Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

oldfriend

Moderator
Ôi trời ơi, mới lấy con Q1 IV, những ai boăn khoăn về nó thì mua ngay không phải nghĩ kẻo hết hàng.

Ngoại trừ cấu hình cũng như thiét kế và phần cứng thua anh chị em nó vì giá rẻ, tất cả những tính năng khác của nó không thua kém gì Q 5 hay Q10.

Nghĩ sao mà con box có hơn triệu bạc mà chơi offline nhai bluray xuất DTS-HDMA, True HD ngon lành. File nào cũng nhai.

Ngoài tốc độ kém một tí so với Q5 hay Q10 nhưng khó nhận ra, các cái khác quá ngon.

Online thì khỏi phải nói, y chang đàn anh nó.

tự hỏi con Q1 này ra đời thì mấy con Q5 với Q10 làm sao sống nổi với nó đây.

ruatmap

Member
Ðề: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

Q5-Q10 được cái ngon là gắn được HDD Sata, chơi game khủng ngon.

oldfriend

Moderator
Đối với những khách han chủ yếu xem online hoặc dùng ổ cứng gắn ngoài, nas, bay... Thì Q1 đáp ứng hầu hết nhu cầu. Vì đã chơi HD rồi thì gắn 1 ổ cứng bên trong hoặc cắm 1 ổ sata ko có ý nghĩa nhiều lắm.

rua bo

Well-Known Member

Cám ơn "bạn già" nhiều lém. Vậy là em có động cơ "húc ủi" rùi.

kulai

Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

Ôi trời ơi, mới lấy con Q1 IV, những ai boăn khoăn về nó thì mua ngay không phải nghĩ kẻo hết hàng.

Ngoại trừ cấu hình cũng như thiét kế và phần cứng thua anh chị em nó vì giá rẻ, tất cả những tính năng khác của nó không thua kém gì Q 5 hay Q10.

Nghĩ sao mà con box có hơn triệu bạc mà chơi offline nhai bluray xuất DTS-HDMA, True HD ngon lành. File nào cũng nhai.

Ngoài tốc độ kém một tí so với Q5 hay Q10 nhưng khó nhận ra, các cái khác quá ngon.

Online thì khỏi phải nói, y chang đàn anh nó.

tự hỏi con Q1 này ra đời thì mấy con Q5 với Q10 làm sao sống nổi với nó đây.
Anh ơi cho em hỏi sao chạy bằng trình video mac định hay XBMC file AC3 hay DTS đều ko có tiếng. Bên anh Huy mà mình mua cho biết em nay ko chơi được file nào có audio DTS..mà em tử file audio 2.0 vẫn không ra tiếng..ai biết setting sao ko ạh, em xuất âm thanh ra TV HD bình thường thôi ạh

Chỉnh sửa lần cuối:

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

Anh ơi cho em hỏi sao chạy bằng trình video mac định hay XBMC file AC3 hay DTS đều ko có tiếng. Bên anh Huy mà mình mua cho biết em nay ko chơi được file nào có audio DTS..mà em tử file audio 2.0 vẫn không ra tiếng..ai biết setting sao ko ạh, em xuất âm thanh ra TV HD bình thường thôi ạh

Mình xác nhận lần nữa, con Q1 passthrough tất cả các chuẩn âm thanh mà mình thử bao gồm DTS, DD, AC3, DTS- HD MA, True HD. Âm thanh ngon lành nhé.

kulai

Ðề: Re: Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

Anh có thể hướng dẫn e settings âm thanh ko..hôm qua e xuất âm thanh qua tivi cũng ko ra tiếng, sáng nay lấy dàn loa sound max ra gắn vẫn ko có tiếng lúc xem phim HD, coi web vẫn có tiếng bình thường

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

Anh có thể hướng dẫn e settings âm thanh ko..hôm qua e xuất âm thanh qua tivi cũng ko ra tiếng, sáng nay lấy dàn loa sound max ra gắn vẫn ko có tiếng lúc xem phim HD, coi web vẫn có tiếng bình thường

âm thanh mặc định là auto mà. Em kết nối Q1 trực tiếp qua HDMI đến tivi ah ?

kulai

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

âm thanh mặc định là auto mà. Em kết nối Q1 trực tiếp qua HDMI đến tivi ah ?

đúng rồi anh, em xuất HDMI ra tivi luôn, nếu nó ko ra 5.1 thì theo em biết nó vẫn có tiếng, đằng này em coi fim như phim câm ấy..kó có tí âm thanh :'(

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

đúng rồi anh, em xuất HDMI ra tivi luôn, nếu nó ko ra 5.1 thì theo em biết nó vẫn có tiếng, đằng này em coi fim như phim câm ấy..kó có tí âm thanh :'(

Nếu nó đã passthough như bác oldfriend nói thì khi pass qua TV mà TV bác ko giải mã được DTS hay AC3 thì làm sao nó kêu được chứ. Xuất PCM thì nó mới kêu

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

Nếu nó đã passthough như bác oldfriend nói thì khi pass qua TV mà TV bác ko giải mã được DTS hay AC3 thì làm sao nó kêu được chứ. Xuất PCM thì nó mới kêu

chuẩn rồi.

Mặc định settup âm thanh của nó Audio output là HDMI auto, bạn thử chỉnh thành PCM xem nó có tiếng không nhé. Để tối về mình cắm trực tiếp tivi xem, vì nó đã passthrough tất cả các chuẩn âm thanh cao cấp qua AVR thì có lý nào nó không downmix xuống 2.0 ra tivi cho bạn được :)

kulai

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

em gà mấy vụ này.. bác chỉ em vụ PCM đi ạ

kulai

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

chuẩn rồi.

Mặc định settup âm thanh của nó Audio output là HDMI auto, bạn thử chỉnh thành PCM xem nó có tiếng không nhé. Để tối về mình cắm trực tiếp tivi xem, vì nó đã passthrough tất cả các chuẩn âm thanh cao cấp qua AVR thì có lý nào nó không downmix xuống 2.0 ra tivi cho bạn được :)

em cũng nghĩ khi xuất HDMI thìo nó vẫn phải tệ lắm đưa xuống 2.1 cho mình chứ nếu ko ra dc DTS hay AC3

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

em cũng nghĩ khi xuất HDMI thìo nó vẫn phải tệ lắm đưa xuống 2.1 cho mình chứ nếu ko ra dc DTS hay AC3

xác nhận lại nhé, bạn nghe bằng gì ? nếu nghe bằng loa tivi thì loa tivi của bạn là 2.0 (2 loa 2 bên). Nếu bạn nghe bằng dàn âm thanh soundmax 5.1 thì âm thanh sẽ ra 5.1 cho bạn.

Cả hai trường hợp bạn đều không thể thưởng thức DTS và AC3 nhé, tất cả đều là PCM nghĩa là con Q1 sẽ giải mã âm thanh ra cho bạn nghe.

kulai

Nhưng mà rõ ràng hqua lúc mua thì bên bán xuất qua TV mấy file DTS thì ko có tiếng, File AC3 trhì e thấy có tiếng..ác thiệt!

kulai

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

xác nhận lại nhé, bạn nghe bằng gì ? nếu nghe bằng loa tivi thì loa tivi của bạn là 2.0 (2 loa 2 bên). Nếu bạn nghe bằng dàn âm thanh soundmax 5.1 thì âm thanh PCM sẽ ra 5.1 cho bạn.

Cả hai trường hợp bạn đều không thể thưởng thức DTS và AC3 nhé, tất cả đều là PCM
ban đầu em nghe qua HDMI của TV, đễ mac dinh HDMI Output là Auto đó anh. Sáng nay cắmm dàn Soundmax 5.1 qua cổng bông sen thì âm thanh hệ thống vẫn có, chạy cái clip giới thiệu của hãng thì có
tiếng qua loa, nhưng vào XBMC hay trình xem video mặc định lại im ru..

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

ban đầu em nghe qua HDMI của TV, đễ mac dinh HDMI Output là Auto đó anh. Sáng nay cắmm dàn Soundmax 5.1 qua cổng bông sen thì âm thanh hệ thống vẫn có, chạy cái clip giới thiệu của hãng thì có
tiếng qua loa, nhưng vào XBMC hay trình xem video mặc định lại im ru..

rồi rồi, để tối về mình thử cho bạn trường hợp 1. Cắm HDMI từ Q1 sang tivi thử tất cả các thể loại âm thanh xem có tiếng không nhé.

Còn trường hợp 2 bạn lấy âm thanh từ cổng bông sen thì nhà mình ko có loa dùng jack bông sen nên ko test cái này cho bạn được.

---------- Post added 06-01-2015 at 08:56 ----------

đơn giản hơn thì sắm mới 1 dàn âm thanh chuẩn HD về nghe tết đi nào :D

kulai

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

rồi rồi, để tối về mình thử cho bạn trường hợp 1. Cắm HDMI từ Q1 sang tivi thử tất cả các thể loại âm thanh xem có tiếng không nhé.

Còn trường hợp 2 bạn lấy âm thanh từ cổng bông sen thì nhà mình ko có loa dùng jack bông sen nên ko test cái này cho bạn được.

---------- Post added 06-01-2015 at 08:56 ----------

đơn giản hơn thì sắm mới 1 dàn âm thanh chuẩn HD về nghe tết đi nào :D

dạ, cảm ơn anh trước mà cho em hỏi vậy là bên anh xuất êm thanh từ TV để ra dàn âm thanh phải không ạ ?????????

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

dạ, cảm ơn anh trước mà cho em hỏi vậy là bên anh xuất êm thanh từ TV để ra dàn âm thanh phải không ạ ?????????

kết nối: Q1 / HDMI / Dàn Onkyo / HDMI/ Tivi

cobay333

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Hội những người xài Himedia Q10 IV - Q5 IV. Fan điểm danh nào !

Bữa Qua Cửa Hàng AnhTuanTvBox test q5iv và x8-h thấy q5iv hình ảnh sáng và đẹp hẳn các bác ạ. chắc góp tiền làm con Q5iv rồi từ từ nâng cấp tivi sau :D :D

Bên trên