[Hỏi] Setup Atmos/ nghe nhạc cho dàn Pre + Pow...

thanhyk

Well-Known Member
Chào các bạn,

Mình đang làm phòng giải trí kích thước 4.2 x 6.2m, dự định setup dàn xem phim máy chiếu/màn chiếu, nghe nhạc và karaoke...
Hiện mình đã có:
1. Dàn xem phim:
+ Hdp Oppo-105. Hình: http://audio-head.com/wp-content/uploads/2012/12/Back-Panel-Full.jpg
+ Pre Onkyo PR-SC5530. Link: http://www.phim.vidia.vn/san-pham/ONKYO--AV-Controller-PR-SC5530/1251
Hình: http://www.vatgia.com/pictures_product/qak1427422741.jpg
+ Power Onkyo PA-MC5501. Link: http://www.audiosonha.com.vn/sp/onkyo-pa-mc5501-power-amplifier-9858
Hình: http://www.jp.onkyo.com/news/newproducts/audio/prsc5509_pamc5501/img/pamc5501_rear.jpg
+ Subwoofer Velodyne Minivee 8".

2. Dàn nghe nhạc (đủ bộ):
+ Cdp đèn Raysonic 128. Hình: http://upanh.vannientung.com/images/27800620800708906649.jpg?t=1403952776
+ Pre đèn DIY (chỉ có cổng rca)
+ Power đèn MC-275. Hình: http://product-images.highwire.com/5587343/7452-2.jpg
+ Loa Jbl 4428.

3. Dàn karaoke rời với 02 cặp loa Electro Voice zx1-90 gắn tường (200w bằng công suất Bose 301).

Mong muốn của mình là setup âm thanh Atmos 7.1.4, nghe nhạc 2 kênh (cd/lossless) sao cho hay mà không thêm loa nhiều quá (trước màn chiếu chỉ để được 1 cặp front).
Hình set Atmos: http://i.imgur.com/mzP3Uyh.jpg
Dự định sắm dàn âm thanh xem phim Klipsch (Fr-7II, Sc-64II, 2 cặp Sr-62II) + 2 cặp surround Rp-140SA gắn trần, có nhiều hãng tốt hơn như Kef, Tannoy...nhưng thấy ae đánh giá Klipsch xem phim phù hợp tầm giá nhất.

Mình muốn hỏi:
- Có loa jbl 4428 rồi có cần mua Klipsch Fr-7II không, liệu jbl xem phim có hiệu ứng tốt như Klipsch không. Loa Atmos gắn trần Klipsch thay bằng loa ốp tường cho đẹp (như TOA) được không, loại nào Ok.
- Cách kết nối: Với Pre/Pow Onkyo trên setup Atmos 7.1.4 được không (đủ kênh không), hay cần thêm Pow 2 kênh Mc-275 nữa. Nếu thêm pow 2 kênh thì kết nối ntn để xem phim và nghe nhạc không cần rút dây. Em chụp các hình trên để biết các cổng kết nối có rca, balance, riêng pre 2 kênh chỉ có rca (kiếm pre có balance cũng được).
- 02 cặp loa kok EV trên chỉ dùng kok hay làm loa Atmos được (treo trần thì xấu, treo tường thì hết thành atmos)
- Atmos 7.1.4 có hiệu quả âm thanh hơn 7.1.2 không ạ. Vì theo hình setup atmos thì loa atmos phải bao trùm chỗ ngồi, nếu 1 cặp thì ngay trên chổ ngồi, nếu 2 cặp thì chung quanh chỗ ngồi. Việc xác định để đi dây âm trần và treo không được thay đổi.
- Nên dùng màn chiếu 130" cong hay thẳng. Dự định chọn máy chiếu Vivitek H1188 trong nước hoặc BenQ HT-3050 thì phải ship.

Xin cảm ơn các bác.

K3nt

Active Member
Ðề: [Hỏi] Setup Atmos/ nghe nhạc cho dàn Pre + Pow...

Vụ set up Atmos này mình cũng đang hóng như bác chủ.
Cái nữa là nguồn phim Atmos hạn chế quá, chưa biết tìm ở đâu nguồn chuẩn, bác chủ có thông tin gì thì share mình với nhé.

thanhyk

Well-Known Member

E rằng trong các chuẩn phim cao hơn chuẩn dts-hdma, true dd-hd...thì chuẩn atmos phổ biến nhất vì thấy AVR đời mới cái nào cũng có chuẩn này...
Nguồn phim/bluray ca nhạc hiện tại tuy ít nhưng trên 4rum chắc cũng tầm 30 phim có chuẩn này. Tương lai chắc chắn nhiều hơn vì cũng là cách...câu khách xem phim.

Black Dragon

Well-Known Member

Mình muốn hỏi:
- Có loa jbl 4428 rồi có cần mua Klipsch Fr-7II không, liệu jbl xem phim có hiệu ứng tốt như Klipsch không. Loa Atmos gắn trần Klipsch thay bằng loa ốp tường cho đẹp (như TOA) được không, loại nào Ok.
- Cách kết nối: Với Pre/Pow Onkyo trên setup Atmos 7.1.4 được không (đủ kênh không), hay cần thêm Pow 2 kênh Mc-275 nữa. Nếu thêm pow 2 kênh thì kết nối ntn để xem phim và nghe nhạc không cần rút dây. Em chụp các hình trên để biết các cổng kết nối có rca, balance, riêng pre 2 kênh chỉ có rca (kiếm pre có balance cũng được).
- 02 cặp loa kok EV trên chỉ dùng kok hay làm loa Atmos được (treo trần thì xấu, treo tường thì hết thành atmos)
- Atmos 7.1.4 có hiệu quả âm thanh hơn 7.1.2 không ạ. Vì theo hình setup atmos thì loa atmos phải bao trùm chỗ ngồi, nếu 1 cặp thì ngay trên chổ ngồi, nếu 2 cặp thì chung quanh chỗ ngồi. Việc xác định để đi dây âm trần và treo không được thay đổi.
- Nên dùng màn chiếu 130" cong hay thẳng. Dự định chọn máy chiếu Vivitek H1188 trong nước hoặc BenQ HT-3050 thì phải ship.

Xin cảm ơn các bác.

Theo cá nhân em thì :
1/ JBL 4428 dùng cho dàn nghe nhạc ngon hơn là mang đem ghép với dàn xem phim. Bác chọn Klipsch RF 7II để ghép dàn xem phim chuẩn rồi đó. Loa Atmos không nhất thiết phải dùng đúng là loa Dolby Atmos mà bác có thể thay thế bằng loa khác như : loa âm trần, loa âm tường hay loa bookshelf nào cũng được, miễn là bác treo nó được lên trần và có thông số hợp lý. Loa Atmos Klipsch RP 140SA chỉ hơn được là bác có thể đặt nó trên loa Front để đánh lên trần rồi phản xạ xuống hoặc treo lên TƯỜNG (không phải treo lên trần nhé bác) như hình sau :

2/ Về kết nối của bộ Pre - Power này thì : nếu bác đánh 7.1.2 thì thì còn đủ kênh chứ bác ghép 7.1.4 thì chắc chắn bác phải ghép thêm 1 cái Power 2 kênh nữa. Và theo như ý kiến cá nhân 1 của em thì bác làm 2 dàn khác nhau, nên không quan trọng vấn đề cắm rút nữa :D (chỉ có vấn đề vị trí đặt thiếu chổ :)) )

3/ Bác cứ để loa KOK làm nhiệm vụ KOK đi (dù gì thì hiện tại bác cũng là 3 dàn rời, riêng dàn phim thiếu loa :D)

4/ Em nghe thử 7.1.2 và 7.1.4 thì âm thanh Atmos 7.1.4 thì tạo cảm giác âm thanh trên đầu nhiều hơn, mạnh hơn, rải đều ... Nếu phòng rộng rãi thì nên 7.1.4, còn nhỏ nhỏ thì 7.1.2 là em thấy đủ rồi.

5/ Bác xem phim 3D nhiều thì chơi màn cong, ít thì chơi màn thẳng (chứ cá nhân em thấy màn cong cũng không hơn màn thẳng vụ 3D được nhiều lắm, chắc do mắt e kém :)), e bị cận thị mà). Còn về máy chiếu thì em xem qua con Vivitek HD1188 rồi nên thấy chọn em nó là OK đó bác (bác có thể xem thêm bài Review của anh Khôi bên HDVT), riêng e BenQ kia thì e chưa thử, chưa có ý kiến được. Nhưng nếu xét về nhiều mặt : giá cả, bảo hành, vận chuyển ... thì có lẽ bác chọn em Vivitek đi cho bảo đảm.

thanhyk

Well-Known Member

Thanks bác Black Dragon, em hiểu thêm vài điều. Nhưng sao bảo loa atmos 1 là gắn trên front hướng lên trần rồi dội xuống, 2 là gắn trên trần hướng thẳng xuống chỗ ngồi (như hình set atmos). Nhưng xem hình bác chụp thì lại gắn ở tường, vậy thì giống surround back.

Black Dragon

Well-Known Member

Thanks bác Black Dragon, em hiểu thêm vài điều. Nhưng sao bảo loa atmos 1 là gắn trên front hướng lên trần rồi dội xuống, 2 là gắn trên trần hướng thẳng xuống chỗ ngồi (như hình set atmos). Nhưng xem hình bác chụp thì lại gắn ở tường, vậy thì giống surround back.

Hi bác !
Cái loa Atmos nó không có thẳng như các loa khác mà nó nghiên nghiên nên nếu đặt lên loa Front, hướng xéo lên trần rồi phản xạ về phía chỗ ngồi chứ không phải thẳng đứng. Bác xem hình thì hiểu :

Còn nếu thích thì bác có thể treo cái loa Klipsch RP 140SA đó như cái bài viết trước của em, lúc này thì mặt lưng của RP 140SA sẽ dựng đứng nhưng mặt loa lại nghiên nên âm thanh sẽ phát thẳng vào vị trí ngồi

Còn nếu bác sử dụng loa thường để làm loa Atmos thì phải để ngay đỉnh vị trí mình ngồi vì các loa này phát thẳng.

thanhyk

Well-Known Member

Vụ set up Atmos này mình cũng đang hóng như bác chủ.
Cái nữa là nguồn phim Atmos hạn chế quá, chưa biết tìm ở đâu nguồn chuẩn, bác chủ có thông tin gì thì share mình với nhé.
Trích dẫn post ngày 10/12/2014: 'Danh sách phim đã test thành công Atmos tại nhà anh Phúc và hệ thống 3D Atmos tại cafe 3D VietNam ( danh sách này cũng giống trên bluray.com và avsforum giới thiệu) :
1.Dolby Atmos Demonstration Disc 2014 1080p Blu-ray AVC TrueHD7.1 Atmos
2.Teenage.Mutant.Ninja.Turtles.2014.1080p.BluRay.A VC.TrueHD7.1.Atmos ( gồm cả bản 2D và 3D)
3.Step Up All In 2014 1080p BluRay AVC TrueHD.7.1.Atmos ( riêng bản 3D Bluray phát hành là DTS-HD MA thay vì Atmos như bản 2D)
4.Expendables 3 2014 1080p BluRay AVC TrueHD.7.1 Atmos
5.Transformers Age of Extinction 2014 1080p US Blu-ray AVC TrueHD 7.1 Atmos (gồm cả 2 bản 2D và 3D)
6.Enchanted Kingdom 2013 Bluray 1080p x264 TrueHD 7 1 Atmos

Đối với hệ thống không có Atmos thì sẽ tự nhận là True HD. Ngoài ra mình đã test toàn bộ phim Remux Sub và Thuyết Minh vào file iso Atmos, đều mất tiếng tất cả loa trần. Có thể do phần mềm remux hiện nay chưa support chuẩn atmos. Do đó để chơi đúng atmos thì phải dùng file iso chuẩn, không dùng file iso đã remux vào.
'
Như vậy phim remux thì mất atmos, file iso nguyên gốc thì được. Sau gần 1 năm chắc có thêm 1 số phim atmos...

@black dragon: em quyết định gắn trần nên ko dùng klipsch 140SA được. Thích loa ốp trần nhất vì đẹp nhưng...mắc, shop nói hiệu Revel gì đó cả 1.000$/ cặp. Bác tư vấn em tính mua jbl 8330 giá 7 trệu/ cặp treo trần giống review bác Phúc 3D được không (nghe bảo 20kg/ 1 loa nên...ớn). Họ có 3 cặp, 2 cặp gắn trần 1 cặp mình làm surround back được không. Nếu theo bác ok thì có khi làm dàn âm thanh toàn jbl mất, pre/pow onkyo có hạp loa jbl không bác. Thanks

Black Dragon

Well-Known Member

@black dragon: em quyết định gắn trần nên ko dùng klipsch 140SA được. Thích loa ốp trần nhất vì đẹp nhưng...mắc, shop nói hiệu Revel gì đó cả 1.000$/ cặp. Bác tư vấn em tính mua jbl 8330 giá 7 trệu/ cặp treo trần giống review bác Phúc 3D được không (nghe bảo 20kg/ 1 loa nên...ớn). Họ có 3 cặp, 2 cặp gắn trần 1 cặp mình làm surround back được không. Nếu theo bác ok thì có khi làm dàn âm thanh toàn jbl mất, pre/pow onkyo có hạp loa jbl không bác. Thanks

- Nặng hay không thì không quan trọng, chủ yếu lúc thi công đó bác, gắn chặc, kỹ ... thì cũng ko sao
- JBL thì tùy bác, nếu cần thì hỏi nó test demo bác nghe thử

trieuvcb-ag

Bác Black Dragon cho e hỏi ké chút : Loa trần cho hệ thống Atmos sử dụng loa âm trần có OK không ngoài chuyện gọn và đẹp.

justbenice

Moderator

Theo như mình nghĩ thì bác nên đi dây và setup loa theo đúng hình dưới đây là đủ chuẩn : Bác có thể tùy chọn 1 hoặc 2 sub tùy bác.

Đây là chuẩn của Atmos và Aura3D với 2 loa Front - 1 Center - 2 Surround - 2 Surround back và 4 loa heigh . Bác cũng đừng nên suy nghĩ loa âm trần làm gì cho mệt, thứ nhất là loa âm trần tìm khó, mua khó, và chất âm kô thât sự ấn tượng khi so với loa surround bình thường. Bác cứ lấy loa surround bình thường treo 4 loa cao như trong hình trên là vừa đẹp. Chất lượng theo em nghĩ là ăn đứt loa âm trần mà lại rẻ.

Còn về chuẩn DTS:X thì càng kô phải lăn tăn, nó kô đòi hỏi bao nhiêu loa, loa cao hay loa thấp mà nó sẽ tự định vị các loa và tự tạo hiệu ứng lập thể cho người ngồi xem. Vậy bác setup hệ thống loa như hình trên thì bác đón đầu đủ cả atmos,aura3d,dtsx rồi .

Về số lượng loa thì theo em nghĩ cũng phải 3 năm nữa mới có phim có hiệu ứng 7.2.4 và cũng phải chục năm nữa "may ra" cái hiệu ứng này mới lỗi thời, vì bị bó hẹp trong phạm vi rạp hát tại gia nên em kô nghĩ các nhà sản xuất sẽ đẩy chuẩn âm thanh tại gia lên quá 13 loa trong vòng 10 năm nữa đâu. Bác cứ an tâm !

Bác nên tách biệt hẳn Klipsch Fr-7II và nguyên bộ 8 cái klipsch surround + cặp sub SVSound Ultra SB13 mà xem phim bác ạ . JBL và Mcintosh bác phải để hẳn riêng ra, lâu lâu ngồi nghe chút nhạc nhẹ nhàng êm ái là được Đừg lên dính vào nhau làm gì cho mệt.

À mà em cũng từng được nghe Klipsch RF-7II đánh bằng amply đèn MC275 rồi bác ạ, cực kỳ xuất sắc, khi bác mua về bác nên nghe thử và so sánh với JBL, có nhiều khả năng bác sẽ chán JBL luôn :p

Trong trường hợp bác kết chất âm của RF-7II thì em khuyên bác nên cho con MC275 và cặp JBL lên đường. Tiền của cặp này lên đường bác làm 1 cái pow Mcintosh ngon 1 chút về kéo cặp front ( RF-7II) ví dụ như con McIntosh MC452 chẳng hạn :D Thế là bác vừ có đủ 11 channel kéo loa lại vừa kết hợp đc nhạc vào phim nhé !

thanhyk

Well-Known Member

Em cũng chờ có bác nào nhận xét loa jbl 4428 với klipsch 7II. Chuyện riêng hỏi 4rum rất ngại nhưng đúng là em ưu tiên: 1)muốn giảm chi phí. 2)Phòng nhỏ ko để nhiều loa nhất là loa front che mất màn chiếu chỉ để 1 cặp thôi (thay cái tivi hình trên bằng màn chiếu là hết chiều rộng phòng). Thật may có bác JBN...phản đối. Nếu jbl xem phim kém klipsch 7II thì em ko quan tâm set dàn jbl nữa (nếu gần bằng thì em set jbl đỡ tốn 50 chai cho front klipsch, nguyên dàn còn nhiều nữa vì mấy cái loa surround jbl 8340/8330 rẻ hơn klipsch khá nhiều).

Về set vị trí loa atmos:
Em thấy hầu như nói: 1) vd klipsch 140SA gắn trên nóc front, nó sẽ đánh lên trần và dội xuống vị trí ngồi. 2)gắn/treo trần, nó đánh thẳng xuống vị trí ngồi (ép-phê trực tiếp hơn). Em thấy 2) được bác Phúc 3D setup. Với hình bác JBN và bác Black Dragon nói, loa atmos gắn trên tường, tương tự các surround. Em lập luận: tuy rằng âm thanh loa atmos đều hướng về phía ngồi nhưng đến từ phía xéo chứ không thẳng đứng, việc tái tạo tiếng mưa rơi hay cánh quạt máy bay không còn từ trên đầu xuống có thể không ép-phê như mục đích tái tạo âm thanh atmos. Hẳn bác JBN có ý nói: nếu dùng loa surround dạng bookshelf gắn trần --> xấu, còn dùng loa tròn ốp tường --> đẹp nhưng giá cao và chất lượng âm thanh kém.

Em vào Ebay thấy nhiều dòng klipsch in-wall/in-ceiling, nhờ các bác xem giúp loa nào hợp cho atmos:
- http://images.klipsch.com/PRO-7502-S-THX_-_Spec_Sheet_635741888974738000.pdf
- http://www.amazon.com/Klipsch-CDT-5...=B0074WSYXC&ascsubtag=5657269dec0850.23661189

Em xin cảm ơn và mong sự giúp đỡ, chia xẻ từ các bác.

justbenice

Moderator

Atmos khuyến cáo loa ốp trần hoặc loa định hướng đánh lên dội xuống. Auro 3D thì bố trí chuẩn là loa treo tường như hình mình gửi ở post trươc, DTS:X thì tương tự Auro3D .Theo mình đoán thì sớm muộn thì thằng Atmos cũng èo ọt y như thằng Dolby True HD khi so với DTS-HD MA . Sẽ có bao nhiêu bộ phim có cảnh mưa rơi và cảnh hành độgn trên đầu để bắt người dùng phải ốp loa lên trần ? Bác ốp loa lên trần rồi lỡ khi DTS:X tràn ngập thị trường, đè bẹp Atmos thì mấy cái loa trần đấy làm cảnh à ? :D Chuyện này 99% sẽ xảy ra vì Dolby True HD cũng bị đè bẹp bởi DTS-HD MA , hiện giờ bác vào thử box bluray remux xem có bao nhiêu phim là DTS-HD MA và có được mấy phim là Dolby True HD ?

Vẫn khuyên bác bỏ ý định treo loa trần đi. :D

Chỉnh sửa lần cuối:

Black Dragon

Well-Known Member

Bác Black Dragon cho e hỏi ké chút : Loa trần cho hệ thống Atmos sử dụng loa âm trần có OK không ngoài chuyện gọn và đẹp.

Được bác với điều kiện phòng không lớn quá, công suất loa kha khá chút

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Bác thanhyk định làm phòng triển lãm audio hay sao ý.................

thanhyk

Well-Known Member

Vậy gắn Klipsch rp-140sa như hình bác JBN thì dễ, với cặp atmos phía sau chỗ ngồi thì rất tốt, riêng cặp phí trước thì cách chỗ ngồi 5m lại vướng màn chiếu, ko biết có tác dụng ko (công suất loa atmos này nhỏ). Nếu em gắn 2 cặp trên trần miễn sao hướng về chỗ ngồi thì có đẹp không, vì sẽ gần chỗ ngồi hơn.
Em nghĩ chuẩn âm thanh gì cũng có mục đích cần có âm thanh đến từ mọi hướng, nên dù DTS:X hay Auro 3D âm thanh từ các hướng bao gồm trên đầu vẫn Ok.

justbenice

Moderator

Vậy gắn Klipsch rp-140sa như hình bác JBN thì dễ, với cặp atmos phía sau chỗ ngồi thì rất tốt, riêng cặp phí trước thì cách chỗ ngồi 5m lại vướng màn chiếu, ko biết có tác dụng ko (công suất loa atmos này nhỏ). Nếu em gắn 2 cặp trên trần miễn sao hướng về chỗ ngồi thì có đẹp không, vì sẽ gần chỗ ngồi hơn.
Em nghĩ chuẩn âm thanh gì cũng có mục đích cần có âm thanh đến từ mọi hướng, nên dù DTS:X hay Auro 3D âm thanh từ các hướng bao gồm trên đầu vẫn Ok.

Vâng. Em cũng nghĩ thế. Bác bắt bát lên trần rôi gắn loa vào. Loa có khă năng quay hướng và góc khác nhau. Sau này tiện hơn cho việc sắp xếp chỗ ngồi và đón đầu công nghệ. Bác dư dây thì bác đi tổng cộng 6 dây loa trên trần sẵn. Cũng kô tốn bao nhiêu.

Maithy85

Loa Atmos Klipsch sao em vào web mấy shop mà không thấy đâu nhỉ! Dàn loa 5.1 toàn Klipsch mà lắp loa Atmos Monitor RS1 thì có được không các bác?

K3nt

Active Member

Em đang test Atmos với Hệ thống loa 5.1 + 2 loa Atmos Klisch 140 SA để trên Front đánh dội trần xuống. Thử qua một số film Atmos thì thực sự không cảm thấy sự khác biệt rõ rệt, hiệu ứng Atmos ít + công suất kênh Atmos có vẻ hụt hơn so với kênh khác => Trải nghiệm hơi kém. Có lẽ cũng không nên quá kỳ vọng vào Atmos bởi lượng film có hiệu ứng Atmos chuẩn chưa nhiều, hệ thống Home Theatre có Atmos sẽ hạn chế hơn rất nhiều (cách bố trí set up) so với ngoài rạp. Thôi thì 5.1 or 7.1 cũng đủ tan cửa nát nhà rồi.

dungtam25

Well-Known Member

Em đang test Atmos với Hệ thống loa 5.1 + 2 loa Atmos Klisch 140 SA để trên Front đánh dội trần xuống. Thử qua một số film Atmos thì thực sự không cảm thấy sự khác biệt rõ rệt, hiệu ứng Atmos ít + công suất kênh Atmos có vẻ hụt hơn so với kênh khác => Trải nghiệm hơi kém. Có lẽ cũng không nên quá kỳ vọng vào Atmos bởi lượng film có hiệu ứng Atmos chuẩn chưa nhiều, hệ thống Home Theatre có Atmos sẽ hạn chế hơn rất nhiều (cách bố trí set up) so với ngoài rạp. Thôi thì 5.1 or 7.1 cũng đủ tan cửa nát nhà rồi.

Em đi xem Atmos một lần,về là em delette ra khỏi bộ nhớ của em luôn.
Có khi chết yểu giống Dolby Digital ES..:((

tnm

Well-Known Member

Khuyên bác nên treo trên trần đánh trực tiếp đến lỗ tai. Nếu dùng phản xạ thì có đủ loại âm thanh phản xạ đến tai bác nên nghe sẽ rất mờ

Bên trên