Hội HD Đà Nẵng tìm hiểu BLURAY

pgasqlkt

Member
Ðề: BLURAY cho Hội HD Đànẵng

hì hì, có 25GB mà bác
vấn đề là em k có AVR trueHD =)) để kiểm tra

pantau

Active Member

hì hì, có 25GB mà bác
vấn đề là em k có AVR trueHD =)) để kiểm tra
À thì ra là vậy. Tưởng bác muốn xác định File audio của fimls có đúng là trueHD hay ko? nên mình mới nói như vậy. Mình hiện nay vẫn muốn nghe thử như thế nào mà chưa được....đồ ở nhà cũng chỉ 5.1 thôi!

ankhanhmai

Active Member

À thì ra là vậy. Tưởng bác muốn xác định File audio của fimls có đúng là trueHD hay ko? nên mình mới nói như vậy. Mình hiện nay vẫn muốn nghe thử như thế nào mà chưa được....đồ ở nhà cũng chỉ 5.1 thôi!

Bác nói giống em quá, nguồn thì có rồi nhưng đích thì chẳng biết làm sao. Thôi đành nhin thèm vậy chứ thay đổi liên tục vợ khóa cái H dê thì mình tiêu hì hì

Tomykhoai

Active Member

Bác nói giống em quá, nguồn thì có rồi nhưng đích thì chẳng biết làm sao. Thôi đành nhin thèm vậy chứ thay đổi liên tục vợ khóa cái H dê thì mình tiêu hì hì

Bác nào đổi nâng đời receiver thì thông báo cho anh em nhé. Em là em muốn khênh em insighnia giá 4,2 lắm rồi Anh em nào đang định đầu tư thì cố lên :)) Bác Thành rao bán cón Yamaha đi lấy tiền chuyển sang em kia giá cũng tương đương có khi còn dư ra 1 em HDD + mấy cốc cafe ý chứ lị :))

trandzung

Các bác hội Đà Nẳng chơi dzui quá !
Mình muốn gửi HDD cho bác Mạnh Thắng chép dùm 1 phim mà cứ lắc đầu quầy quậy !
Chỉ ưu tiên cho hội Đà Nẳng thôi , đúng là ông RỂ hụt này ....:)):))

Chúc các bác hội HD Đà Nẳng 1 ngày mới tốt lành.

\m/

camry2006

Member

nếu là Bluray thì âm thanh là trueHD rồi.chỉ việc cho âm thanh xuất ra đường optical là ok!
Mà bác pgasqlkt cho hỏi cái hình thứ hai sao nhìn ko được đẹp nhỉ. Bác xem = soft gì? nếu bác xem = TotalMedia Theatre 3 thì nhấn chuột fải chọn information nó sẽ có như thế này cho bác nhé:
View attachment 9580 .Đang xem lại bố già.

Ấy Bác pantau ơi, dừng lại cho em hỏi tý!
Optical chơi TrueHd được haaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaả???8->

camry2006

Member

Bác qua em thử vụ TrueHD này nhé.
Rủ thêm Bác Thắng nuôn cho nó đông.

dinhvinh

Member

biết bác Thành làm gì cũng test Bluray nên Tối qua 10:00 mình gọi là y như cậu ta đang cười hìhì la đang test .Mấy vụ nầy bác Thành và bác Châu làm gì mà bỏ qua được !!! dân IT Technical chính gốc mà . Mình test trên HTPC ở nhà thì hình giật banh-talon , chip 5200 có VGA card mà chay khong nổi , còn 7400 không có VGA thì lại okie , mới phần hình thôi còn tiếng thì chưa .... có !

dinhvinh

Member

Bác qua em thử vụ TrueHD này nhé.
Rủ thêm Bác Thắng nuôn cho nó đông.

em mời như thế nầy thì có người dỗi đấy , đáng lý phải mời hết , ai không rãnh thì không đi , còn muốn đông thì phải có quà tặng kèm .

camry2006

Member

em mời như thế nầy thì có người dỗi đấy , đáng lý phải mời hết , ai không rãnh thì không đi , còn muốn đông thì phải có quà tặng kèm .

Sorry các Bác để em mời lại:
Bác nào đi đăng ký nhé.:)]:)]:)]

-----------------------------------------------------------------
p/s: Xin lỗi Bác Nam. Em để cái bài của em bên kia để em tiện theo dõi và cập nhập thông tin cho dễ.Bác đừng dán qua đây.Chúc Bác vui vẻ.
An Bình

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

camry2006

Member

Dỗi rồi không đi nữa hehe :)) mà xem làm gì cho chảy nước miếng :))

Nhà em chật chội lại ở vùng sâu vùng xa nên không dám đăng cai Seagames, nên chỉ dám off chui thôi, các Bác giận hờn chi tội em quá X_X:(:)(:)((
Em hứa, sẽ cố gắng làm ăn trúng qủa để có điều kiện làm phòng HD riêng, khi đó em em sẽ mời các Bác hic hic hic

Ôi khổ làm sao cái sự nghèo
Qua bao năm tháng nó vẫn theo
Thôi thì ráng chịu vài năm nữa
Để rồi quen luôn cái sự nghèo

Tomykhoai

Active Member

Tinh thần Bluray đang lên cao em liều mình bán em Denon 1850 hàng cực chất giá 4,5T :)) đã test kỹ càng hehe nghe nhạc rất OK :)) có thể thử test vô tư tại ĐN để liều mình mua con insighnia của Bác Mạnh Thắng :))

camry2006

Member

Tinh thần Bluray đang lên cao em liều mình bán em Denon 1850 hàng cực chất giá 4,5T :)) đã test kỹ càng hehe nghe nhạc rất OK :)) có thể thử test vô tư tại ĐN để liều mình mua con insighnia của Bác Mạnh Thắng :))

Cho tỷ thông tin em Denon 1850 đi Bác ui 8->

pantau

Active Member

Ấy Bác pantau ơi, dừng lại cho em hỏi tý!
Optical chơi TrueHd được haaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaả???8->

Đúng là mình có sự nhầm lẫn ở chỗ này,phát biểu vội vã quá!
HDMI chắc chắn cho xuất A/thanh chuẩn TrueHD.
Optical trên lý thuyết thì ko nhưng cũng có ng đã test thì nói là được với điều kiện hạ xuống 24bit/96kHz .
Kiến thức mình chỉ thu thập trên tư liệu,Còn thực tế mình chưa test được.Khi có receiver+Speaker thì ko có nguồn Films, Khi có Films thì lại ko có receiver.
Còn vấn đề trên, hôm qua tưởng bác thành đang tìm cách xem File Films xuất được A/thanh TrueHD trên Soft là hay không mà thôi!
Cảm ơn bạn đã có sự chỉnh sửa!
Thanks lần nữa_
p/s- Dây HDMI chuẩn 1.3 đắt lắm đó mấy ng.giá bình quân 50 us cho 1m. bữa nay có chuẩn 1.4 rồi!

manhthang

Huyền Thoại

Đúng là mình có sự nhầm lẫn ở chỗ này,phát biểu vội vã quá!
HDMI chắc chắn cho xuất A/thanh chuẩn TrueHD.
Optical trên lý thuyết thì ko nhưng cũng có ng đã test thì nói là được với điều kiện hạ xuống 24bit/96kHz .
Kiến thức mình chỉ thu thập trên tư liệu,Còn thực tế mình chưa test được.Khi có receiver+Speaker thì ko có nguồn Films, Khi có Films thì lại ko có receiver.
Còn vấn đề trên, hôm qua tưởng bác thành đang tìm cách xem File Films xuất được A/thanh TrueHD trên Soft là hay không mà thôi!
Cảm ơn bạn đã có sự chỉnh sửa!
Thanks lần nữa_
p/s- Dây HDMI chuẩn 1.3 đắt lắm đó mấy ng.giá bình quân 50 us cho 1m. bữa nay có chuẩn 1.4 rồi!

Dây HDMI 1.3a rẻ hơn bác tưởng tượng nhiều nhé. Em mua sợi 3m giá 200k, dùng rất tốt, xem bằng máy chiếu cũng không nhận ra được sự khác biệt với dây xịn. Khoảng cách lớn hơn nữa thì dây xịn hay rởm mới có tác dụng nhé.

Kể cả lý thuyết và thực tế thì optical không thể truyền tải được audio HD bác ạ, cái hạ xuống 24bit/96kHz là giải mã thành LPCM rồi mới truyền qua optical bác ạ, lúc này receiver sẽ báo là Multichannel chứ không phải DTS Master hay Dolby TrueHD.

Vấn đề xuất âm thanh HD bằng soft là thế nào ạ?
Khi nghe audio HD bằng PC sẽ có các trường hợp sau:
- PC có khả năng pass-through vì được trang bị card ATI5xxx hoặc audio HD sound như Asus Xonar, có receiver giải mã được audio HD: pass-through thẳng cho receiver giải mã -> cách này là tối ưu nhất vì dễ làm, setup dễ, không tốn tiền dây nhợ, hiệu quả cao nhất, và sung sướng nhất vì thấy đèn DTS Master/Dolby TrueHD trên receiver sáng. Dùng MPC-HD hay TMT3 có thể thực hiện phương án này.
- PC được trang bị card 7.1 Asus Xonar Deluxe và không có receiver giải mã được audio HD: dùng phần mềm TMT3 để giải mã âm thanh thành LPCM rồi xuất qua cổng analog tới receiver qua đường ext in hoặc cắm thẳng vào power. Cách này vẫn có thể gọi là thưởng thức audio HD được nhưng tốn tiền dây tín hiệu (7 sợi thay cho 1 sợi HDMI), tâm lý không thoải mái vì chỉ nhìn thấy receiver báo Multichannel mà thôi.
- Cuối cùng là PC chả được trang bị cái gì sẵn sàng cho audio HD cả: dùng phần mềm TMT3 encode DTS master thành DTS, True HD thành Dolby Digital hoặc thành LPCM rồi xuất qua cooeng optical/coaxial.

Bên trên