Học đại học hay không học đại học?

osiric

Well-Known Member
Chuyện học đại học, với nhưng người đã chọn nó, dĩ nhiên vất vả, với nhưng người không chọn nó cũng chẳng sướng hơn ai.
Là một trong những người đã học cả 2 con đường chính thống (đại học) và không chính thống (tự học qua thư viện, internet và kinh nghiệm), mình thấy bất an khi người Việt Nam càng ngày càng lầm lạc giữa chuyện "học đại học" và chuyện "được giáo dục".

Phàm đã là người, muốn trở thành người có tay nghề thì nhất thiết cần phải được giáo dục (educated) và học đại học chỉ là 1 cách để được educated.

Warren Buffet lấy bằng cử nhân quản trị kinh doanh của đại học Nebraska vào năm 19 tuổi và sau đó là bằng thạc sĩ của Đại học Columbia 1 năm sau đó, và vẫn tiếp tục theo học tại học viện tài chính New York.

William Henry "Bill" Gates tốt nghiệp phổ thông Lakeside School và thi đạt 1590/1600 SAT và được nhận vào học tại Harvard. Những kỷ lục mà Gates hoàn thành khi còn là sinh viên của trường đủ để Gates thấy rằng mình không cần phải theo đuổi tốt nghiệp nữa.

Một người được giáo dục cực kỳ chu toàn, một người là thiên tài được học ở một trường danh giá bậc nhất, khi danh tiếng tới được Việt Nam đã thành 2 "nhà giàu thất học".

Không rõ từ lúc nào, chuyện học đại học của Việt Nam cùng tất cả những hệ quả của nó đã trở thành một gánh nặng của xã hội, đi kèm với chất lượng giảng dạy tuột dốc được cổ vũ bởi nhưng thông tin bị bóp méo bản chất của những người "thành công không cần đại học" từ bên ngoài. Rõ ràng niềm tin của mọi người vào đại học đã giảm sút, dù hậu quả nhãn tiền của việc "không được giáo dục" quá rõ ràng, tay nghề thấp, khả năng tư duy thấp, khả năng kiểm chứng thông tin thấp...

Đại học hay không đại học, tùy bạn, nhưng đây là lời khuyên: hãy nhìn nhận đúng bản chất của nó và đi tìm cho mình một môi trường giáo dục tử tế.

ngùnHọc đại học hay không học đại học? - VnExpress
Suy ngẫm đi

Ðề: Học đại học hay không học đại học?

Cả thế giới chỉ có vài người được như Buffet và Bill, hơn nữa ở một xã hội trọng bằng cấp như VN, việc ko học đại học coi như đã đóng cửa với cơ hội kiếm việc làm của mình rồi.
Tuy nhiên, nếu gia đình bạn quá nhiều tiền, bạn chả cần phải học.

khai89

nói thật. Cứ học đi rồi sẽ biết mình sẽ học cái j ?

love_yejin

Huyền Thoại

Cả thế giới chỉ có vài người được như Buffet và Bill, hơn nữa ở một xã hội trọng bằng cấp như VN, việc ko học đại học coi như đã đóng cửa với cơ hội kiếm việc làm của mình rồi.
Tuy nhiên, nếu gia đình bạn quá nhiều tiền, bạn chả cần phải học.

chính xác, nếu có nhiều tiền thì khỏi cần học, như thằng Cường $ ấy, học hành ra ngô ra khoai j đâu, nhưng mà vẫn là tổng giám đốc đấy, mình có là Thạc sỹ thì gặp nó cũng phải dạ như thường
tóm lại, thix thì học, k thix thì thôi, chẳng ai ép, ở quê tôi hàng sáng vẫn có hàng chục thanh niên liêu lổng uống cf hút thuốc phì phèo, họ có học đâu mà vẫn sống đó (nhà có điều kiện)

hotshot

Active Member

Đi học nhận lương 1.000 Obama/tháng là thấy cao rồi. Còn mở 1 quán ăn mà bán được chứ chưa cần đắt là dư sức kiếm ngần ấy. Nhưng mà đi học dễ cua gái hơn ;))

chính xác, nếu có nhiều tiền thì khỏi cần học, như thằng Cường $ ấy, học hành ra ngô ra khoai j đâu, nhưng mà vẫn là tổng giám đốc đấy, mình có là Thạc sỹ thì gặp nó cũng phải dạ như thường

Chắc chỉ có mỗi mình bác là khi gặp cái tên Cường Đô-Na gì đó là dạ với nó, Còn khoảng hơn 99.9999999999% là gặp tên đó là quăng cục lơ với nó. Nó là cái quái gì phải dạ .

khai89

Chắc chỉ có mỗi mình bác là khi gặp cái tên Cường Đô-Na gì đó là dạ với nó, Còn khoảng hơn 99.9999999999% là gặp tên đó là quăng cục lơ với nó. Nó là cái quái gì phải dạ .

Nêu nó kí giấy cho e vài chiếc xe của nó thì chắc e dạ đc vài tiếng :))

edc

Active Member

Các bạn muón kiếm tiền nhiều thì các bác phải học. Hoc xong và đi làm rùi mà k kiếm đươc tiền thì lỗi do chính mình. đừng đổ lỗi cho ngươi khác
Thế giới này rất hiếm người k đi học mà có tiền.

s2c2t

Phải học. trừ phi có khả năng trở thành các vĩ nhân như Bill gate,... Hãy cứ phát triển theo xu hướng đi, đừng nghe đài báo nói "thừa thầy thiều thợ". Khi ra trường làm việc mới thấy việc học đáng giá như thế nào.
Nếu bạn học ĐH nhưng làm việc với chức danh công nhân, con mắt người khác nhìn bạn sẽ khác và chính bản thân bạn cũng ko phải hổ thẹn với chính bản thân vì mình đã cố gắng hết sức nhưng do thời cuộc, số phận ko tốt đẹp. Nếu bạn ko học đại học và ra trường làm cing6 nhân thì tất cả chỉ chốt lại 1 câu "thằng công nhân ấy mà...". hãy cố gằng học nhá.

stronglee

nói thật các bạn ạ
thời buổi này cái bằng đại học không còn giá trị như khoảng 10 năm về trước nữa vì đào tạo ra quá nhiều. bằng đại học hiện giờ chỉ tương đương trung cấp hay cao đẳng khoảng hơn 10 năm trở về trước mà thôi. thời buổi này cái bằng dh chỉ để chơi thôi, chả có gì hay ho. vì vậy nếu các bạn có dk thì nên tập trung vào mà kinh doanh đi có khi kại mau giàu hơn

Ngày xưa các xí nghiệp yêu cầu công nhân phải có bằng cấp 2. Ngày nay, các xí nghiệp yêu cầu công nhân phải có bằng cấp 3. Ngày mai, các xí nghiệp yêu cầu công nhân phải có bằng Đại học. Cho nên phải cố gắng lấy được tấm bằng đại học để tương lai cho đỡ khổ ( làm công nhân ấy mà )

godljke94

kể cả nó = bằng cao đẳng 10 năm trước thì nó vẫn là vật cần bác ạ, bây giờ nhà bác ko có điều kiện mà ko có bằng đại học xem, em đố bác sống được đấy. Em cũng thuộc dạng nhà ko có điều kiện nên năm nay em cố học để năm sau thi :x, chứ nếu mà nhà em có điều kiện thì em cũng đi theo anh cường obama rồi :))

edc

Active Member

nói thật các bạn ạ
thời buổi này cái bằng đại học không còn giá trị như khoảng 10 năm về trước nữa vì đào tạo ra quá nhiều. bằng đại học hiện giờ chỉ tương đương trung cấp hay cao đẳng khoảng hơn 10 năm trở về trước mà thôi. thời buổi này cái bằng dh chỉ để chơi thôi, chả có gì hay ho. vì vậy nếu các bạn có dk thì nên tập trung vào mà kinh doanh đi có khi kại mau giàu hơn

Bạn nhầm 1 chút rồi. để đào tạo lao động chất lượng cao thì phải mở rộng và PT đại hoc. Nhưng vấn đề là tại sao chất lượng học sinh và đào tạo giảm đi? nói ra thì dài lắm.........xin tóm lại. Vì tôi có tham ra hướng dẫn mấy SV làm luận văn của trương ĐH hàng đầu VN tôi thấy ngày càng nhiều SV học càng tệ hại và càng lười.
- Bố mẹ chưa bao h hướng cho con cách sống và làm việc tự lập (rất nguy hiêm)
- SV chỉ cần thi đỗ vao ĐH sau đó học hành lởm khởm, học chỉ để thi
- sau 5 năm hoc đến khi làm Luân văn tốt nghiệp rất ít SV biết tự tìm tài liệu, cái j cũng hỏi,................... k biết chủ động và cách thức làm viêc. túm lại là rất kém và ngày càng kém
- Chương trình đào tạo có đổi mới nhưng chỉ làm SV lười và k biết gì nếu k chịu khó tìm hiểu và học nghiêm túc.
- Còn wa nhiều GS. TS dạy theo kiểu Tôi nói các cậu ghi và chép....hiểu được hay k là 1 chuyện khác. Em nói thật chứ dạy theo kiểu lý thuyết mà SV hiểu được CN lọc dầu, chưng cất, chế tạo thiết bị.........................mà sv nắm được và làm chủ được CN thì mới là chuyện lạ. Có khi học xong SV còn k biết thiết bị đó như thế nào =((
- còn vài thứ k tiện nói ~O)~O)~O)

VAN_LOC

Well-Known Member

Học chỉ để nâng cao tầm nhận thức thôi .........Lỡ sau này có làm ông này bà nọ còn biết đường mà né chứ.....

Nếu vì học thức, vì kiến thức, vì kỹ năng, vì một cái nghề mà mình đam mê, vì một ước mơ mà mình dám chắc sẽ theo đuổi nó dù sau này có cực đến đâu, thì nên đi học ĐH.

Đó là 1 lý tưởng tốt. Nhưng khoảng cách từ lý thuyết đến thực tế khá xa. Có khi nó là 2 đường song song, không có điểm giao. Chí ít nó cũng đúng với tình hình ở VN hiện tại

Bạn nhầm 1 chút rồi. để đào tạo lao động chất lượng cao thì phải mở rộng và PT đại hoc. Nhưng vấn đề là tại sao chất lượng học sinh và đào tạo giảm đi? nói ra thì dài lắm.........xin tóm lại. Vì tôi có tham ra hướng dẫn mấy SV làm luận văn của trương ĐH hàng đầu VN tôi thấy ngày càng nhiều SV học càng tệ hại và càng lười.
- Bố mẹ chưa bao h hướng cho con cách sống và làm việc tự lập (rất nguy hiêm)
- SV chỉ cần thi đỗ vao ĐH sau đó học hành lởm khởm, học chỉ để thi
- sau 5 năm hoc đến khi làm Luân văn tốt nghiệp rất ít SV biết tự tìm tài liệu, cái j cũng hỏi,................... k biết chủ động và cách thức làm viêc. túm lại là rất kém và ngày càng kém
- Chương trình đào tạo có đổi mới nhưng chỉ làm SV lười và k biết gì nếu k chịu khó tìm hiểu và học nghiêm túc.
- Còn wa nhiều GS. TS dạy theo kiểu Tôi nói các cậu ghi và chép....hiểu được hay k là 1 chuyện khác. Em nói thật chứ dạy theo kiểu lý thuyết mà SV hiểu được CN lọc dầu, chưng cất, chế tạo thiết bị.........................mà sv nắm được và làm chủ được CN thì mới là chuyện lạ. Có khi học xong SV còn k biết thiết bị đó như thế nào =((
- còn vài thứ k tiện nói ~O)~O)~O)

Bác nói đúng đấy nhưng chỉ đúng 1 phần. Tôi kể cho bác thấy cái phần còn lại nhé.
Bác có biết ngày xưa tôi học ngôn ngữ hợp ngữ bằng gì không ? Bằng giấy
Bác có biết ngày xưa tôi học PLC bằng gì không ? Bằng giấy
Bác có biết ngày xưa tôi học sử dụng 1 phần mềm vẽ mạch điện tử bằng gì không ? Bằng giấy
Bạn có biết ngày xưa tôi từng học 1 ngày 12 tiết học cho 1 môn học vì sao không ? Ông thầy chạy show nhiều quá nên ổng trả nợ
Bạn có biết tụi tui đi thực tập trong xưởng của trường, các thiết bị, máy móc có độ tuổi như thế nào không? Có cái bằng tuổi và lớn hơn tuổi của ba tui. Các cái còn lại tui phải gọi tụi nó bằng chú
Bạn có biết ngày xưa tôi học những môn mà sau này tôi ngẫm nghỉ : " mẹ nó, học môn này làm quái gì chứ "
Bạn có biết tui đi học tại 1 trường công lập khá nổi tiếng của Sài Gòn không? Nhưng chỉ hữu danh mà vô thực
.....
.....
Bạn có biết ....................... Tui hận cái giáo dục theo kiểu VN đến mức nào không

Dù sao đi chăng nữa, nếu định cư tại VN, nên lấy bằng đại học cho Oách với đời :)) Với lại cho cuộc đời đỡ khổ

phuongotaku

nói thật các bạn ạ

Bạn nói cũng đúng nhưng bằng cấp tạo ra con đường đỡ gập ghềnh hơn khi bạn bước vào đời. Nếu cái bằng ĐH chỉ để chơi thì chả có phụ huynh nào phải ki cóp từng đồng cho con đi học ĐH dù thi cử chả dễ dàng gì. Với nhiều người, bằng ĐH vẫn là tấm vé để đi đến tương lai tốt hơn, với nhiều nhà tuyển dụng, đây vẫn là cái chuẩn mực đầu tiên.
Giàu + ko có kiến thức thì chỉ coi là trọc phú thôi

Ở VN giờ quan trọng gì bằng cấp nữa :

" Nhất thân , nhì thế " Học làm đếch gì ? Muốn học qua nước ngoài học , chất xám tới đâu tiền kiếm được tới đó

Còn ở VN : Cầm cái bằng cơ khí 3/7 hoặc 5/7 làm tăng ca như trâu => lương vẫn thua và làm vất vả hơn thằng bảo Vệ Ngân hàng chỉ có cái bằng lớp 9 ............ Do người nhà giới thiệu vô làm

Như đâu xa : Bảo vệ báo công an thành phố , lương thì chỉ có 3,5 > 4 triệu thôi , tuy nhiên : Thưởng tuần báo , thưởng lung tung => Lương trung bình 7 triệu 1 tháng .

Muốn làm bảo vệ ở báo công an thì : Phải có người thân giới thiệu vô . Bắt buộc không theo đạo thiên chúa ? Mịa nhảm chưa từng thấy

Sau 10 năm đi làm. Tôi đúc kết một số kinh nghiệm vế cái chiện đi học đại học như sau:
* nếu có tiền: nên ra nước ngoài mà học. Trong tư tưởng cứ nghỉ mình là thượng đế, hãy chọn những trường có chất lượng mà đâm đầu vào học. Sau khi học xong, hãy tìm cách ở lại luôn, đừng quay lại VN. Bạn phải biết rằng đầu tư cho việc học cũng giống như mình đang đầu tư kinh doanh. Mà một khi đầu tư thì mình mong nó sẽ sinh lời. Sinh lời từ việc kiếm tiền ( thu hồi vốn nhanh và sinh lãi cũng phải nhanh ) đồng thời kiến thức cũng phải tăng. Giả sử bạn tốt nghiệp loại giỏi trong một trường đại học kỹ thuật nào đó tại Mỹ. Bạn ở luôn tại Mỹ. Khi đó đồng vốn bạn bỏ ra khi đi học sẽ thu về khá nhanh đồng thời kiến thức bạn sẽ tăng cũng kha khá. Khi bạn về VN làm việc. Đồng vốn đầu tư ban đầu bạn sẽ thu về khá chậm, có thể bạn sẽ bị phá sản, thậm chí không thu hồi vốn được.
Kiến thức của bạn sẽ phí nếu làm việc tại VN. Nó không tương xứng so với chất xám bạn đang có. Nếu làm ở VN, 3 năm sau bạn trở lại Mỹ. Lúc đó bạn có hãnh diện là bạn đã tốt nghiệp loại giỏi hay không. Hay bạn cảm thấy mình đang tụt hậu đáng kể.
Giáo sư Châu sẽ không nổi tiếng nếu như ông ấy làm việc tại VN
Nếu không có tiền : hãy cố gắng lấy được tấm bằng đại học. VN đang chạy theo mốt là phải có tấm bằng đại học. Bạn không có tấm bằng này thì bạn sẽ gặp nhiều sóng gió khi đi làm. Nếu không sở hữu được tấm bằng thật , hãy kiếm 1 cái bằng giả cũng được. Bạn đừng lo, kiến thức của người có tấm bằng thật hay giả là như nhau

Bên trên