính xác nhưng đó là cái ví dụ cho cái thắc mắc)

nhưng những gì bạn hicer trình bày trên thì chưa hề nhắc đến những cái này.

Tóm lại. Bằng cách nào chúng ta mới có thể nhận dạng ra được những công nghệ trên như HD, phim nhựa, DVD.........

một bộ phim HD nếu không được chiếu theo đúng cách, cũng như chiếu không đúng theo công cụ của nó. mà đơn thuần chỉ là một máy tính bình thường, thì chất lượng của nó ra sao, lúc này HD có được so sánh là HD=DVD ?

Vài thắc mắc xin được các bạn chỉ giúp

smilekun

Là một người hoàn toàn mới và đang tìm hiểu về công nghệ HD. Sau khi xem qua bài viết này thì mình cũng xin nói 1 câu "bài viết rất giá trị". Bên cạnh đó thì mình cũng còn một số điều thắc mắc.

Tắc mắc rằng dựa vào nguồn thông tin nào mà ta có thể phân biệt được đâu là phim HD, đâu là DVD và đây là phim nhựa.......

Với mình trước nay khi phân biết một phim hay một bảng nhạc đều dựa vào đuôi file, ví dụ như file có đuôi AVI, VOB thì nó là DVD hay DAT là phim VCD......(phần này có thể mình chưa chính xác nhưng đó là cái ví dụ cho cái thắc mắc)

nhưng những gì bạn hicer trình bày trên thì chưa hề nhắc đến những cái này.

Tóm lại. Bằng cách nào chúng ta mới có thể nhận dạng ra được những công nghệ trên như HD, phim nhựa, DVD.........

một bộ phim HD nếu không được chiếu theo đúng cách, cũng như chiếu không đúng theo công cụ của nó. mà đơn thuần chỉ là một máy tính bình thường, thì chất lượng của nó ra sao, lúc này HD có được so sánh là HD=DVD ?

Vài thắc mắc xin được các bạn chỉ giúp
Đơn giản và dễ nhận ra nhất là bạn nhìn ngay vào cái tên file ý
VD: Ho.Ngoc.Ha.My Apology.2009.24.09.1080i.Asia.Song.Festival như cái tên file này và theo như dung lượng của nó là >500Mb thời lượng ~5p thì ta hiểu là HD 1080 hay còn gọi là full HD :))
Ung.Hoang.Phuc.Can.Gac.Trong.RnB Version.720p.BluRay.DD5.1-alu <-- còn như thằng này nhìn theo tên và dung lượng chỉ khoảng >200 Mb thời lượng cũng ~5 phút thì ta hiểu đó là HD 720p hay còn gọi là chưa full HD.
Còn máy tính của bạn cứ đủ mạnh để chạy file HD là ok ko ảnh hưởng gì đến chất lượng, miễn sao không giật, chủ yếu là màn hình, xem HD mà vẫn dùng màn hình 4:3 thì thiệt thòi lắm.
File film ở việt nam các pro vẫn encode là dạng file .mkv mà tớ cũng chả biết vì sao các bác ý lại dùng đuôi này mà ko phải .avi hay .mp4 nữa, chắc tại .mkv là chuẩn nhất hay sao ý =)). Còn ko nên nhìn vao đuôi file để phân biệt đâu là HD đâu là DVD bởi vì các encoder thích để đuôi nào chả được miễn sao vẫn giữ được chất lượng HD.
1 điều nữa để nói luôn là HD ko phải là 1 định dạng để các bạn đỡ nhầm nhọt. HD nhìn chung là 1 tính từ: High Definition --> nghĩa là Độ nét cao. Còn âm thanh dân pro hay gọi là LossLess <-- thằng này thì lệch đề nên thôi ko bàn nữa.
Túm lại bạn cứ nhìn chủ yếu vào tên file và dung lượng để phân biệt nếu như là newbie còn thông thường mỗi 1 phim đều có infomation của encoder ghi trong đó, bạn nhìn vào đó là chuẩn nhất.
Full HD: 1080 và HD 720p thì bạn khó có thể phân biệt được khi xem bằng màn hình nhỏ hơn 60 inches. Vì thế nếu xem bằng PC nên chọn HD 720p để đỡ tốn bộ nhớ. :D

hoangvu384

cảm ơn bạn đã có đôi lời giải đáp. riêng về cách nhìn title và đuôi file có lẽ mình cũng đã nắm được.

Nhưng so theo bài viết được mình trích bên trên thì mình càng phục về kiến thức của các bạn hơn là

nhìn vào phim truyền hình xem thường ngày ví dụ kênh HBO
câu hỏi đặt ra là thế này:
1. Phim trền HBO được chiếu theo chất lượng gì? dựa vào đâu để biết được?
2. Phim ở rạp là phim được chiếu theo chất lượng gì? dưa vào đâu để nhận biết?

thú thật những câu hỏi và các vấn đề mình đặt ra như thế là vì mình sợ rằng. chất lượng của 1 phim lại bị mình đánh giá bằng một câu nói, một thông tin. mà thật thì lại ko nhận ra được chính xác cái chất lượng đó.

cũng giống một số trường hợp. cứ bảo ôi cái phim chất lượng HD này xem đã quá, cứ mở lên xem và cứ trầm trồ mà thật sự bản thân lại ko thể nói lên được cái điều đó.

Cũng như có người bảo mình. phim này là DVD nhé. và thế là về bỏ vào xem. đúng là đĩa DVD và phải dùng đầu DVD và chương trình dvd thì mới xem được. nhưng trên thực tế là cái chất lượng của nó là được sao chép và nén từ một bộ phim dài tập với chất lượng kém dồn vào. nhớ lúc đó. mình xem bộ phim đó là "Cổ máy thời gian" . Các bạn biết không nó nén kiểu gì. mà 1 đĩa coi mất hơn 12 giờ mới hết 1 đĩa. nói tế thì biết chất lượng ra sao rồi.

Rất mong được thảo luận cũng như được học hỏi kinh nghiệm từ các bạn

BinhDa

Member

Mình có vài thắc mắc sau. Mong các anh chị đi trước giải đáp giúp!
Phần cứng : CPU đạt yêu cầu HD FULL . Riêng màn hình là 1600x900

Xem HD định dạng:
Video: MPEG4 Video (H264) 1920x1080 25.00fps
Audio: MPEG Audio 48000Hz stereo [Audio]

Kết quả :
1. Đối với MPC thì hình bị zoom in
2. Đối với KMP thì hình ảnh bị lem và hơi giựt
3. Đối với WMP ( mặc định win 7 ) thì xem chuẩn với kết quả rất tốt

---> Cho mình hỏi làm thế nào để phát ra dàn loa sound max B-90 với kiểu xuất ra loa 5.1

CHo mình hỏi cấu hình thế nào để đạt được sự tối ưu nhất!

Xin cảm ơn tất cả c ác bạn đã xem qua bài viết này!

MTAM

Member

Nick này quen quen, hình như trên GSM!??

Mình có vài thắc mắc sau. Mong các anh chị đi trước giải đáp giúp!
Phần cứng : CPU đạt yêu cầu HD FULL . Riêng màn hình là 1600x900
>> Chất lượng hình ảnh bạn xem được chỉ cao nhất là bằng độ phân giải màn hình (hình như màn hình máy tính?)
Xem HD định dạng:
Video: MPEG4 Video (H264) 1920x1080 25.00fps
Audio: MPEG Audio 48000Hz stereo [Audio]

Kết quả :
1. Đối với MPC thì hình bị zoom in >>Kích hoạt chức năng Auto adjustment trên màn hình nếu có. Tìm bài điều chỉnh HTPC để xem HD của bạn Chip và áp dụng là OK. Hiện MPC được coi là phần mềm xem HD thông dụng nhất
2. Đối với KMP thì hình ảnh bị lem và hơi giựt
3. Đối với WMP ( mặc định win 7 ) thì xem chuẩn với kết quả rất tốt

---> Cho mình hỏi làm thế nào để phát ra dàn loa sound max B-90 với kiểu xuất ra loa 5.1 >> Loa máy tính? bạn kiểm tra đường vào của loa và đường ra trên máy tính đi! Nếu loa có cổng quang in thì nối nó với quang out(hoặc SPDIF) trên máy tính (nếu có)

CHo mình hỏi cấu hình thế nào để đạt được sự tối ưu nhất!

Xin cảm ơn tất cả c ác bạn đã xem qua bài viết này!

bacprovn

thanks chủ thớt đã chia sẻ thông tin

bobi9803

Member

@Cái Thớt này hay thiệt, may mà con "gà" về HD như tui đây "vớ" phải nên hiểu ra 1 chút rùi, Tks

hnim47

cám ơn các cụ rất nhiều, các bài viết rất hữu ích cho ae. Thanks thanks thanks

quyetdtt

ui bó tay...............

daisyn7

Cám ơn bạn về bài viết

daisyn7

Thank bài viết của bạn

ruanhaivn

Cảm ơn nhiều, bài viết rất có giá trị

hoangnam1284

Nếu bro đã chắc phim trên máy trùng với "Torrents Needing Seeds" thì bro làm một số bước sau để có thể seed (cái này dùng uTorrent làm ví dụ nhé):
  1. Down file .torrent từ tracker đó về máy
  2. Mở uTorrent, chọn menu File --> Add torrent (hoặc nhấn Ctrl + O)
  3. Browse đến file .torrent vừa down về bước 1 --> Nhấn Open
  4. uTorrent sẽ nhảy ra 1 pop-up: Phần Save As bro browse đến file phim trên máy bro. Bỏ checkbox Start torrent --> Nhấn OK
  5. Ra ngoài giao diện chính uTorrent --> click chuột phải vào file torrent bro vừa add --> Chọn Force-Recheck --> uTorrent bắt đầu check file film của bro nó có đúng với film tracker ghi trong file .torrent hay không, nếu đúng thì đã finish được bao nhiêu phần trăm (trường hợp của bro sẽ là 100%)
  6. Ra ngoài giao diện chính uTorrent --> click chuột phải vào file torrent bro vừa add --> Chọn Start --> nó sẽ bắt đầu seed

Mình dùng Mac sao cái uTorrent ko có cái Add torrent nhỉ :-S

zBen10

Cám ơn tất cả vì những bài viết hay.

leehuyhd

Member

Bây giờ E mớ tham gia diễn đàn, thấy những bài viết này quả thật là quá hay.
cảm ơn bác nhiều nhé!

ilangilang

rắc rối quá. Không tải nổi. Thôi, rút lui vậy.

Bên trên