Hỏi - chuẩn âm thanh DTS-HD và Dolby Digital

thanhyk

Well-Known Member
Em hay xem phim Bluray, thấy phần âm thanh có lựa chọn: 'dts-hd' và 'dolby digital'. Các bác cho em hỏi chọn chuẩn nào âm thanh hay hơn ạ, em thấy Dolby Digital cho âm thanh lớn hơn nhưng hình như ít chi tiết hơn. Vd xem thông số phim dưới thấy băng thông dolyby digital thấp hơn dts-hd.

AUDIO:
Codec Language Bitrate Description
----- -------- ------- -----------
DTS-HD Master Audio English 3409 kbps 5.1 / 48 kHz / 3409 kbps / 24-bit (DTS Core: 5.1 / 48 kHz / 1509 kbps / 24-bit)
Dolby Digital Audio French 640 kbps 5.1 / 48 kHz / 640 kbps / DN -4dB
Mong các bạn giải thích.

caothudeche

Moderator
Em hay xem phim Bluray, thấy phần âm thanh có lựa chọn: 'dts-hd' và 'dolby digital'. Các bác cho em hỏi chọn chuẩn nào âm thanh hay hơn ạ, em thấy Dolby Digital cho âm thanh lớn hơn nhưng hình như ít chi tiết hơn. Vd xem thông số phim dưới thấy băng thông dolyby digital thấp hơn dts-hd.

AUDIO:
Codec Language Bitrate Description
----- -------- ------- -----------
DTS-HD Master Audio English 3409 kbps 5.1 / 48 kHz / 3409 kbps / 24-bit (DTS Core: 5.1 / 48 kHz / 1509 kbps / 24-bit)
Dolby Digital Audio French 640 kbps 5.1 / 48 kHz / 640 kbps / DN -4dB
Mong các bạn giải thích.
2 cái nó thuộc 2 đẳng cấp khác nhau bạn nhé.
Để so sánh với DTS-HD MA thì phải là Dolby True HD. Còn Dolby Digital là đàn anh của Dolby True HD, là âm thanh nén mất dữ liệu (lossy), không thể đem so với âm thanh lossless trên DTS-HD MA hay True HD được.

thanhyk

Well-Known Member
Em hiểu theo ý bác có phải là (giả dụ dàn âm thanh có hỗ trợ mọi chuẩn âm thanh), thì âm thanh dts-hdma vẫn tốt hơn dolby digital trong vd phim trên. Nguồn âm thanh trong phim có nhiều chuẩn định dạng để đáp ứng mọi thiết bị đọc và giải mã amply từ thế hệ cũ đến mới thôi. Thanks bác.

caothudeche

Moderator
Em hiểu theo ý bác có phải là (giả dụ dàn âm thanh có hỗ trợ mọi chuẩn âm thanh), thì âm thanh dts-hdma vẫn tốt hơn dolby digital trong vd phim trên. Nguồn âm thanh trong phim có nhiều chuẩn định dạng để đáp ứng mọi thiết bị đọc và giải mã amply từ thế hệ cũ đến mới thôi. Thanks bác.
Chỗ này có chỗ không đúng lắm.
- Đương nhiên là DTS-HD MA tốt hơn hẳn Dolby Digital (DD), điều này không cần bàn cãi nhiều.
- Có nhiều chuẩn định dạng không hẳn là để đáp ứng mọi thiết bị đọc và giải mã từ cũ đến mới:
+ Thứ nhất là DTS và Dolby là 2 tên tuổi lớn trong thế giới định dạng âm thanh đa kênh. Chúng phát triển song song cạnh tranh với nhau chứ không phải là cái mới cái cũ.
Dolby Digital là chuẩn nén âm thanh đa kênh mất dữ liệu của Dolby Lab, và đối trọng với nó là DTS. Hai cái này chúng ta cứ coi nó như là chuẩn nén âm thanh cũ.
Còn DTS-HD MA & True HD là 2 chuẩn mới cao cấp hơn, nén không mất dữ liệu. Việc lựa chọn giữa 2 chuẩn này còn nhiều vấn đề, nói chung là chúng không có nhiều khác biệt.
+ Điểm thứ 2 là trong cấu trúc của DTS-HD MA có phần core DTS, bởi vậy nó sẽ tương thích ngược với các thiết bị không hỗ trợ DTS-HD MA. Điều này cũng tương tự với Dolby.
Việc 1 thiết bị không hỗ trợ DTS-HD MA không có nghĩa là với file có chứa DD audio như trên nó được hỗ. Hỗ trợ hay không phụ thuộc vào nhà sản xuất. Thực tế thì đa số AVR đều hỗ trợ cả DTS và Dobly.

+ Điểm thứ 3: Ở trên chỉ là nói cho nguy hiểm tí thôi. Việc người ta thêm nhiều định dạng âm thanh lý do chủ yếu là ngôn ngữ và việc thêm bớt của người dùng.
Thường thì một bộ phim bạn tải sẽ có 1 track âm thanh với ngôn ngữ gốc, chất lượng cao nhất có thể là DTS-HD MA hoặc True HD, cũng có thể đời thấp hơn.
Sau đó thì chính nhà sản xuất hoặc người dùng thêm các bản ngôn ngữ khác, thuyết minh... vào. Nhưng để tiết kiệm dung lượng thì họ chỉ nén ở DD hoặc DTS thôi.

Bên trên