Hội HDVT cần 1 thiết bị cân chỉnh màu tivi và Projector

Hội HDVT nên có thiết bị cân chỉnh màu sắc

• Rất cần thiết cho anh em

Số phiếu: 6 100.0%
  • Không cần thiết

Số phiếu: 0 0.0%

• Số lượng người bầu chọn
    6
  • Poll closed .

phuochalan

Well-Known Member
Anh em chơi phim HD ai mà chẳng muốn màu sắc nó trung thực. Một sự thật đáng buồn là hầu hết các loại màn hình và máy chiếu đều lệch màu đến một mức độ đáng kinh ngạc thậm chí chẳng khó khăn gì để nhận ra bằng mắt thường. Đặc biệt là khi so sánh giữa 2 hãng khác nhau và sự thật là khó có thể biết được màn hình nào là trung thực hơn.

Để có được màn hình như ý thì tất nhiên một bộ cân màu là không thể thiếu được. Các anh em ở HDVT cũng đã đọc các bài viết của Cơn Bão Số canh chỉnh HD25 và BenQ dùng thiết bị EYE-One.
Theo đề nghị của em, thiết bị này cũng không hề đắt tiền (khoảng 160$ tại Amazon. Các anh em có thể tham khảo tại đây). Về lâu dài, hội mình nên sắm thiết bị này để cân chỉnh màu sắc chuẩn cho Tivi LCD, Plasma, Oled…và đặc biệt là Projector. Nó cũng sẽ là cơ sở khoa học khách quan khi anh em HDVT Review sản phẩm máy chiếu, Tivi nào đó.
Trước mắt, theo ý kiến của em, các anh em chơi máy chiếu và tivi sẽ gom tiền mua một cái để sử dụng, sau này anh em nào có nhu cầu sẽ đóng góp thêm để đưa tài sản này thành quỹ hội. Anh em cứ chém thoải mái sao cho mình được hài lòng và thưởng lãm các sản phẩm mình bỏ tiền ra mua nó xứng đáng nhé. Thiết bị em đề xuất mua là:

Datacolor Spyder4Pro S4P100 Colorimeter for Display Calibration

phuochalan

Well-Known Member
Các bác nào ủng hộ em mua nào...Không ủng hộ nà em cũng mua...Em mua về em dzú dưới gầm giường á

therains

Active Member
Nghiên cứu kỹ òi á...hiiiii

Sáng nay tôi cũng nghĩ tới vấn đề này, nói chung là cần thiết bị cân chỉnh hình ảnh và nên là thiết bị chung của hội để mọi người cùng sử dụng được. Vụ này để offline đưa ra xem ý kiến mọi người như thế nào phuochalan ạ!

bauthui1983

Active Member
Ðề: Hội HDVT cần 1 thiết bị cân chỉnh màu tivi và Projector

Duyệt! Để cuối tuần này off đưa ra trước hội luôn!
Anh em ok hết thì trích quỹ làm 1 cái, nếu no ok thì mấy anh em mình làm 1 cái.
Vậy cuối tuần này vẫn off ở cafe Galaxy hả các anh?
Để còn lập topic thông báo anh em!
P/s: anh em vào nhớ bình chọn ở phía trên topic nhé!

therains

Active Member
Tuần này đổi địa điểm đi Tùng ơi, kiếm cafe nào xin trà đá dễ hơn ở Galaxy, rồi kéo lên nhà bác Công cho gần. Hehe!

phuochalan

Well-Known Member
therains 5143611 đã viết:
Tuần này đổi địa điểm đi Tùng ơi, kiếm cafe nào xin trà đá dễ hơn ở Galaxy, rồi kéo lên nhà bác Công cho gần. Hehe!
Gần nhà bác Công (Đường Đô Lương có quán hay lắm. Hay ta đến đó0

davidhand

Moderator
Huy và Tùng lo vụ địa điểm offline của hội sớm giùm nhé để a gửi SMS cho mọi người vào T.7
Thanks,

A ủng hộ bác Huy lên danh sách đi rồi a e nguyên góp vào....vụ off lại lỗi hẹn cùng a e nửa rồi

Ðề: Re: Hội HDVT cần 1 thiết bị cân chỉnh màu tivi và Projector

Đầu tháng ông bà già về a e duyệt thì minh mua nhờ đem về dùm cho

meoconred

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Hội HDVT cần 1 thiết bị cân chỉnh màu tivi và Projector

Quá tuyệt....để anh em và bác hội trưởng quyết.

Vụ này quyết định sao rồi Huy? Anh ủng hộ 2 tay luôn cần góp thì hú nha, có đồ chơi riêng chơi mới sướng.
Xử lý cho tùng thành viên HDVT luôn là quá đẹp và chuyên nghiệp nữa.

phuochalan

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Hội HDVT cần 1 thiết bị cân chỉnh màu tivi và Projector

Vụ này quyết định sao rồi Huy? Anh ủng hộ 2 tay luôn cần góp thì hú nha, có đồ chơi riêng chơi mới sướng.
Xử lý cho tùng thành viên HDVT luôn là quá đẹp và chuyên nghiệp nữa.
Quá chuyên nghiệp bác ạ...Tivi hay Máy chiếu phải cần hết

davidhand

Moderator
Cái quan trọng là nó perform thế nào thôi các bác, chứ mấy đồ này mình nghĩ có mua cũng cần phải mua cái loại pro 1 tí, mua về mà xài ko được hoặc ko ra gì thì chán lắm, phí tiền ra. AE cứ nghiên cứu tìm hiểu nhé, nếu cần thì cứ thế quất thôi! :)

therains

Active Member
Cái quan trọng là nó perform thế nào thôi các bác, chứ mấy đồ này mình nghĩ có mua cũng cần phải mua cái loại pro 1 tí, mua về mà xài ko được hoặc ko ra gì thì chán lắm, phí tiền ra. AE cứ nghiên cứu tìm hiểu nhé, nếu cần thì cứ thế quất thôi! :)

Cái này phải đi kèm software và anh em phải tìm hiểu cách sử dụng cho kỹ nữa bác ạ. việc sử dụng phần mềm cũng không phải là 1 vài ngày là xong được!

bauthui1983

Active Member
Ðề: Re: Hội HDVT cần 1 thiết bị cân chỉnh màu tivi và Projector

Cái này phải đi kèm software và anh em phải tìm hiểu cách sử dụng cho kỹ nữa bác ạ. việc sử dụng phần mềm cũng không phải là 1 vài ngày là xong được!

Theo em nghĩ thì cũng phải quất 1 cái pro về + soft chuyên nghiệp mà nghiên cứu thui.
Chứ bây giờ đồ nghề ko có mà nghiên cứu chay thì xương lắm!
Bây giờ anh Huy La làm cái list đi! Anh em nào tham gia nghiên cứu món này thì đóng tiền sắm 1 bộ về, cùng nhau ngâm cứu.
Có thể gọi là nhóm "Xử lý hình ảnh hội HDVT" :))
Sau này ok thì hội sẽ trích quỹ đóng góp 1 phần!

SHOP1888

Em hy vọng sẽ làm chuột bạch sớm :D

Bên trên