Hình ảnh sưu tầm con người đất nước Việt Nam xưa .

jackyjun112

Member
Ðề: Hình ảnh Việt Nam xưa của bác Nguyễn Tấn Lộc sưu tầm .

làm sao bác có tấm này mà còn nét nữa...hay vậy????

badboy252508

Hình này chắc là bác chụp lại rồi , nhưng mà rất nét , đẹp

anhthu2002

Member

Mình cũng có bộ ảnh Việt Nam xưa, không biết post lên "thớt" này của bác chủ có được ko?? Bộ ảnh của mình sưu tầm từ nhiều nguồn trong qua trình làm phim về Thăng Long - Hà Nội nhân dip đại lễ 1000 năm. Nếu bác chủ topic đồng ý từ ngày mai mình sẽ Post dần lên để chia sẻ cùng AE HDVN.
Thân.
P/s: ( Nếu có trùng ảnh bác đã Post thì cũng mong đc bỏ qua)

hellomoto

Active Member

theo em nghĩ thì bác cứ post vào đây cho thêm phong phú , nhưng cần phải ghi rõ nguồn nhé

tinhte

Well-Known Member

Mình đã tải tất cả ảnh & chia sẻ cho mọi ngươì trang web quý giá này . Cảm ơn các tác giả đã gầy công sưu tập .

Nguồn Sommaire

Nguyễn Tấn Lộc : Nếu các bạn có những hình ảnh xưa của VN, xin cho tôi mượn scan lại, hay gởi cho tôi bằng email, để cho mọi người cùng xem, thật là uổng khi để mai một những tài liệu đã thuộc về lịch sử của nhân loại. Xin cám ơn bạn trước.

2860308237e1fc0c9bcf63201b863113_41634662.canhtoanthanhcuacodohuekhixua.jpg
[/url] [/IMG]

Link Fshare 140MB Hinh_xua_Viet_Nam.rar - Fshare - Dịch vụ chia sẻ, lưu trữ dữ liệu miễn phí tốt nhất

Pass Rar : hdvietnam.com

Link hư rồi bác ạ.

vdung1972

Well-Known Member
Re: Ðề: Hình ảnh Việt Nam xưa của bác Nguyễn Tấn Lộc sưu tầm .

Mình cũng có bộ ảnh Việt Nam xưa, không biết post lên "thớt" này của bác chủ có được ko?? Bộ ảnh của mình sưu tầm từ nhiều nguồn trong qua trình làm phim về Thăng Long - Hà Nội nhân dip đại lễ 1000 năm. Nếu bác chủ topic đồng ý từ ngày mai mình sẽ Post dần lên để chia sẻ cùng AE HDVN.
Thân.
P/s: ( Nếu có trùng ảnh bác đã Post thì cũng mong đc bỏ qua)

Vâng, trân trọng kính mời bác. Có bác topic thêm sống động, nhiều thông tin quý báu hơn nữa.

binhckxdtl

Không gì sinh động trực quan hơn những tấm hình này. Có lẽ tất cả chúng đều có trong kho tư liệu của Nhà nước rồi nhưng vì một số lý do nhà nước ta chỉ cho lưu hành ra ngoài có chọn lọc (các cháu thiếu nhi mà xem thì đêm về không ngủ được).

ruby3000

sao có ít vậy bác? còn ảnh nào up lên nữa đi, em thích coi mấy bức ảnh của ngày xưa lắm

chosathaiphong

Hải Phòng quê em đây (Nhà Hát Lớn xưa)

attachment.php

attachment.php

ruby3000

hơ hơ ngày xưa được chụp ảnh mà nhìn mặt mắc cừoi quá, cứ nghệt ra ý

visaduhoc

Các bạn ơi, các bạn có ảnh chân dung của Bác Hồ kính yêu với size lớn không vậy? Nếu có thì các bạn cho mình xin với.. Mình muốn có 1 tấm chân dung của Bác để treo trong nhà như vậy thì tha hồ được nhìn thấy Bác.. nhưng đi ra mua ở ngoài tiệm thì toàn là mấy ảnh mình hỏng thích hong hà
Mình thích tấm chân dung như thế này nè

Nếu các bạn có size lớn thì share cho mình với nha, Cảm ơn các bạn nhiều nhé

choitoicung

Re: Ðề: Hình ảnh Việt Nam xưa của bác Nguyễn Tấn Lộc sưu tầm .

Các bạn ơi, các bạn có ảnh chân dung của Bác Hồ kính yêu với size lớn không vậy? Nếu có thì các bạn cho mình xin với.. Mình muốn có 1 tấm chân dung của Bác để treo trong nhà như vậy thì tha hồ được nhìn thấy Bác.. nhưng đi ra mua ở ngoài tiệm thì toàn là mấy ảnh mình hỏng thích hong hà
Mình thích tấm chân dung như thế này nè

Nếu các bạn có size lớn thì share cho mình với nha, Cảm ơn các bạn nhiều nhé

nhìn tấm này đúng là thích thật, ở ngoài sửa nhiều quá nhìn ảo phết

mhs123

Tặng AE Ảnh màu Việt Nam hơn gần 100 năm trước

Albert Kahn đã cử các nhiếp ảnh gia của mình tới hơn 50 quốc gia trên thế giới. Đội ngũ của ông đã thực hiện tổng cộng 72.000 bức ảnh, tạo thành bộ sưu tập lớn nhất từ trước tới nay trong giai đoạn “sơ sinh” của ảnh màu. Họ đã chụp những bức ảnh màu đầu tiên ở các quốc gia xa xôi đối với phương Tây thời đó, trong đó có Việt Nam.
Là con người mơ mộng và có tư tưởng quốc tế hóa, ông chủ ngân hàng người Pháp Albert Kahn (1860 – 1940) tin rằng mình có thể tăng cường sự giao thoa văn hóa và hòa bình giữa các dân tộc qua nghệ thuật nhiếp ảnh.

Năm 1909, Kahn bắt đầu thực hiện dự án “kho ảnh về cuộc sống của con người trên trái đất” để ghi lại những hình ảnh từ nhiều địa điểm khác nhau trên thế giới bằng hệ thống chụp và xử lý ảnh bằng kính màu màu – phương pháp chụp ảnh màu đầu tiên trên thế giới.

Albert Kahn đã cử các nhiếp ảnh gia của mình tới hơn 50 quốc gia trên thế giới. Đội ngũ của ông đã thực hiện tổng cộng 72.000 bức ảnh, tạo thành bộ sưu tập lớn nhất từ trước tới nay trong giai đoạn “sơ sinh” của ảnh màu. Họ đã chụp những bức ảnh màu đầu tiên ở các quốc gia xa xôi đối với phương Tây thời đó, trong đó có Việt Nam.

Năm 1929, sự sụp đổ của phố Wall buộc Kahn phải ngừng dự án. Mặc dù ngân hàng bị phá sản sau cuộc Đại suy thoái nhưng bộ sưu tập của ông vẫn “đứng vững”. Ông qua đời năm 1940 và để lại cho thế giới một bộ sưu tập ảnh màu vô cùng quan trọng, một cuốn lịch sử sống động nhất về cuộc sống con người đầu thế kỷ 20.

Sau đây là một số hình ảnh về Việt Nam trong các năm 1914 - 1916 trong bộ sưu tập của Albert Kahn, được giới thiệu trên trang BELLE INDOCHINE của Pháp.

Phố Tràng Tiền ở Hà Nội vào năm 1914 - 1915.

Các vị quan trong phẩm phục nghi lễ ở ngoại vi Hà Nội, 1915.

Quan Thống sứ Bắc kỳ bên người vợ và 4 đứa con, 1915.

Phố Hàng Thiếc ở Hà Nội năm 1915.

Cầu Paul Dummer (Long Biên), Hà Nội, 1915.

Thuyền trên vịnh Hạ Long, 1916.

Hòn Gai năm 1915.

Sông Tam Bạc, Hải Phòng, 1915.

Thuyền bè trên sông Hồng, gần cầu Paul Doumer (Long Biên), Hà Nội năm 1915.

Gánh hàng chuối bên bến sông Hồng, Hà Nội 1915.
[IMG]http://i1150.photobucket.com/albums/o617/redsvn/2012/06/AlbertKahn/REDSVN-AlbertKahn-11.jpg
Phố Hàng Gai, Hà Nội 1915.

Hai người đàn ông hút thuốc phiện, 1915.

Một con thuyền của người Hoa kiều, 1915.

Cô gái người Hoa hút thuốc phiện, 1915

Vịnh Hạ Long, 1915.

Một bà đồng, 1915

Một ông đồ bán chữ ở Hà Nội, 1915.

Những người bán gạo, 1914 - 1915.

Những con thuyền gần một mỏ đồng, 1915.

Chợ Bắc Lệ, Lạng Sơn, 1915.

Làng Nà Chạm ở Yên Bái, gần biên giới với Trung Quốc.

Một ngôi chùa trên đường đến Tam Đảo, 4/1916.

Các hương chức gần Hà Nội.

Mỏ than Hòn Gai, 1915.

Chức sắc tại một ngôi làng ở Hà Nội, 1915

Depmu

Member
Re: Tặng AE Ảnh màu Việt Nam hơn gần 100 năm trước

Giống tranh sơn dầu nhỉ

Bên trên