[Hỏi] Setup Atmos/ nghe nhạc cho dàn Pre + Pow...

namhaitm

Member
Ðề: [Hỏi] Setup Atmos/ nghe nhạc cho dàn Pre + Pow...

Loa atmos gắn trần cho dàn Klipsch thì nên mua loa nào các bác? Em định mua Klipsch atmos 140-SA mà đi nghe thử thì không bằng loa gắn trần.

K3nt

Active Member

Loa atmos gắn trần cho dàn Klipsch thì nên mua loa nào các bác? Em định mua Klipsch atmos 140-SA mà đi nghe thử thì không bằng loa gắn trần.
140 SA công suất nhỏ quá, em nghe nó phều phào chìm hẳn trong bộ dàn 5.1 thành ra chả thấy hiệu ứng gì ráo.

namhaitm

Member

Vậy nên em muốn mua loa gắn trần, thì nên mua loa gắn trần loại nào cho hợp với Klipsch nhỉ!

thanhyk

Well-Known Member

Vậy nên em muốn mua loa gắn trần, thì nên mua loa gắn trần loại nào cho hợp với Klipsch nhỉ!

Cũng quan tâm, mình đề cử Jbl 8330 nhưng xấu và nặng quá. Bác nào giới thiệu loa surround nào ngon mà gắn trần hợp với.

Black Dragon

Well-Known Member

Cũng quan tâm, mình đề cử Jbl 8330 nhưng xấu và nặng quá. Bác nào giới thiệu loa surround nào ngon mà gắn trần hợp với.

Demo bên em thì đang dùng JBL Control 25 để treo trần ngay lúc mới có Atmos, để luôn tới giờ mặc dù có Klipsch R140SA :D

Minhsur

Banned

Đã bác nào thử cặp JBL Control Now này chưa ạ?

LGpahfadjUxSC2DX4Mi8r3-smjoMEUWu8LhD3TsDr2bs1-lxECuVf5b6EB5si93SXF6BCMn74TiKH_maKDK4aVE_u5dzBbl67HGcLx0bdgcJoGKkckBVIlp3c6z7z73ERguz2IRw-0LqFPiQPzGw6oFoOpg7-BbsdAaJX-FiS-LifTzEQoBD5x64BqHlUZlRN6Lmna5litZ94AL2NddcFamDdkIjlsHcaHxjOrJDLj3Ys6M1AFVf8t3nYiZnxkgCUoza6xXIaiQgnV8-00LFeL_-3QYM4J1qOKwa2NN3FI1XbUTX4CuUoILiizTkPXN0RhYSRFcJ3tNlcpxsDSpiNjL_LsoE7c8j5bXokbfDwqtRAzbXCFRspzzWYAOj-sdBW6RxJ6NtcbvayuxuXeL95MlrWyCAEJPvj5mouoAwHojnXRpmRXPfj69TUQSXKTIRuO6pE16NHIZntNIhMbf27ibLtRDW_SjN9piSpTsRxz8D2M1VGWkL0xP2L_2IzsglmHQwhDyjMZ6jHjnuKc2H5iR46Yd5uqNCr0XtpcTMqBk=w1000-h555-no

XVoAzP3eI_BkZvp7TuGJj_hlkw8BAKXGfbGLwg8BmxCBQppwcEM6rrY57tubO9P-AsGNrkP5owaC-xb7FYafZp7bhQrpRWgjrEuGiuMYLj3TWkGUsjRAGK-I_7u_vcuDN75sGJbwGj_NpSxdWuzofM-6FnBw2dIaWnSj8BrPpFdzO8pMwptwFBv3vuwCZrkNiL6WQ5XuExfAp_MCdJSlYwC0OkUPE7NcoAwJCHjbrva_cWz29f4v_UgKpLzFitfj66slt5jHLSEJwNoPqT6uKVt_v0Y8cOVI28JVbOf1LxyvHn8PJXj3Bje_a6qA3UEDgpDF91CuyQHhmFAmA4sQFDVpJZ6NPNTr4snkFaI1xEX3xhSs93Z-wPWYDN3DiR5WREiEI92gwIByocSXWSMXuN3JPySmDf9os1nw1uPv6_cPgv0kOed78UjXOXwcUWypM4xZFlHPSGYWCUKpOblZVtnmUIetMzTKHXHOxtJtk2o2FZ-bq126Ly9x-ZCOXGjv2H3u-vJGniSTcXqnmDb_i7NxcWm3DzAZkMPHDAofo5M=w300-h286-no

namhaitm

Member

Đẹp nhỉ! Ra đời từ năm 2008 rồi mà lần đầu tiên mới thấy! Bác nào thử cho em theo với nhé!

thanhyk

Well-Known Member

Chiều nay tranh thủ ghé cafe Phúc 3D, sau khi chờ gần tiếng vì phòng chiếu atmos đang chiếu dở phim chuẩn dts thông thường, em được bạn kỹ thuật mở vài đoạn phim hành động 2015 chuẩn atmos như: Biệt đội đánh thuê, Transformers... và đĩa demo atmos.
Em chọn vị trí ngồi giữa 4 loa gắn trần để có cảm nhận âm thanh tốt nhất, đặc biệt xem phim bằng cách...nhắm mắt để xem.

Âm thanh atmos ở phòng có lực và nhận thấy rõ sự chuyển động âm thanh trên đầu và quanh đầu. Trần phòng khá thấp nên âm thanh hơi ồn không được chi tiết. Việc setup 4 loa trần jbl 8330 hướng thẳng xuống cách nhau khá rộng nhằm đáp ứng cho nhiều người trong phòng xem, nên dù em ngồi chính giữa vẫn chưa phải là 'điểm ngọt' âm thanh atmos hướng tới. Ở nhà xem phim dts-hd vẫn có âm thanh chạy qua lại (surround & surround back) nhưng không có cảm giác từ phía trên.

Nhận xét: việc bố trí loa trên đầu để tái tạo các âm thanh bao trùm và hướng từ trên xuống rất có hiệu quả. Tiếng của trận mưa rào, tiếng của thác nước chảy xuống, tiếng máy bay chuyển động xung quanh, tiếng đạn pháo,v.v...tạo hiệu quả rõ ràng.

Mặc dù chưa nghe phòng atmos của Anh Duy trên Nguyễn Thị Minh Khai, nhưng em nghĩ loa atmos Klipsch 140SA với công suất 50w thì khó mà tạo hiệu ứng mạnh mẽ. Tuy nhiên, hy vọng dòng loa atmos đời mới có khả năng cho chất âm chi tiết và hay so với dòng surround đời trước, có nghĩa âm thanh không chỉ cần có lực mà cần sự 'tinh tế' mới tuyệt vời.

Kết luận cá nhân:
1. Setup loa atmos kiểu gián tiếp đánh lên trần dội xuống như thiết kế loa atmos klipsch: làm cho có màu chứ không thể hiệu quả, vì âm thanh phải đi 2 lần, nhất là trần được tiêu âm/tán âm/triệt âm, rồi phản xạ sẽ làm thay đổi chất lượng âm thanh.
Suy ra cần gắn loa trên trần (không phải trên tường vì sẽ giống surround không thấy hiệu ứng âm thanh trên đầu). Nên gắn 2 cặp để có hiệu ứng âm thanh đầy đủ xung quanh (nhất là nguồn phim chuẩn 7.1.4-->cái này chưa đọc tài liệu ko rõ có chuẩn âm thanh này ko). Nên gắn loa sao cho âm thanh hướng về cạnh vòng tròn bán kính 1m với tâm là chỗ ngồi, tốt nhất kiếm loại bát gắn nào cho chỉnh hướng càng tốt.
2. Công suất loa atmos gần bằng hoặc bằng với công suất loa surround.
3. Liệu công nghệ loa đời mới atmos hy vọng cho hiệu ứng tốt hơn loa surround thông thường, em có cảm giác loa jbl 8330 không được chi tiết (hay là do trần thấp).

...vậy chọn loa nào tầm 100w - 150w gắn trần nhỉ...

coolhd

Member

Cảm ơn bác động viên. Mình đã có pre onkyo pr5530 và pow onkyo mc5501 rồi, hình như cho surport chuẩn dts: x, còn chuẩn auro như bác rainsg nói các receiver đời mới đều có nhưng với điều kiện phải mua bản quyền riêng.
Thấy thớt preview atmos bác Phúc 3d hay quá, trộm nghĩ để có ép-phê atmos ngoài nguồn phim chuẩn atmos thì thiết bị cũng cần 'gấu', setup vị trí loa chuẩn, quan trọng loa atmos (loa được nối vào kênh dành cho atmos trên receiver) có tái hiện được như mong đợi không. Thấy bác Phúc 3d (vài ae khác) dùng loa jbl 8330 công suất lớn làm atmos, còn loa atmos klipsch 140SA công suất chỉ 50w ko biết có ép-phê ko. Nếu ở hcm có shop nào có phòng phim atmos dùng loa klipsch cho mình nghe thử là tốt nhất. Em đang phân vân loa atmos nhất.
Ps: sẵn tiện bác nào quan tâm pow onkyo mc5501 thì pm, em mua từ 1 shop với giá em nghĩ siêu rẻ...
Bác pm dùm e giá siêu rẻ Pow onkyo mc5501 và tên shop. Tks bác.

do_long_khach

Well-Known Member

Nói thật em thấy bác chủ trải nghiệm chuyện A rồi đi kết luận cho B, hơi bị hài.

K3nt

Active Member

Chiều nay tranh thủ ghé cafe Phúc 3D, sau khi chờ gần tiếng vì phòng chiếu atmos đang chiếu dở phim chuẩn dts thông thường, em được bạn kỹ thuật mở vài đoạn phim hành động 2015 chuẩn atmos như: Biệt đội đánh thuê, Transformers... và đĩa demo atmos.
Em chọn vị trí ngồi giữa 4 loa gắn trần để có cảm nhận âm thanh tốt nhất, đặc biệt xem phim bằng cách...nhắm mắt để xem.

Âm thanh atmos ở phòng có lực và nhận thấy rõ sự chuyển động âm thanh trên đầu và quanh đầu. Trần phòng khá thấp nên âm thanh hơi ồn không được chi tiết. Việc setup 4 loa trần jbl 8330 hướng thẳng xuống cách nhau khá rộng nhằm đáp ứng cho nhiều người trong phòng xem, nên dù em ngồi chính giữa vẫn chưa phải là 'điểm ngọt' âm thanh atmos hướng tới. Ở nhà xem phim dts-hd vẫn có âm thanh chạy qua lại (surround & surround back) nhưng không có cảm giác từ phía trên.

Nhận xét: việc bố trí loa trên đầu để tái tạo các âm thanh bao trùm và hướng từ trên xuống rất có hiệu quả. Tiếng của trận mưa rào, tiếng của thác nước chảy xuống, tiếng máy bay chuyển động xung quanh, tiếng đạn pháo,v.v...tạo hiệu quả rõ ràng.

Mặc dù chưa nghe phòng atmos của Anh Duy trên Nguyễn Thị Minh Khai, nhưng em nghĩ loa atmos Klipsch 140SA với công suất 50w thì khó mà tạo hiệu ứng mạnh mẽ. Tuy nhiên, hy vọng dòng loa atmos đời mới có khả năng cho chất âm chi tiết và hay so với dòng surround đời trước, có nghĩa âm thanh không chỉ cần có lực mà cần sự 'tinh tế' mới tuyệt vời.

Kết luận cá nhân:
1. Setup loa atmos kiểu gián tiếp đánh lên trần dội xuống như thiết kế loa atmos klipsch: làm cho có màu chứ không thể hiệu quả, vì âm thanh phải đi 2 lần, nhất là trần được tiêu âm/tán âm/triệt âm, rồi phản xạ sẽ làm thay đổi chất lượng âm thanh.
Suy ra cần gắn loa trên trần (không phải trên tường vì sẽ giống surround không thấy hiệu ứng âm thanh trên đầu). Nên gắn 2 cặp để có hiệu ứng âm thanh đầy đủ xung quanh (nhất là nguồn phim chuẩn 7.1.4-->cái này chưa đọc tài liệu ko rõ có chuẩn âm thanh này ko). Nên gắn loa sao cho âm thanh hướng về cạnh vòng tròn bán kính 1m với tâm là chỗ ngồi, tốt nhất kiếm loại bát gắn nào cho chỉnh hướng càng tốt.
2. Công suất loa atmos gần bằng hoặc bằng với công suất loa surround.
3. Liệu công nghệ loa đời mới atmos hy vọng cho hiệu ứng tốt hơn loa surround thông thường, em có cảm giác loa jbl 8330 không được chi tiết (hay là do trần thấp).

...vậy chọn loa nào tầm 100w - 150w gắn trần nhỉ...

Em cũng nghĩ giải pháp đánh Atmos dội trần của Klipsch chỉ là cách bán hàng, hiệu quả không cao mặc dù rất muốn tin là nó có hiệu quả vì em đang ôm 2 quả 140SA rồi. Nhưng người ta đưa ra cái cách đánh dội trần ấy phải có cơ sở chớ, bác thử set up chuẩn 1 bộ đi rồi cho anh em biết trải nghiệm :D

skullz

Member

Không phải, loa Atmos dội trần ra đời vì không phải ai cũng có thể kéo được loa lên trần, tức là cực chẳng đã mới phải dùng loại loa này.
Hôm trước em có dịp nói chuyện với 1 bạn đại diện Dolby đi công tác tại Nhật, có phàn nàn là tao dùng loa Atmos đánh dội trần nhưng hiệu ứng nhạt quá, chắc là tại loa của tao ghẻ quá phải không? Lúc đấy mới nhận được câu trả lời phía trên.
Em ở Nhật, không phải chỗ nào người ta cũng cho phép đục trần hay chọc vào trần, tường.. Ở Nhật động đât rất nhiều nên bị hạn chế rất nhiều về việc thay đổi cấu trúc của ngôi nhà, cái này không rõ ở các nước khác thì như nào.

Tóm lại, em nghĩ đã muốn chơi Atmos thì phải là loa trần, đừng bao giờ dùng loa tích hợp Atmos đánh nẩy trần làm gì cả.

Thêm nữa, nguồn phim có hiệu ứng âm thanh Atmos sẽ auto điều chỉnh âm thanh theo số loa mà hệ thống có (ví dụ 5.1.2, 5.1.4 hay 7.1.4...), chứ không phải như mấy chuẩn HD hiện tại, âm thanh sẽ đi theo dạng 5.1 hay 7.1..

namhaitm

Member

Không phải, .....................chứ không phải như mấy chuẩn HD hiện tại, âm thanh sẽ đi theo dạng 5.1 hay 7.1..

Thanks bác, em cũng nghĩ vậy, nhưng giờ thêm tự tin chắc chắn là phải chơi loa trần. Quan trọng là chọn loa trần nào nữa thôi.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Dự án này kết thúc chưa...bác chủ chọn được 13 loa setup chưa>>>>

do_long_khach

Well-Known Member

Hôm nay ngồi ở gian hàng của Anh Duy nghe và xem 2 đoạn phim demo. Thấy Atmost dù là đánh từ dưới lên cũng đủ hay hơn rõ so với dts hdma. Âm thanh atmos cảm giác âm thanh quẩn quanh người, thò tay ra bắt được

thanhyk

Well-Known Member

Hôm nay ngồi ở gian hàng của Anh Duy nghe và xem 2 đoạn phim demo. Thấy Atmost dù là đánh từ dưới lên cũng đủ hay hơn rõ so với dts hdma. Âm thanh atmos cảm giác âm thanh quẩn quanh người, thò tay ra bắt được

Em cảm thụ âm thanh kém lắm, nên hôm đến cafe Phúc 3D phải nhắm mắt xem phim...hi..hi. Với atmos đúng là có âm thanh trên đầu nên khác với setup 7.1 chỉ cảm nhận âm thanh xung quanh chứ không thấy trên đầu. Họ có đề nghị em xem 1 video ca nhạc atmos nhưng thấy làm phiền quá nên thôi, mà việc xem ca nhạc atmos ko biết giọng ca sỹ mà trên đầu thì thế nào nhỉ...

winterfell101

Well-Known Member

Thiết bị gồm có những gì thế bác? Cái quan trọng nhất thì bác lại không đề cập đến :(

do_long_khach

Well-Known Member

Anh duy thì dĩ nhiên denon 7200 và bộ klipsch.
Đi cùng vợ tới av show và bây h vợ đòi atmost.

Bên trên