Hình ảnh sưu tầm con người đất nước Việt Nam xưa .

vdung1972

Well-Known Member
Em sang Xóm nhiếp ảnh và thấy trang này, em mạn phép bác Oasis mang sang đây và chia sẻ cho mọi ngươì trang web quý giá này. Trong này các bác có thể thấy 1 kho các bức ảnh cổ về Viêt Nam trong đó có những bức ảnh rất giá trị và ấn tượng manh. Trong đó có những cảnh thực đến rợn người như ảnh về tử hình những dũng tướng của nghĩa quân Đề Thám, ảnh mô tả chi tiết lại 1 cuôc xữ trảm cách đây cả thế kỷ, những bức ảnh về đám tang vua Minh Mạng, vua Khải Định... Cực hay và quý ạ

Việt-Nam những hình ảnh xưa

http://nguyentl.free.fr/html/sommaire_photo_ancienne_vn.htm

Đây là ảnh Vua Khải Định dùng bữa tại Điện Cần Chánh trong lễ mừng thọ 40 tuổi:

Đây là hầm mộ của vua Khải Định, bức tượng được làm theo tỷ lệ 1:1

Đây là trang tổng hợp, xin được trích lời chủ nhân-Bác Nguyễn Tấn Lộc:

Tôi rời Việt-Nam đã 20 năm nay, bỏ lại sau lưng một khung trời kỷ niệm. Gói hành trang của cuộc ra đi chỉ là những hình ảnh của một nước Việt Nam đau thương khốn khổ đầy hận thù pha lẫn với những hình ảnh thân yêu dịu dàng của một người mẹ hiền chịu nhiều hy sinh, của một người cha kham nhiều vất vả. Trong suốt cuộc hành trình dài nơi đất người, tôi vẫn giữ mãi những hình ảnh thân yêu nầy như vẫn hy vọng có ngày nào đó sẽ có dịp tiếp nối một cuộc vui đã tạm gián đoạn.

Năm vừa rồi tôi quyết định trở về thăm nơi chôn nhau cắt rún, như quyết định tìm lại dấu vết của cuộc sống êm đềm xưa mà người khác đã cướp đoạt. Ðối với tôi đó chỉ là chuyện "trở về mái nhà xưa", nơi mà tôi đã sinh ra và lớn lên, chuyện đó tôi nghĩ là quá dễ dàng vì tôi vẫn còn giữ kín những hình ảnh năm xưa trong tận đáy lòng.

Nhưng khi về tới nơi thì tôi không còn nhận ra nơi chôn nhau cắt rún nữa, mới ngỡ ra rằng tôi chỉ là một du khách trong chính cái thành phố mà tôi đã lớn lên !Tôi cố gắng đi tìm lại những hình ảnh xưa, con đường cũ...nhưng chỉ hoài công, thay vào đó là tôi khám phá ra một thành phố mới nhưng mang tên cũ, với một cái xã hội mới và những con người mới. Tôi đâm ra tiếc, tiếc những hình ảnh xưa tích cũ, tiếc những cái kỷ niệm đẹp đã chết đi một phần trong tôi.

Qua cái site nầy, tôi muốn được chia sẻ với các bạn những hình ảnh xưa-nay của một nơi mà tôi đã để lại, một cách vĩnh viễn, trái tim của mình.

Các bạn sẽ tìm thấy ở đây những hình ảnh được sắp đặt theo chủ đề. Hy vọng rằng sau khi thăm viếng site này, các bạn sẽ có thêm được nhiều hình tượng mới về Việt Nam

Nếu các bạn có những hình ảnh xưa của VN, xin cho tôi mượn scan lại, hay gởi cho tôi bằng email, để cho mọi người cùng xem, thật là uổng khi để mai một những tài liệu đã thuộc về lịch sử của nhân loại. Xin cám ơn bạn trước.

Tôi xin thành thật cám ơn những bạn sau đây đã tham gia vào việc xây dựng cái site nầy bằng cách đóng góp hình ảnh của mình (theo thứ tự thời gian):

-Nghệ sĩ PHAM Duy (Mỹ)
-Ông BDH (Gia Nã Ðại)
-Ông DOAN Vu (Mỹ)
-Ông TRAN Quang Dong (Thụy Ðiển)
-Ông Jérôme HOFFART (Pháp)
-Ông NGO Van Duc Vincent (Pháp)
-Ông PARI J-Christophe (Pháp)

(Nếu hình các bạn gởi chưa thấy trên site có nghĩa là tôi chưa có thời giờ để sấp xếp, xin cáo lỗi cùng các bạn)

http://nguyentl.free.fr/html/cadre_sommaire_vn.htm

http://nguyentl.free.fr/html/cadre_sommaire_vn.htm

..."

Mong lớp trẻ chúng ta hãy nhìn về quá khứ, khi mình vừa ở Huế về thì tìm thấy site này, qua những gì được tận mắt thấy trong các lăng tẩm ở Huế và qua những tư liệu quý báu trong này, thật sự mình rất cảm động, rất mừng và rất trân trọng.

@Mod: Không dám đòi hỏi nhưng nếu được mong các bác cho em phát ghim nó vào cho mọi người biết đến một trang web rất hay và bổ ích về đất nước Việt Nam của chúng ta, thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

duongbaba

Active Member
Ðề: Trang web hay và cực quý về VN-Kho các bức ảnh cổ quý báu về Viêt Nam xưa

Em cũng đề nghị ghim nó vào mục nhiếp ảnh. Bác nào siêng kiếm cái host chuyển hình qua lưu dài hạn đi. Đây đúng là tư liệu cực hiếm, em xem hình mà thấy người nó sao sao...

hellomoto

Active Member

cái trang này em xem cách đây 2 năm rùi, tưởng trang nào khác cơ chứ hi hi, bác chủ đang định cư tại Pháp, có những tấm hình rất quý

Cái này em down hết trọn bộ về rồi :D.Công nhận xem hình dễ tiêu hoá hơn là ngồi nhai mấy quyển sách lịch sử dày cộm.

vdung1972

Well-Known Member

Thanks MOD và các bác đã quan tâm đến lịch sử cha ông, em cũng down về để lưu giữ lâu hơn những tư liệu quý báu này.

Trang này thì có từ lâu rồi nhưng bên này em chưa thấy nên muốn đưa lên để nhiều người biết đến nhiều hơn nữa.

Thêm một vài bức ảnh quý trích từ trong trang web trên:

Ðề-Thám và mấy người con cháu (giữa 1898 và 1905)

Ðại gia đình của Ðề-Thám trước khi bị bắt hết

satan85

Well-Known Member

E là người huế nè, mấy cái hình đó bác nào có điều kiện ra huế đi vào thăm lăng của các vị vua thì thấy nhiều lắm, vầo mấy cái lăng nhìn thì thấy hay hơn so với nhìn ảnh ở trên net.Mong các bác tới để thấy được lich sử của cha ông và cũng đóng góp luôn cho sự phát triển ngành du lịch ở HUẾ.

namhung

đẹp quá, nhìn lại hình dân tộc Việt chỉ cách 100 năm mà sao thấy quá khác so với bây giờ. Nói 1 cách nào đó, sự có mặt của người Pháp đã ảnh hưởng rất lớn tới nước Việt ngày nay.

hieprebel

Member

Hay qúa! để xem từ từ, cám ơn đã chia sẽ.

phuong

Member

xem hình mấy ngưòi bị tử hình mà thấy nặng lòng quá các bác ah

eric_bi

Member

Hay qúa! để xem từ từ, cám ơn đã chia sẽ.

sunnyvenr

Salut,
Tôi rất cảm động và thật sự thích thú khi được nhìn thấy những bức ảnh xưa có thể gợi lại trong tôi một đất nước và con người Việt Nam xưa cũ...
Một lần nữa xin chân thành cảm ơn !**==

quoctrung

Well-Known Member

Quá tuyệt vời . Thank chủ topic .
Tôi cũng đã 1 lần đến Huế và cũng đã thật sư rung động bởi những gì đã qua của Huế .

meo_3d

thanks bác chủ nhé, em thấy đa số ảnh hồi xưa có chữ tonkin không biết đó là kí hiệu gì hay là của nhiếp ảnh gia tonkin ?? bác nào biết giải đáp giùm em ạ...

oiquenmat

Member

thanks bác chủ nhé, em thấy đa số ảnh hồi xưa có chữ tonkin không biết đó là kí hiệu gì hay là của nhiếp ảnh gia tonkin ?? bác nào biết giải đáp giùm em ạ...
Tonkin là cách người Pháp gọi tên Bắc kỳ thời thuộc địạ thui bác ạ

win7

Active Member

Ít quá các bác cho thêm nữa đi , rất tuyệt , thanks

hungnd8

cám ơn các bác đã chia sẻ những tâm ảnh quý

tieuthieugia

Well-Known Member

trang này lâu nay hơi buồn nhỉ