Hỏi cách set up PC khi connect eSATA dock?

onghogia

Member
Mình có cái ICY dock kết nối cổng eSATA với PC. Làm thế nào để PC nhận cổng eSATA nhỉ. Bạn nào biết chỉ giúp mình với. Có chỉ dẫn bằng hình ảnh thì tốt quá . Cảm ơn.

Ðề: Hỏi cách set up PC khi connect eSATA dock?

phần lớn khi cắm dock kết nối với máy tính bằng cổng eSata thì máy tự nhận bác ạ , y như cắm cống USB đó

No2

thường thì khi mua dock nó có đĩa cài chứ Bác

kinggai

Well-Known Member

Cái đĩa cài đó chỉ dành cho win 98 thui. XP thì tự nhận. Mình mua dock vantec về chỉ cần cắm cái card esata vào sau máy, nối dây là chạy luôn. Còn trường hợp ko kết nối esata được thì phải xem trong CMOS enable AHCI. Ở diễn đàn cũng đã nói về trường hợp này rùi.

onghogia

Member

Cái đĩa cài đó chỉ dành cho win 98 thui. XP thì tự nhận. Mình mua dock vantec về chỉ cần cắm cái card esata vào sau máy, nối dây là chạy luôn. Còn trường hợp ko kết nối esata được thì phải xem trong CMOS enable AHCI. Ở diễn đàn cũng đã nói về trường hợp này rùi.[/QUOTE
Cảm ơn bạn. Máy mình cài XP, khi khởi động nó cứ treo mãi ở cái dòng
verifying data mặc dù phía trên nó đã detect được HDD gắn ngoài qua dock. K hiểu là tại sao.

kinggai

Well-Known Member

Bạn kiểm tra lại việc đấu nối giữa HDD và dock vì khi mua về (dock vantec) mình ko sập hết nấc ổ cứng nên khi cắm esata máy tính vẫn nhận dock nhưng ko hiện ổ cứng.

tuan_ok

Well-Known Member

bác xem lại có nối cái dây như vậy chưa :

như vậy cắm vào là nó nhận ngay!

Chỉnh sửa lần cuối:

onghogia

Member

bác xem lại có nối cái dây như vậy chưa :

như vậy cắm vào là nó nhận ngay!

Cảm ơn bạn. Mình cắm rồi, trước đó đã đem ra cửa hàng cắm test OK rồi. Nhưng khi mang về nhà bật lên khi khởi động nó cứ treo mãi ở cái dòng "verifying data " (khi vẫn chưa vào Win ) mặc dù phía trên nó đã detect được HDD cùng dung lượng HDD gắn ngoài qua dock. K hiểu là tại sao.

Chỉnh sửa lần cuối:

meomatto

Active Member

Cái bệnh này, khi đang Load thì phải để im, cỡ khoảng 4-5' thì nó mới vào Win dc. Do Bios đang nạp thông tin thôi với cả Bác dung Xp thì nó hay bị lởm khởm với cái vấn đề AHCI với cả E-Sata này lắm.

tuan_ok

Well-Known Member

bác thử Repair lại cái XP của bác lại xem sao .
Cái bệnh này, khi đang Load thì phải để im, cỡ khoảng 4-5' thì nó mới vào Win dc. Do Bios đang nạp thông tin thôi với cả Bác dung Xp thì nó hay bị lởm khởm với cái vấn đề AHCI với cả E-Sata này lắm.

meomatto

Active Member

Cảm ơn Bác! Em không có nhiều kiến thức về Os nên cũng chả biết sửa kiểu gì nữa. Đang băn khoăn không biết có nên chuyển sang dùng Win7 hay không hay là dùng XP Sp3 bào chế trên mạng theo phong cách Vista. Với cả nhiều Soft đang cài đã thuốc ổn định nên xóa đi lại tiếc. Hehe.
Bác bảo Repair như thế nào là thượng sách bây giờ???

nothing

Member

đánh dấu vì cũng đang có nhu cầu giống bạn này, chờ giải pháp để không phải xóa XP vì đang cài mấy món cần thiết (mà lại chỉ chạy trên XP)

tuan_ok

Well-Known Member

Cảm ơn Bác! Em không có nhiều kiến thức về Os nên cũng chả biết sửa kiểu gì nữa. Đang băn khoăn không biết có nên chuyển sang dùng Win7 hay không hay là dùng XP Sp3 bào chế trên mạng theo phong cách Vista. Với cả nhiều Soft đang cài đã thuốc ổn định nên xóa đi lại tiếc. Hehe.
Bác bảo Repair như thế nào là thượng sách bây giờ???

em trích lại bài viết thế này cho bác dễ nhìn nhé . nó thuộc dạng gọi là mình cài lại 1 phần HĐH ,cứ như là mình cài mới nhưng lại không phải :
Bác khởi động bằng CD
CHỌN DÒNG TRÊN

Nhấn F8
Chọn ổ đĩa cài đặt bản Windows muốn sửa, chọn R để bắt đầu quá trình sửa chữa Repair

Nếu không thấy lựa chọn To repair the selected Windows XP installation, press R như hình trên , ngừng quá trình khởi động ngay lập tức. Nếu cố gắng cài đặt, bạn sẽ cài mới Windows thay vì sửa chữa và ghi đè mọi dữ liệu trước đó

Sau 1 tới 2 lần khởi động lại, Windows sẽ xuất hiện trở lại “như mới”, nhưng các phần mềm và thiết lập vẫn được giữ nguyên.
(Copy)

Chỉnh sửa lần cuối:

meomatto

Active Member

Cảm ơn Bác nhé! Để em thư xem thế nào! :D

Bên trên