Hỗ trợ kỹ thuật về đĩa DVD

James Vo

Member
Chào mấy bro ,mấy bro cho mình hỏi về dvd một chút nha .Hiện tại mình đang lưu HD và Nhạc DTS trong DVD Kachi 8x ,mình nghe thằng bạn nói là dùng DVD có số x càng cao thì khi ghi ra đĩa sẽ chất lượng hơn ,Hiện tại thì mình ghi đĩa rất kỹ ,mình ghi ở tốc độ thấp nhất của đĩa DVD Kachi là 4x ( đĩa chỉ có 8x thôi ) ,vậy theo như thằng bạn mình nói thì nếu đĩa DVD 16x mà mình cũng ghi ở tốc độ 4x thì sẽ chất lượng hơn đúng không vậy các bro ? mình cũng không biết có đúng không nên mới xin ý kiến của mấy bro .
Cám ơn nhiều nhé .

buihung

Administrator
Ðề: Hỗ trợ kỹ thuật về đĩa DVD

Bạn của bác nói đúng rồi.

duycom

Ban Quản Trị

Đúng mà cũng không đúng
Thật ra thì mình toàn burn @ max speed
:D

nếu bạn ghi dvd ở số x thấp thì bạn có thể sài chúng với những ổ đĩa dvdrom củ hơn, ít rớt đĩa hơn, còn bạn tự tin mình có thể luôn luôn sài dvdrom mới nhất thì bạn có thể ghi max speed.

James Vo

Member

vậy các bạn cho mình hỏi thêm một câu nữa là đĩa DVD 16x thì đương nhiên là bền hơn DVD 4x hả ? Hay là chúng chỉ giúp ta ghi đĩa nhanh hơn thôi .

sieucan

Active Member

Với đĩa tốt thì có thể nhưng với hàng chợ thì không vì muốn ghi nhanh thì 1 là dùng chất liệu phủ tốt 2 là lớp phủ có thể mỏng hơn.
Riêng đối với đầu ghi, nếu ghi nhiều mà cần chất lượng thì không nên mua loại tốc độ cao, vừa chóng hỏng ổ vừa phá đĩa.

Nên có 1 ổ để đọc và 1 để ghi riêng...

Chỉnh sửa lần cuối:

vậy các bạn cho mình hỏi thêm một câu nữa là đĩa DVD 16x thì đương nhiên là bền hơn DVD 4x hả ? Hay là chúng chỉ giúp ta ghi đĩa nhanh hơn thôi .

công nghệ mới nên nhanh hơn thôi. không tốt hơn đâu. chỉ có đĩa tốt hơn thôi. nên mua 1 đĩa về test bằng nero nó sẽ cho biết đĩa nhanh bao nhiêu x. đừng tin trên nhãn đĩa. rồi mua nhiều sau.

James Vo

Member

Mình hay ghi đĩa bằng NERO và thường ghi bằng chức năng multisession disc ( có nghĩa là ghi đĩa dồn lại ,không ghi tản mác tùm lum ) ,bro nào xài chức năng này rồi thì cho mình ý kiến xem ghi như vậy có hại hay lợi gì so với ghi bình thường không ?

sieucan

Active Member

Em hiểu sai rồi, ổ đĩa quang có cơ chế ghi liên tục, ghi hết file này mới ghi tiếp file khác và ghi liên tục chứ không ngắt quãng( không giống với HDD).
Multi... có nghĩa là em có thể ghi trên 1 đĩa CD nhiều lần VD: lần đầu tiên em ghi file A ghi xong trên đĩa có file A, lần sau em có thể ghi file B,C... trên đĩa có file A,B,C... Nó khác với bình thường nếu em ghi file A và close session thì đĩa đó không thể ghi tiếp file khác vào, kể cả CD RW cũng vậy em phải erase mới ghi lại được..

Cơ chế này có thể tiết kiêm đĩa nhưng lại tốn dung lượng đĩa vì cần 1 khoảng để ghi các session. Mặt khác vấn đề tương thích với các đầu đọc cũ cũng có vấn đề...

Bên trên