Hobbit 3D: The Desolation of Smaug

Sorry các bác! nhưng vì không hiểu hết nên tạo chủ đề để hỏi thêm kiến thức. Số là mình vừa xem xong Hobbit 3D The Desolation of Smaug bản bluray 2 dĩa, nhưng thắc mắc sao bản 3D này không đủ chiều sâu, hiệu ứng như mình xem ở rạp, ví dụ như cảnh con ong bay mà mình tưởng ngay mặt, hoặc cảnh chặt đầu con org bay vào mặt thì ở bản dĩa bluray không đủ hiệu ứng, lý do có phải là ngoài rạp là bản 3D 48fps nên hiệu ứng tốt hơn không? Vậy thì sau này hobbit này có bản 3D imax bluray không các bác?
Tks các cao thủ trước!

haipvg

Well-Known Member
Ðề: Hobbit 3D: The Desolation of Smaug

Chắc màn hình ở rạp lớn hơn nên cái gì cũng thấy gần hơn

caothudeche

Moderator

Thứ nhất là màn ở rạp lớn.
Thứ 2 là bạn đang xem trên thiết bị gì? máy Chiếu hay TV. Bạn chỉnh lại thiết lập chiều sâu, độ nổi 3D xem sao?
Mình nghĩ không phải tại nguồn phát.
Có lần ngày chủ nhật các rạp cháy vé phải chạy ra Rạp Quốc Gia xem. Ở đây mình nghĩ nguồn của họ hơn của mình là khác. Nhưng đó là lần đầu và cũng là lần cuối mình bước vào đó. Xem chán ngắt, chán hơn quá nhiều so với em LG 42 nhà mình.

Uh, quên nói rõ, ở nhà mình sử dụng TV 3D tầm trung plasma Samsung 55inch, hd player dune TV-303D. Tuy nhiên xem phim khác thì hiệu ứng khá tốt như silent hill revelation, thanh gươm đâm luôn vào mặt

caothudeche

Moderator

Uh, quên nói rõ, ở nhà mình sử dụng TV 3D tầm trung plasma Samsung 55inch, hd player dune TV-303D. Tuy nhiên xem phim khác thì hiệu ứng khá tốt như silent hill revelation, thanh gươm đâm luôn vào mặt

Mình chưa xem hết phim này nhưng có vẻ tổng thể phim này có chiều sâu hơn là nổi đó.

cnfan

Well-Known Member

Phim này kết thúc lửng lơ chắc để làm thêm phần sau đây. Minh xem ở nhà thấy vẫn thế, hiệu ứng 3 d là OK nhưng có thể vì 2 đĩa nên thời gian lâu, xem mỏi mát

Tống Công minh

Active Member

Có lẽ là do phim. Như phim Gravity mình thấy hiệu ứng 3D cũng toàn chìm vào trong. Cảnh mảnh vỡ "bay ra ngoài màn ảnh" cũng không thấy đã!

Đã xem tới xem lui, và thêm vài phim khác như Monkey King, PomPeii mà hiệu ứng 3D chỉ thấy chiều sâu, không thấy hiệu ứng chiều nổi. Có lẽ do nguồn phim. Vậy 3D này xem còn không bằng 2D

Các bạn cho mình hỏi "chiều sâu" và "chiều nổi" trong các loại phim 3D là gì? Làm sao phân biệt được chúng?
Xin cám ơn.

Bên trên