[Hỏi đáp] cách mux audio với video không bằng về thời gian

hkhang

Active Member
như tiêu đề mình có 1 file audio của phim Happy Feet Two (2011) 720p EbP & k3nz0 dài 1h32' 59'' với file video Happy.Feet.Two.2011.720p.BluRay.x264-Felony 2 bản khác nhóm rip nên độ dài không bằng nhau 1h39' 30'' vậy có cách nào để dùng MKVtoolnix mux lai chung không ak...

Ðề: [Hỏi đáp] cách mux audio với video không bằng về thời gian

như tiêu đề mình có 1 file audio của phim Happy Feet Two (2011) 720p EbP & k3nz0 dài 1h32' 59'' với file video Happy.Feet.Two.2011.720p.BluRay.x264-Felony 2 bản khác nhóm rip nên độ dài không bằng nhau 1h39' 30'' vậy có cách nào để dùng MKVtoolnix mux lai chung không ak...

Cái file 1h32' kia là bản PAL, dành cho video có framerate 25fps
còn cái video kia lại có 23.976fps thôi.

Bạn cho cả 2 file vào MKVtoolnix, click chọn track video, chọn tab Format specific option chọn FPS là 25 xem sao.

vkc

Well-Known Member

Cái file 1h32' kia là bản PAL, dành cho video có framerate 25fps
còn cái video kia lại có 23.976fps thôi.

Phim blu-ray thì không phân biệt Pal hay NTSC nha bạn, mà cho dù là khác framerate cũng không lệch độ dài đâu.
Phim HD chỉ từ 2 source chính là HDTV (25fps) và Blu-ray (23.9fps)

Về chênh lệch độ dài của 2 nhóm rip khác nhau cho cùng 1 phim chỉ xảy ra trong trường hợp cùng phim nhưng khác phiên bản thôi, thí dụ như các phiên bản Uncut, Director's Cut.....

boykutehp90

Well-Known Member

Việc mux rất tốn thời gian nếu như 2 bản có một vài phân đoạn, cảnh khác nhau nên khi ghép lại không khác râu ông nọ cắm cằm bà kia. tốt nhất là bạn nên dow lại là nhanh nhất, đỡ mệt mỏi re-mux

hkhang

Active Member

tks mấy bác nhìu nha :D

minhkhue

Well-Known Member

bạn dùng adobe audition 6.0 để xử lý .
1. ép audio gốc vào
2. ép audio cần thay vào track2. sau đó cắt cho track2 này trùng khớp với track 1 thì lưu track 2 lại và ex sang mp3.
dùng phần mềm video để mute track cũ và ghép trasck mới vào.

tomyyeunhung

Remux vậy làm sao mà khớp được, trừ khi thừa cảnh trước hoặc sau

vngroups

Xài after effect là tốt nhất , sữa chuẩn luôn

Red11

Việc khá dễ dàng
Đầu tiên là check xem sub với framerate của 2 phim cần sync có trùng hay là không, lệch bao nhiêu.
sau đó tiến hành test.
Sync audio không khó nhưng đòi hỏi phải tốn rất nhiều thời gian.
Lệch có thể shift hoặc chèn silent sound bằng Audacity :D

breakboy1702

Không biết tiện thể không nhưng cho mình hỏi
Mình đang lồng tiếng cho 1 đoạn phim hoạt hình , nhưng khổ nỗi là không có cách nào làm mất tiếng nhân vật đi được , chỉ có cách giảm âm nhân vật đó xuống , nhưng lại làm các âm SFX , surround sound.
Không biết có cách nào tách âm của nhân vật ra khỏi phim nhưng vẫn giữ đc các âm thanh còn lại không ạ .
Mình có lên 1 số trang web nước ngoài tìm hiểu là chỉ có cách tìm file gốc có file audio có thể tách tiếng nhân vật ra được mà mình không biết file audio nó như thế nào . mình xin cảm ơn

phuchuot

Cho mình hỏi làm thế nào để chuyển video có audio dts sang ac3 với ạ. Và cho mình hỏi luôn 1 file video 7gb thì chuyển mấy bn lâu. Cảm ơn trước nha ^^

chaukhoi

Well-Known Member

Không biết tiện thể không nhưng cho mình hỏi
Mình đang lồng tiếng cho 1 đoạn phim hoạt hình , nhưng khổ nỗi là không có cách nào làm mất tiếng nhân vật đi được , chỉ có cách giảm âm nhân vật đó xuống , nhưng lại làm các âm SFX , surround sound.
Không biết có cách nào tách âm của nhân vật ra khỏi phim nhưng vẫn giữ đc các âm thanh còn lại không ạ .
Mình có lên 1 số trang web nước ngoài tìm hiểu là chỉ có cách tìm file gốc có file audio có thể tách tiếng nhân vật ra được mà mình không biết file audio nó như thế nào . mình xin cảm ơn

Dùng Camtasia Studio nhé bác. Đơn giản và dễ làm.

sugarfreejazz

Active Member

Đúng là phải có file gốc thì mới có thể lồng tiếng mà không làm mất sound effect. Các studio khi ra file thường sẽ có 8 track âm thanh trong có track chỉ chứa tiếng thoại.

congfade

Well-Known Member
E cũng có file audio thuyết minh bị sớm hơn với phim 10s :video là 1h 35' 38s còn audio la 1h35' 28s .ai có thể giúp em làm sao để chỉnh sửa audio cho khớp với ak!em xin cảm ơn!

ATK

Member
đơn giản quá khi có file thuyết minh mp3 thì kéo mp3 cho khớp với một đoạn nào đó có tiếng dễ nhận biết nhất ấy

Bên trên