Hỏi Linh Tinh : Có Phải Thú Chơi HD Đang Ít Dần ? .

thanhlamqwe

Banned
Chào các bác, những năm 2012 2013 e mới bước chân vào tham gia diễn đàn thấy các bác bàn luận HD, thiết bị âm thanh rất nhiều, mua bán trao đổi về thiết bị xem phim cũng rất nhiều.
Nhưng dạo này e thấy thành diễn đàn hoạt động trao đổi về HD ít hẳn ra, mục mua bán cũng rất ít người bán, phải chăng HD đang bão hòa không các bác ?chỉ phạm vi ở diễn đàn và thành viên trên diễn đàn này thôi ạ

thanhminhppc

Active Member
Đúng rồi bác, mình bây giờ cũng ít hứng thú với HD rồi, HD hồi đó còn mới mẻ nên ham bây giờ HD trở nên quá đơn giản phổ biến, công nghệ tùm lum màu mè là chính, HDR, Atmos, Vision, 5.1, 7.1 rồi 100.100 gì cũng thế thôi. Oppo rồi cũng đã giải nghệ, Dune sống dở chết dở, mấy cái box android củ chuối mọc ra như nấm. Bây giờ qua vnav chơi 2 kênh tìm thú vui mới :)

Chỉnh sửa lần cuối:

chipno

Active Member
Theo em HD là phương tiện chứ không phải mục đích. Nên chỉ thực sự dành cho những người mê phim.
lúc đầu toàn là tay mơ nên sự trao đổi sẽ nhiều hơn, còn giờ sự trao đổi nằm ở chiều sâu hơn.

hainam1982

Well-Known Member
em thì vẫn mê phim ảnh hơn là nhạc. Vì phim ảnh cho ta nhiều cảm xúc khi xem . hồi hộp, lo âu, căng thẳng, hài hước. nghe nhạc thì chỉ lúc nào thực sự tĩnh lặng thì em mới nghe. mà em thấy bây giờ nhiều bác coi trọng phần nhìn nhiều hơn là các thiết bị phối ghép.

thangqtqt123

Well-Known Member
em thì vẫn mê phim ảnh hơn là nhạc. Vì phim ảnh cho ta nhiều cảm xúc khi xem . hồi hộp, lo âu, căng thẳng, hài hước. nghe nhạc thì chỉ lúc nào thực sự tĩnh lặng thì em mới nghe. mà em thấy bây giờ nhiều bác coi trọng phần nhìn nhiều hơn là các thiết bị phối ghép.
Em cũng thích phim hơn mà năm nay phim dỡ quá, :D

dungsin_lqd

Well-Known Member
Tui có ông bạn chiều nào ổng cũng xem phim 1 phim ổng xem mấy chục lần mà không chán. Nhạc phim thì phần đông thích nhạc hơn nghe mấy chục năm không chán dù cũng có nhiêu đó nhạc và ca sĩ.

muadongsaptoi

Well-Known Member
Chào các bác, những năm 2012 2013 e mới bước chân vào tham gia diễn đàn thấy các bác bàn luận HD, thiết bị âm thanh rất nhiều, mua bán trao đổi về thiết bị xem phim cũng rất nhiều.
Nhưng dạo này e thấy thành diễn đàn hoạt động trao đổi về HD ít hẳn ra, mục mua bán cũng rất ít người bán, phải chăng HD đang bão hòa không các bác ?chỉ phạm vi ở diễn đàn và thành viên trên diễn đàn này thôi ạ
giờ có ultra cast của google nó làm tuốt,nếu bộ dàn mà hay,thì xem phim hình và tiếng rất ngon,vì đa phần các đầu box giải mã âm thanh kém,nên khi kết nối ra nghe bé tý,do phần cứng kém,còn xem blueray thì đắt,còn xem qua netflix thì còn tùy vào đầu HD mà chung qui là xem HD mà âm thanh ko hay thì sẽ chán,sẽ xem youtube thôi,khuyên các bạn nếu đam mê phim,nên chọn đầu HD 24 bit có phần mềm netflix ,đầu HD có MA AUDIO có DOLBY xuất line out,đảm bảo xem phim nghe tiếng động rất hay,dàn mà 24 bit có dolby thì càng tuyệt,xem phim kinh dị với hành động nghe rất đã,như thật

thangqtqt123

Well-Known Member
giờ có ultra cast của google nó làm tuốt,nếu bộ dàn mà hay,thì xem phim hình và tiếng rất ngon,vì đa phần các đầu box giải mã âm thanh kém,nên khi kết nối ra nghe bé tý,do phần cứng kém,còn xem blueray thì đắt,còn xem qua netflix thì còn tùy vào đầu HD mà chung qui là xem HD mà âm thanh ko hay thì sẽ chán,sẽ xem youtube thôi,khuyên các bạn nếu đam mê phim,nên chọn đầu HD 24 bit có phần mềm netflix ,đầu HD có MA AUDIO có DOLBY xuất line out,đảm bảo xem phim nghe tiếng động rất hay,dàn mà 24 bit có dolby thì càng tuyệt,xem phim kinh dị với hành động nghe rất đã,như thật
Đầu nào chả xuất được tín hiệu HD MA qua trọng là con rec với công suất thôi, em không biết bác đã chơi qua dàn nào rồi sao nói như đúng rồi công nghệ hd đã lên dts x, atmos rồi mà ở đó còn hdma.

Nhìn_Nghe

Active Member

mình cũng vậy thích Nhìn hơn Nghe vì nó đập vào mắt đẹp là đẹp luôn chưa kể tình tiết trong phim ảnh rất hấp dẫn, âm thanh thì còn tùy cấu trúc tai từng người quan trọng là cảm xúc khi nghe nhạc nên ko cầu kỳ lắm phần thiết bị.
Giờ cầy fim Netflix nhiều hơn nghe nhạc

thangqtqt123

Well-Known Member
Món này muốn hay cũng tốn kém lắm chứ chẳng phải vừa, Phim cũng giống nhạc cũng cần phải có điện chuẩn tý, cần đầu tư bacl cho nó thì nó hót cũng hay hơn kha khá.

hiepmu

Well-Known Member
Dune HD Pro 4KHimedia Q10 Pro có giải mã âm thanh nghe hay như bác nói ko? Tks!

muadongsaptoi

Well-Known Member
mình cũng vậy thích Nhìn hơn Nghe vì nó đập vào mắt đẹp là đẹp luôn chưa kể tình tiết trong phim ảnh rất hấp dẫn, âm thanh thì còn tùy cấu trúc tai từng người quan trọng là cảm xúc khi nghe nhạc nên ko cầu kỳ lắm phần thiết bị.
Giờ cầy fim Netflix nhiều hơn nghe nhạc
thực ra mọi hãng họ đều tính lơợi nhuận lên đầu,nếu phần mềm mà chuẩn như họ ghi thì rất hay,có điều khó mà đủ tiêu chuẩn để kiểm tra,nếu đầu mà 16 bit thì họ chỉ cho link chuẩn 16 bit,và hình chỉ đạt 30h/s,cho băng thông ko bị vấp,còn khi băng thông cao mà đầu BOX chỉ xuất dc 30hinh /s thì cũng như nhau,thường nhưng phần mềm họ phát FILE chất lượng cao chứ ko phải MP4 như youtube nên cần băng thông rất cao,với lại mã CODE họ phát là all ,giải mã dc hay ko chỉ do đầu thu,thế nên khi xem hình rất sâu,âm thanh rất hay,còn 24 bit ở đây xuất ra dạng nguyên gốc,chứ ko phải 24 bit upscanle lên ,nó khác nhau hooàn tooàn,nhiều đầu BOX 24 bit nhưng chỉ là upscanle lên,xem phim hình đẹp phải đi liền với âm thanh,khi đó mới cảm nhận bộ phim tòoàn diện,vì thực ra các phần mềm họ tạo ra để cho mình cài phất huy hết công năng của nó,cho dù giá trị mua dàn chỉ ở mức trung bình,nhưng ra dc âm thanh rất hay cũng như hình rất nét,nếu đầu BOX mà rẻ tất nhiên họ ko cho những bản adobe flash cao cấp nên hình sẽ kém,như các đầu k+,anvien chỉ ở mức 50Hz,nên hình vẫn ko đẹp,chưa kể đến phần mềm họ cài ADOBE FLASH bản nào,nếu muốn hình đẹp các bạn lại phải tìm hiểu về nó,những bản adobe khác nhau cho ra chất luợng hình khác nhau,

muadongsaptoi

Well-Known Member
Dune HD Pro 4KHimedia Q10 Pro có giải mã âm thanh nghe hay như bác nói ko? Tks!
bạn chỉ cần xem 2 thông tin,ngõ LINE-OUT của cái nào ra 2volt,10kiloohms,và ko có nút điều chỉnh âm luượng trên điều khiển ,cái đó âm thanh sẽ hay hơn,vì nó sẽ xuất file nguyên gốc ra

QuatManhVaoNhe

Active Member
[Em đề cập phần xem phim trong số các ý của Bác chủ]
Em thấy xem phim tại gia đúng nghĩa thì phòng, thiết bị cũng mắc lắm, làm hoài mà cũng khó tới, nhưng loanh quanh cũng chỉ màn hình và 1 vài công nghệ- thiết bị tái tạo âm thanh giả lập 3 hay 4 chiều kết hợp với ghế ngồi.
Với bản thân, Hồi đó cũng theo phong trào, loa amply đầu phát down phim lỉnh kỉnh mà mấy khi xem, phần vì không có thời gian nữa do con cái cần quan tâm hơn, phần vì rạp phim ngày càng nhiều nên có phim nào thích thì mấy bước ra rạp xem như giải trí cuối tuần. Tính ra giá vé so với đầu tư bộ xem phim còn rẻ chán. Chắc đa phần Anh Em tận dụng được cái tivi, đôi lần xem thời sự trong tuần đã là may.
Ở góc độ khác, có vẻ đầu tư vào bộ nghe là bước tiếp theo tất yếu nên cũng không còn có nguồn lực cho xem phim nữa. Nghe nhạc thì không cần cả nhà phải quây quần 1 chỗ và làm việc khác cũng được.
Xem phim cũng như hát karaoke vậy, phải có đông mới vui, mà vụ này thì cũng khó làm thường xuyên.
Vì ít chơi nữa nên cũng không còn nhu cầu giao lưu nhiều nữa.
Em nghĩ vậy. Hy vọng Em hiểu đúng ý Bác chủ.

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Thực ra phim Bluray iso và remux vẫn rất nhiều người download (nhìn lượng cảm ơn), chứng tỏ vẫn rất nhiều người xem. Chuyện bàn luận thiết bị thì diễn đàn nào cũng thế, rộ lên 1 thời thôi, hơn nữa còn bị facebook cạnh tranh.

Bên trên