Hình ảnh của các kênh truyền hình HD trên AVG

tuanqb

Member
Em đang định lắp AVG gói cao cấp nhưng băn khoăn, ở đây bác nào đã từng so sánh hình ảnh trên những kênh HD của AVG có chất lượng bằng hình ảnh của những phim HD(file .mkv) không? Em chưa xem kĩ các kênh truyền hình HD trên AVG nên muốn hỏi ý kiến đánh giá các bác thử!

tan_huy_93

Well-Known Member
HD của TH An Viên là 1080i, nên chỉ bằng khoảng 80%~83% so với phim HD 1080p down trên HDViệtnam.

sokita

Member
Ðề: Hình ảnh của các kênh truyền hình HD trên AVG

AVG HD, VTC HD, K+ HD đều là 1080i, chất lượng hình ảnh làm sao đẹp bằng phim down trên hdvn được bác :)

Nếu so sánh phim ảnh của truyền hinh HD VN chỉ tương đương HDTV 720p mà các bác hay xem trên hdvietnam thôi. Mà hầu hết các bác xem bét nhất là loại 720p brulay DTS.

sutukoi

Em đang định lắp AVG gói cao cấp nhưng băn khoăn, ở đây bác nào đã từng so sánh hình ảnh trên những kênh HD của AVG có chất lượng bằng hình ảnh của những phim HD(file .mkv) không? Em chưa xem kĩ các kênh truyền hình HD trên AVG nên muốn hỏi ý kiến đánh giá các bác thử!

Bác cứ alo. Em tư vấn bác cụ tỉ ạ! :D Bác muốn lắp thì cũng alo/sms cho em. Bác thích lắp lúc nào cũng đc dù bác đang ở đâu! :D Ths!

sokita

Member

Làm 2 cái hình DEMO cho bác
tiện thể khoe tivi luôn

Lắp AVG ở HN gọi em nhé :)

Của bác sao ko có logo AVG thế bác.

tuanqb

Member
Ðề: Re: Hình ảnh của các kênh truyền hình HD trên AVG

Bác cứ alo. Em tư vấn bác cụ tỉ ạ! :D Bác muốn lắp thì cũng alo/sms cho em. Bác thích lắp lúc nào cũng đc dù bác đang ở đâu! :D Ths!
Em ở Đà Nẵng gọi bác có được không?

tuanqb

Member

Làm 2 cái hình DEMO cho bác
tiện thể khoe tivi luôn

Lắp AVG ở HN gọi em nhé :)
Hình ảnh khác hẳn bác ah, khác nhiều so với những phim down trên HDVietnam về, thôi đành chấp nhận vậy có lẽ cũng chỉ mức đó là tối đa đối với truyền hình.

caothudeche

Moderator

Có vài lời cho chủ thớt 1 chút.
Khoan nói đến độ phân giải. Ta nói đến nguồn video trước.
Nguồn mà các ban down về xem ofline thường là từ Bluray, và Digital copy, một số là capture từ các kênh truyền hình HD (HDTV) như từ AVG chẳng hạn. DVD upscale không bàn. Thế nên chất lượng thường tốt.
Còn nguồn của Truyền hình thì lại đi rất là nhiều đường, mua của ông này thu về, ông kia kiểm duyệt, ông này chỉnh sửa...đến được người xem thì đã có chút ít thay đổi.
Mặc dù sự chênh lệch giữa 2 loại là không nhiều và khó phát hiện ra.
Bây giờ nếu so sánh ta phải so ngang nhau. Truyền hình HD(THHD) giờ chưa được full HD 1080p đâu nên không được so sanh THHD với 1080p.
THHD của An viên nén H264 so với H264 của các file bạn down về tuy là cùng tên nhưng có chút khác biệt:
Nếu bạn học về CNTT hoặc điện tử sẽ biết đến vấn đề băng thông. Điều này có nghĩa là sẽ có 1 cái giới hạn ở đây và không thể vượt qua.
H264 tức là có tốc độ bit thay đổi (bạn tìm hiểu thêm). Các file bạn down về khi encode thì đối với nhưng đoạn cần tốc độ bit cao thì nó sẽ lên thoải mái để cho chất lượng đẹp.
Còn H264 trong truyền hình thì đôi lúc bitrare sẽ không vượt được cái giới hạn băng thông nên có xấu hơn chút ít tại chỗ đó.

nhocti007

Member

Các file bạn down về khi encode thì đối với nhưng đoạn cần tốc độ bit cao thì nó sẽ lên thoải mái để cho chất lượng đẹp.
Còn H264 trong truyền hình thì đôi lúc bitrare sẽ không vượt được cái giới hạn băng thông nên có xấu hơn chút ít tại chỗ đó.
Bác cho em xin cái link nào nói về phần encode lúc cần bitrate cao thì nó có thể tự nâng lên được ko ?

tan_huy_93

Well-Known Member
cái bài post 4 năm rồi cha nội, xin link thì tui tìm du`m, mà còn nói này, nói kia, lần sau bác tự mà đi tìm hiểu nhá. Thân

nhocti007

Member

Link của ông có tác dụng à, giúp người thì phải giúp được, quăng cái link mà ko biết nội dung của nó là gì thì có tác dụng à. Tôi ko cần người như ông giúp nhé

Định đánh nhau hả 02 ông kia, một ông thì lanh chanh, một ông thì không nhẹ nhàng. Ra sân a lô xô đi

sokita

Member

Link của ông có tác dụng à, giúp người thì phải giúp được, quăng cái link mà ko biết nội dung của nó là gì thì có tác dụng à. Tôi ko cần người như ông giúp nhé

ko hiểu nổi đồng chí này là người gì nữa

:))

lcd40inch

Member

Hạ hỏa đi mấy bạn.
Trong nén video có 02 thuật ngữ là CBR-constant bitrate và VBR-variable bitrate. Các bạn có thể google hoặc wiki để có giải thích kỹ hơn

Bên trên