Hỏi cách Convert các file .VOB thành một file MKV

khoanv1989

Well-Known Member
Như tiêu đề,có bạn nào chỉ giúp mình cách cách Convert các file .VOB thành một file MKV
Ví dụ khi download 1 File bằng Torrent về và mở ra trong Folder VIDEO_TS có nhiều file VTS_01_0,VTS_01_1,VTS_01_2,VTS_01_3
Điển hình là các DVD hài tết gần đây,vậy có cách nào để chuyển đổi nó thành 1 file ?
Có bác nào biết chỉ mình nhé
Thanks !

vkc

Well-Known Member
Bạn lên GG kiếm soft Make MKV (free) làm đơn giản mà chất lượng giữ nguyên, khỏi làm rườm ra chi cho mệt....chỉ đơn giản là bỏ đống files VOB (DVD) vào và output ra MKV....just 1 click :)

khoanv1989

Well-Known Member
Ðề: Hỏi cách Convert các file .VOB thành một file MKV

Hehe cảm ơn hai bác nhiều nhé.

TBIZ

Well-Known Member
Bạn có thể sài Handbrake để convert, mình đang convert các đĩa karaoke của PBN sang MKV, dung lượng giảm được 1/2 và chất lượng hình ảnh mịn hơn, âm thanh không đổi.

Mã:
http://handbrake.fr

Hình ảnh minh họa:

moment

Active Member
Ðề: Hỏi cách Convert các file .VOB thành một file MKV

Đúng là chỉ có đam mê mới chịu khó tìm hiểu để làm 1 cái chuyên nghiệp nhất, còn lại là mì ăn liền cho nó nhanh :)

TBIZ

Well-Known Member
Dùng HB khá trực quan và cho hiệu quả tương đối tốt, các bạn so sánh 2 file VOB nguyên gốc 315MB và 1 file mình encode ra MKV 26MB, audio mình nhỡ set 128kbps nên giảm đôi chút nhưng hình ảnh cải thiện hơn file gốc.

moment

Active Member
Ðề: Re: Hỏi cách Convert các file .VOB thành một file MKV

hình ảnh cải thiện hơn file gốc.
Xưa giờ chỉ biết rip xong chất lượng gần đạt như file gốc chứ chưa thấy phần mềm nào làm nó đẹp hơn file gốc cả :D
Cái hình screenshot của bạn chẳng qua là 1 cái hình lớn và 1 cái hình nhỏ hơn và đã khử quét mành nên cảm giác vậy thôi.
Hơn nữa, khi rip DVD chủ yếu là rip hình (chọn bitrate phù hợp), khử quét mành thôi, âm thanh nên giữ nguyên nếu là AC3. Những DVD ngày xưa âm thanh thường là lossless WAV mới phải encode xuống mp3 hoặc ac3.

TBIZ

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Hỏi cách Convert các file .VOB thành một file MKV

Xưa giờ chỉ biết rip xong chất lượng gần đạt như file gốc chứ chưa thấy phần mềm nào làm nó đẹp hơn file gốc cả :D
Cái hình screenshot của bạn chẳng qua là 1 cái hình lớn và 1 cái hình nhỏ hơn và đã khử quét mành nên cảm giác vậy thôi.
Hơn nữa, khi rip DVD chủ yếu là rip hình (chọn bitrate phù hợp), khử quét mành thôi, âm thanh nên giữ nguyên nếu là AC3. Những DVD ngày xưa âm thanh thường là lossless WAV mới phải encode xuống mp3 hoặc ac3.

Với đinh dạng HD từ file Bluray thì chất lượng encode xong thấp hơn file gốc là điều chắc chắn.

mình thấy DVD thì file gốc (nhất là DVD cũ) thường bị hiện tượng răng lược và nhòe hình, encode dùng 1 vài filter làm hình ảnh mịn, sáng hơn một cách rõ rệt bạn, dung lượng giảm đi tương đối.

Audio file trên mình lỡ set AAC, thường mình để AC3 passthru hoặc Auto pasthru :D

Chỉnh sửa lần cuối:

moment

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Hỏi cách Convert các file .VOB thành một file MKV

mình thấy DVD thì file gốc (nhất là DVD cũ) thường bị hiện tượng răng lược và nhòe hình, encode dùng 1 vài filter làm hình ảnh mịn, sáng hơn một cách rõ rệt bạn, dung lượng giảm đi tương đối.
Chắc bác cảm giác thế thôi :D. Tất cả các DVD NTSC đều có độ phân giải 480i (720x480) và ghi theo kiểu quét mành - interlaced (tuần tự xen kẽ, chẵn lẻ) nên khi bạn play trên bất kỳ thiết bị nào phải khử cái này (theo bạn gọi là "răng lược"), nếu bác play trên máy tính mà ko bật deinterlace thì đều thấy cái "răng lược" đó chứ chẳng cứ là cũ hay mới. Còn mấy DVD sx ở VN ta ghi theo hệ PAL nó sẽ là 576p (720x576) tất nhiên là kiểu Progressive (liên tục) nên bạn ko thấy cái "răng lược" đó. Chứ bác mà nói nó đẹp hơn cả source là lại khối gạch đá đấy :D.

TBIZ

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Hỏi cách Convert các file .VOB thành một file MKV

Chắc bác cảm giác thế thôi :D. Tất cả các DVD NTSC đều có độ phân giải 480i (720x480) và ghi theo kiểu quét mành - interlaced (tuần tự xen kẽ, chẵn lẻ) nên khi bạn play trên bất kỳ thiết bị nào phải khử cái này (theo bạn gọi là "răng lược"), nếu bác play trên máy tính mà ko bật deinterlace thì đều thấy cái "răng lược" đó chứ chẳng cứ là cũ hay mới. Còn mấy DVD sx ở VN ta ghi theo hệ PAL nó sẽ là 576p (720x576) tất nhiên là kiểu Progressive (liên tục) nên bạn ko thấy cái "răng lược" đó. Chứ bác mà nói nó đẹp hơn cả source là lại khối gạch đá đấy :D.

Mình ko nói bản encode đẹp hơn bản gốc nên dùng từ mịn hơn theo cảm giác của riêng mình thui :D, mất time chút nhưng tiết kiệm dung lượng khá khá nên mình share cho chủ topic cách mình thường làm MOV -> MKV.

Bên trên