Hỏi = Anh em cho hỏi chút về Power Amp

sirthuc

Member
Xin phép vào thẳng vấn đề luôn, nhờ anh em cho ý kiến.

- mình đang dùng con Inte Amp Pionner A30k (có chức năng power direct, nghĩa là dùng nó làm con power amp).
- mình cho tín hiệu từ RCA của soundcard máy tính ra con A30k và để chế độ power direct để nghe nhạc, khi đó, tín hiệu xử lý âm thanh ngon hay không là chỉ do chất lượng soundcard đúng không? con A30k chỉ là power thôi đúng không?

- nếu đúng thì giờ mình mua xừ một cái power amp xịn xịn về nghe nhạc thì có hơn là mua 1 con inte amp không? vì soundcard khá rồi, asus stx + mod full opamp.
- nếu mua power amp là giải pháp ngon hơn, thì mua power nào? hiện loa đang chơi con monitor audio rx6, mình hay nghe kiểu lệ quyên, như quỳnh. Đọc loanh quanh thấy power của audiolab, arcam... có ổn không?

cám ơn anh em nhiều nhiều.

justbenice

Moderator
Ðề: Hỏi = Anh em cho hỏi chút về Power Amp

Tùy gu bác ạ. Người thì thích đánh thẳng direct từ nguồn phát ra power và lên loa luôn. Nghe kiểu này mộc mạc, có sao nghe vậy, nguồn tốt nghe tốt, dở nghe dở.
Người thì thích tín hiệu đc xử lý qua phần pre của Inte Amp, chỉnh đc bass treble các kiểu rồi mới khuyếc đại và ra loa.

Mình thì đang dùng kiểu đánh thẳng từ nguồn phát ra pow cho khỏe.

sirthuc

Member

không anh em nào cho ý kiến nữa à?

vinagoh

Well-Known Member

Bác dùng MA RX6 thì kiếm con Pow NAD hoặc kiếm con Amp 375bee cho lành. Cho A30 lên sàn.
Mấy con Pow Arcam, Audiolab kg ăn thua nhé.

pkhaudio

Active Member

Ampli gồm Pre + Power
Power ampli thì chỉ có Power
Cứ thế mà chơi, còn chuyện hay dở là cảm tính mỗi người, bác nghe hay là được rồi còn ý kiến người khác chỉ là tham khảo

Không ít người cứ hỏi người khác hay ko ... ? bác bỏ tiền ra bác hưởng thụ hay cho người khác hưởng thụ
ghi nhớ: " Tiền nào của đó"

winterfell101

Well-Known Member

Ampli gồm Pre + Power
Power ampli thì chỉ có Power
Cứ thế mà chơi, còn chuyện hay dở là cảm tính mỗi người, bác nghe hay là được rồi còn ý kiến người khác chỉ là tham khảo

Không ít người cứ hỏi người khác hay ko ... ? bác bỏ tiền ra bác hưởng thụ hay cho người khác hưởng thụ
ghi nhớ: " Tiền nào của đó"

Hỏi để tham khảo bác ơi, có nhiều người mất tiền ng* cũng vì không chịu hỏi đấy ạh :), ( e chẳng hạn :)

chetaomay

Well-Known Member

diễn đàn là để tham khảo mà,,,kkk. Không có diễn đàn này e không biết chơi sao đó, tiền ng* thì cũng có, mà được nhiều hơn mất kkk. Bác chủ topic nghe Lệ Quyên,...e vote cho Rotel bác ạ. :)

do_long_khach

Well-Known Member

Bây h mấy bộ pre pow Rotel các shop rất sẵn. Bác chủ topic đến test có pre và ko có pre là biết liền. Em đã thử thấy có vẫn hay hơn kha khá.

welldone

Well-Known Member

Hỏi nhiều quá thành đẽo cày giữa đường thì cũng khổ. ;))

Ông này toàn vào làm người ta cụt hứng! Dù gì cũng là hỏi, chắc gì người hỏi nge rồi theo đâu mà khéo lo. Lol

DanielTran

Well-Known Member

Nếu theo quan điểm tín hiệu đi ngắn nhất thì tốt nhất, sẽ chọn đi thẳng ra power amp.

Nếu theo quan điểm khoa học về các tính chất của dòng điện, thì phải có pre-pow mới hay.

Hiểu biết của mình cho đến giờ phút này, thì phải có pre + pow là điều kiện cần; và 2 thiết bị này phải hợp nhau là điều kiện đủ.

sirthuc

Member

Nếu theo quan điểm tín hiệu đi ngắn nhất thì tốt nhất, sẽ chọn đi thẳng ra power amp.

Nếu theo quan điểm khoa học về các tính chất của dòng điện, thì phải có pre-pow mới hay.

Hiểu biết của mình cho đến giờ phút này, thì phải có pre + pow là điều kiện cần; và 2 thiết bị này phải hợp nhau là điều kiện đủ.
1. thực ra đâu có cần đường ngắn nhất?
2. thì tất nhiên là có pre-pow nghe mới hay, nhưng do không đủ tiền mua 2 con, vả lại cái soundcard ngon cũng đóng vai trò là pre rồi còn gì nữa? tất nhiên con pre này không thể hay bằng con pre 20 triệu được. thế nên giải pháp coi như soundcard là pre, vừa rẻ tiền vừa gọn gàng trong máy tính, còn mua thêm con pow thôi, chứ không cần thiết con inte amp làm gì nữa.
3. nếu mua cả pre và pow, thì hầu như ai chả mua cùng hãng.

4. tóm lại vấn đề mình muốn hỏi, là giờ nâng cấp thì nên nâng con inte amp ngon hơn, hay mua con pow thôi, tầm 20tr, ví dụ là audiolab 8200A hay 8200P

DanielTran

Well-Known Member

1. thực ra đâu có cần đường ngắn nhất?
2. thì tất nhiên là có pre-pow nghe mới hay, nhưng do không đủ tiền mua 2 con, vả lại cái soundcard ngon cũng đóng vai trò là pre rồi còn gì nữa? tất nhiên con pre này không thể hay bằng con pre 20 triệu được. thế nên giải pháp coi như soundcard là pre, vừa rẻ tiền vừa gọn gàng trong máy tính, còn mua thêm con pow thôi, chứ không cần thiết con inte amp làm gì nữa.
3. nếu mua cả pre và pow, thì hầu như ai chả mua cùng hãng.

4. tóm lại vấn đề mình muốn hỏi, là giờ nâng cấp thì nên nâng con inte amp ngon hơn, hay mua con pow thôi, tầm 20tr, ví dụ là audiolab 8200A hay 8200P

Nếu bác nghĩ rằng bác biết đủ rồi thì cần gì hỏi cho phí thời gian của mọi người vậy?
Theo quan điểm câu 1-2-3 của bác thì đã có sẵn câu trả lời cho 4 rồi.

sirthuc

Member

Nếu bác nghĩ rằng bác biết đủ rồi thì cần gì hỏi cho phí thời gian của mọi người vậy?
Theo quan điểm câu 1-2-3 của bác thì đã có sẵn câu trả lời cho 4 rồi.
mình không biết nên mới hỏi, vấn đề cần hỏi là nên mua con inte amp, hay chỉ cần mua con pow luôn, và mua con pow thì là con nào ý.

mình muốn hỏi do không biết cái mình biết có đúng không, chứ khẳng định được rồi thì hỏi làm gì nữa?

giờ có soundcard xử lý phần pre rồi, mà lại xử lý pre tiếp ở con inte amp thì là 2 lần à? liệu thế có phí không? nếu phí thì dồn tiền mua con có 1 chức năng pow thôi, thì sẽ được cái chức năng pow ngon hơn.

chetaomay

Well-Known Member

Mua pow đi, nếu con soundcard không đáp ứng đc yêu cầu, tính tiếp pre. :D. Không muộn, k phí, đồ mua rồi cũng được trải nghiệm

vinagoh

Well-Known Member

Điều quan trọng hơn là mua con gì (pre, pow, inter.....) hợp với cặp RX6 kìa. :)
Con 375BEE có chức năng làm Pre, Pow và cả Amp tích hợp. Bác cứ múc về dùng pre sound card xuất ra Pow để thử nghiệm.
Thêm 1 con Pre tube nữa cho thử nghiệm tiếp theo.....

Thiết bị âm nhạc luôn luôn không làm cho chúng ta hài lòng...... :D

sirthuc

Member

thế có vẻ mình hiểu đúng, chỉ cần mua con pow là được, pre nếu cần tính sau.

chắc nên mua con 1 chức năng pow thôi, cho nó chuyên trách, chứ mua con nhạc nào cũng nhảy sợ chả nhạc nào nhảy hay :)

con pow audiolab 8200 được ko nhỉ? hay pow cambridge? hay...

winterfell101

Well-Known Member

chắc nên mua con 1 chức năng pow thôi, cho nó chuyên trách, chứ mua con nhạc nào cũng nhảy sợ chả nhạc nào nhảy hay :)

Bác chơi đa kênh hay stereo? Ngân sách bao nhiêu bác?

rockloccoc

Well-Known Member

Trước em cũng dùng pre 8000s và pow 8000p đánh với RX6, được 1 tháng thì em...bán RX6 và 8000p. Sau đó em mua lại 8200p ghép với focal 816v, và em vẫn tạm giữ lại đến bây giờ. Thế nên quan điểm của em, bác nên....đổi loa trước :D
Mà con 8200p hay ở chỗ là có 2 đường vào, em cắm cả nghe nhạc xem phim vào, tận dụng 1 cặp loa làm front luôn, đâm lại "hợp, vừa, như ý" :p

Bên trên