[Hỏi] Setup Atmos/ nghe nhạc cho dàn Pre + Pow...

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: [Hỏi] Setup Atmos/ nghe nhạc cho dàn Pre + Pow...

-Dự án này kết thúc chưa...bác chủ chọn được 13 loa setup chưa>>>>

Hôm nay em ghé Đông Thành-Hòa Phúc. Trong CI 600 series B&W có loa ốp trần B&W ccm662 và ccm682 có công suất, độ nhạy, tần số...rất phù hợp làm loa atmos. Nên em sẽ chọn 2 cặp loa ốp trần B&W và bộ 7 loa Klipsch để set atmos.

Như bác JBN có nói loa ốp trần khó kiếm (loại phù hợp atmos) và mắc vì biết em đang...thiếu tiền, tuy nhiên để đẹp thì phải tốn tiền thui, bây giờ có tiết kiệm rồi năm sau có tiền lại bảo biết thế làm cho đẹp cho chuẩn lúc đầu.

Các bác có nhu cầu tìm loa atmos gắn trần cũng có thêm thông tin: loa surround ốp trần B&W CI 600 series...

K3nt

Active Member

Hôm nay em ghé Đông Thành-Hòa Phúc. Trong CI 600 series B&W có loa ốp trần B&W ccm662 và ccm682 có công suất, độ nhạy, tần số...rất phù hợp làm loa atmos. Nên em sẽ chọn 2 cặp loa ốp trần B&W và bộ 7 loa Klipsch để set atmos.

Như bác JBN có nói loa ốp trần khó kiếm (loại phù hợp atmos) và mắc vì biết em đang...thiếu tiền, tuy nhiên để đẹp thì phải tốn tiền thui, bây giờ có tiết kiệm rồi năm sau có tiền lại bảo biết thế làm cho đẹp cho chuẩn lúc đầu.

Các bác có nhu cầu tìm loa atmos gắn trần cũng có thêm thông tin: loa surround ốp trần B&W CI 600 series...
17 củ 1 chiếc, mặn quá bác. 17 củ bác làm 1 cặp front gắn lên trần thì atmos sập nhà :))

winterfell101

Well-Known Member

cơ mà nhà e có chuột chơi loại này có vẻ như ko ổn lắm :D

thanhyk

Well-Known Member

Giá niêm yết không phải là giá thực... Bác JBN đã nói muốn mua thì cứ đến hỏi hoặc alo sẽ có giá fix ngay.
Thực tế chơi atmos cần đầu tư khá hơn dts thông thường cũng là lẽ thường tình. Cũng như nghe nhạc lossless, chỉ m4a hay 16bit/44khz thì dàn trung bình cũng ổn, nhưng nghe chất lượng hơn như dsd thì nên kiếm dàn khá hơn mới phát huy chất âm được.
Dù số tiền dự định set lần này khá lớn (chưa từng tốn như vậy), nhưng xét thấy nhiều dàn 2 kênh còn khủng hơn, ko tin thì cứ nói bác JBN chừng nào lên B&W 802D nhượng lại 803D là biết nhiêu thóc liền...ha...ha.

justbenice

Moderator

Chúc mừng bác thanhyk có nhà mới to rộng, dàn mới hiệu ứng hay. Chả biết khoản chị em có mới mẻ gì kô. He he he

thanhyk

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi mua dây hdmi 3D/4K loại tốt dài 12m, và dây A/V loại tốt dài 12m (dây hình cho đầu karaoke đời cũ đến máy chiếu) ở đâu ạ. Dây A/V thay bằng dây Sub được không (thấy dây sub cũng dài).
Thanks các bác.

justbenice

Moderator

Các bác cho em hỏi mua dây hdmi 3D/4K loại tốt dài 12m, và dây A/V loại tốt dài 12m (dây hình cho đầu karaoke đời cũ đến máy chiếu) ở đâu ạ. Dây A/V thay bằng dây Sub được không (thấy dây sub cũng dài).
Thanks các bác.

Bác search chữ hdmi 2.0 xem. Ở 3-2 đó. Dây màu vàng. Chuẩn 2.0 . Đi loại đó đón đầu công nghệ cho khỏe. Dây AV ra nhật tảo mua loại tốt rồi thuê hàn jack đồng đúc vào là ok.

thanhyk

Well-Known Member

Thanks nhiều. Mà khúc nào hay shop nào ở 3/2 thế bác. À quên chưa search đã hỏi...

namhaitm

Member

Ở bác Trương Nghĩa cũng có HDMI 2.0 sao bác Trung không lấy luôn mà đi mua nơi khác làm gì? Qua tết bác setup thì lấy luôn.

Gà Gô

Hôm trước đi xem triển lãm em thấy bộ pre-pow của Onkyo xem phim hay quá, hỏi bác shop ở Hà Nội nhưng con pow MC5501 lại đang hết hàng. Các bác cho em hỏi, em định mua cặp ATMOS SKH410 để bổ xung cho phòng xem phim nhưng không biết chất lượng thế nào. Bác nào dùng qua rồi cho e tí kinh nghiệm ạ.

do_long_khach

Well-Known Member

Trần đừng cao quá thì ok bác ạ. Hôm trc ở AVShow Anh Duy cũng chỉ dùng loa atmót dưới đánh lên thôi mà hiệu ứng rất tốt. Onkyo 410 hơi cỏ, bác có thể tìm loa tương tự của Klipsch (bán nhiều) hoặc KEF (hôm trc thấy ở Nam Phú, đẹp vãi),

Gà Gô

Trần đừng cao quá thì ok bác ạ. Hôm trc ở AVShow Anh Duy cũng chỉ dùng loa atmót dưới đánh lên thôi mà hiệu ứng rất tốt. Onkyo 410 hơi cỏ, bác có thể tìm loa tương tự của Klipsch (bán nhiều) hoặc KEF (hôm trc thấy ở Nam Phú, đẹp vãi),

Thế thì ko ổn rồi. Nhà e thì trần cao hơn 5m, nhà từ hồi xưa, các cụ thích xây cao làm gác lửng cho thoáng. thì 410 hơi đuối bác nhỉ? Để lượn vài shop nghe thử đã ạ. Theo bác thì ngoài Onkyo ra còn cái này ngon - bổ - rẻ hơn ko ạ? Rotel thì hay nhưng giá ''mặn'' quá, ''gấu mẹ'' nhì nhèo suốt thì mệt lắm.

do_long_khach

Well-Known Member

Cái khác thì tôi viết bên trên, rẻ hơn chưa thấy. Tốt nhất bác lắp loa trên trần đánh xuống.

thanhyk

Well-Known Member

Chắc em mua dây hdmi 2.0 cùng màn chiếu bên conbaoso cho tiện. Shop cafe gì đó ở Nguyễn Thông thì rẻ hơn 1/2 mà hiệu khác chẳng rõ chất lượng.
Loa atmos cần xác định thông số và khoảng cách mới tác dụng. Do vậy nếu gắn loa surround trên trần là hay nhất (có điều ko đẹp và cần có khung chế), loa ốp trần thì không thể chất lượng bằng, còn trần cao quá thì thôi mua cho phí à, có dùng dàn gấu 7.1 để ngoài trời xem phim cũng thua dàn cỏ trong phòng.
Em xem thử vài phim atmos với pre/pow onkyo thấy âm thanh tốt hơn dts-hd, dù chưa gắn loa âm trần vẫn dùng bộ loa 7.1 cũ 'liên hiệp quốc' (jbl, b&w, bose). Nếu bác nào nghe sacd mà thích hơn cd thì âm thanh atmos so với dts-hd cũng vậy.
Có 1 bác nói dàn cỏ nghe cd chép hay hơn cd gốc, dàn tốt nghe gốc hay hơn cd chép, chẳng rõ có phải muốn nói dàn cỏ nghe dsd còn tệ hơn mp3 ko. Nhưng nếu nghe atmos ở shop thấy hay mà về dàn nhà thấy dở thì cần so sánh thêm dàn nào gấu hơn và vị trí loa có đúng chưa.

justbenice

Moderator

Em đang xài sợi này :

Hàng đài loan . Hiệu cable5A . Thấy rất dày dặn cứng cáp và chắc chắn.

Hưng_Tây

Well-Known Member

Chắc em mua dây hdmi 2.0 cùng màn chiếu bên conbaoso cho tiện. Shop cafe gì đó ở Nguyễn Thông thì rẻ hơn 1/2 mà hiệu khác chẳng rõ chất lượng.
Loa atmos cần xác định thông số và khoảng cách mới tác dụng. Do vậy nếu gắn loa surround trên trần là hay nhất (có điều ko đẹp và cần có khung chế), loa ốp trần thì không thể chất lượng bằng, còn trần cao quá thì thôi mua cho phí à, có dùng dàn gấu 7.1 để ngoài trời xem phim cũng thua dàn cỏ trong phòng.
Em xem thử vài phim atmos với pre/pow onkyo thấy âm thanh tốt hơn dts-hd, dù chưa gắn loa âm trần vẫn dùng bộ loa 7.1 cũ 'liên hiệp quốc' (jbl, b&w, bose). Nếu bác nào nghe sacd mà thích hơn cd thì âm thanh atmos so với dts-hd cũng vậy.
Có 1 bác nói dàn cỏ nghe cd chép hay hơn cd gốc, dàn tốt nghe gốc hay hơn cd chép, chẳng rõ có phải muốn nói dàn cỏ nghe dsd còn tệ hơn mp3 ko. Nhưng nếu nghe atmos ở shop thấy hay mà về dàn nhà thấy dở thì cần so sánh thêm dàn nào gấu hơn và vị trí loa có đúng chưa.
Bác đã mua được loa sr chưa? E hỏi ngoài này không shop nào còn model đó bác ạ. Hix

mình dùng mấy con Bose cube treo trần coi mấy đoạn test demo Atmos thì thấy hay, chứ vào phim thì chả hơn được 7.1 là nhiêu. Đã vậy còn setup dội trần thì xác định là chả ra gì, trừ khi trần nhà cao tầm 2-3m thì mai ra có tí âm thanh

justbenice

Moderator

Cơ bản xem clip test demo Atmos thì thấy hay vì bọn nó làm để quảng cáo Atmos, kô hay thì vất đi à.
Còn phim có hiệu ứng Atmos thì nói thật, mình nghỉ cả phim may ra có vài phút có cảnh âm thanh trên đầu. Thậm chí đa số phim sẽ chả có cảnh nào âm thanh trên đầu mà ...trải nghiệm. hihi.
Mình nghĩ Atmos và DTS X sẽ hay , nhưng kô tạo cảm giác khác biệt khi xem phim nhiều khi so với 7.1 . Nên đầu tư loa trần vừa phải, kiếm loa đểu đểu đẹp đẹp là được rồi.

namhaitm

Member

Các bác setup chuẩn, loa chuẩn sẽ thấy âm thanh tràn ngập xung quanh như thế nào. Trần mình 2,4m, dùng loa âm trần B & W ccm662 sau khi setup lại thấy khác hẳn.
Test demo atmos thì cũng từ trích đoạn các bộ phim ra thôi. Mình có 2 đĩa test của 2 năm 2015,2015 của Dolby thì chỉ có 2,3 đoạn là âm thanh thiên nhiên không rõ lấy từ đâu ra thôi.

thanhyk

Well-Known Member

Các bác setup chuẩn, loa chuẩn sẽ thấy âm thanh tràn ngập xung quanh như thế nào. Trần mình 2,4m, dùng loa âm trần B & W ccm662 sau khi setup lại thấy khác hẳn.
Test demo atmos thì cũng từ trích đoạn các bộ phim ra thôi. Mình có 2 đĩa test của 2 năm 2015,2015 của Dolby thì chỉ có 2,3 đoạn là âm thanh thiên nhiên không rõ lấy từ đâu ra thôi.

Sao hôm trước bác bảo b&w ccm662 gắn chẳng có ép-phê gì làm em cũng lo lo, thêm nữa đến 8/10 các bác xuất atmos không thấy thỏa mãn.
Nhưng như trên em nói: nếu dàn mình khác dàn shop test thì rõ là đầu tư...chưa tới, như hôm đi xem cafe Phúc 3D em thấy hiệu ứng hay hơn dàn dts-hd thật.

Bên trên