[Hỏi] Setup Atmos/ nghe nhạc cho dàn Pre + Pow...

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: [Hỏi] Setup Atmos/ nghe nhạc cho dàn Pre + Pow...

Về sử dụng các chức năng AVR/ Pre đa kênh em rất 'dở', nên cũng đang tham khảo và nhờ các bác hướng dẫn.
Theo thông số và xác nhận shop thì pre onkyo pr-5530 xuất được 11 kênh, hình ảnh các cổng kết nối link: http://ecx.images-amazon.com/images/I/91doEDX8ZbL._SL1500_.jpg

Pow onkyo mc-5501 xuất 9 kênh (hình: http://cdn.audioaffair.co.uk/media/...-pa-mc5501-9-channel-power-amplifier-rear.jpg), và pow 2 kênh nghe nhạc. Như vậy em có thể set atmos 7.1.4 đúng ko ạ.

Có phải cách kết nối cổng trên pre là:
- Zone 2 ra pow 2 kênh (dùng cho cặp loa front)
- Zone chính ra pow 9 kênh. Do loa front dùng Zone 2 rồi, nên cụ thể các cổng còn lại pre kết nối pow 9 kênh như sau:
Center pre --> Center pow
Surround và back pre --> surround và back pow
Riêng Height 1 pre --> Front pow (cặp loa ốp trần 1)
Height 2 pre --> Front High/Wide pow (cặp loa ốp trần 2).
Sub pre thì xuất thẳng loa sub điện.
Như vậy đủ 7.1.4.

Để xuất đủ atmos 7.1.4 thì trên pre phải chọn cho hoạt động đồng thời Zone chính và Zone 2 phải không ạ.

Nhận xét 'linh tinh':
Nếu trên quan điểm xem phim atmos cho hay thì cần set 7.1.4 cho hiệu ứng tốt hơn 7.1.2 (tạm thống nhất dùng loa gắn trần). Vậy với AVR chuẩn atmos chỉ xuất 9 kênh (9.1 nếu 1 sub, 9.2 nếu 2 sub) thì chỉ có thể set 7.1.2 hoặc 5.1.4, và nếu có AVR chuẩn atmos chỉ xuất 7.1 thì set loa chỉ được 5.1.2 (chắc tệ hơn dts-hdma quá). Nếu hiện tại chưa có AVR xuất 11 kênh thì không thể set chuẩn 7.1.4 được.
Nếu dùng Pre và Pow đa kênh, lúc này mới thấy 'ưu điểm'. Nếu pre chuẩn atmos chỉ xuất 7/ 9 kênh-->nâng cấp pre 11 kênh giữ lại pow (mua thêm pow) để set được 7.1.4.
Không biết nhận xét 'linh tinh' này có đúng không các bác, nếu đúng: xin chỉ em chọn vừa zone chính vừa zone 2, thêm nữa nếu đã định mua loa và set 7.1.4 bắt buộc phải dùng pre/pow riêng trong đó pre phải xuất 11 kênh.

Bác nào đang dùng pre 9 kênh và 11 kênh xin tư vấn với....

Ps: sorry AVR Marrantz sr7010 xuất đủ 11 kênh loa, chắc các AVR model đời mới hãng khác cũng thế...

Chỉnh sửa lần cuối:

NKP

Active Member

Bác chủ hôm qua có đi ốp lai không? Chọn được loa gắn trần chưa bác?

thanhyk

Well-Known Member

Có thấy ai đt đâu nên cũng ko mặt mũi tự đến...
Mình đã có đủ thiết bị, chỉ chờ xây nhà xong (hy vọng trước tết) là gắn dàn. Pre/pow onkyo 5530/5501, bộ loa 7 kênh klipsch (fr7ii, rc64ii, rs62ii), 2 cặp loa ốp trần b&w mcc682, pow 2 kênh. Đủ setup 7.1.4.
Bác đi tối qua đông vui ko, chẳng thấy thớt review gì...

dungsin_lqd

Well-Known Member

Mình đã có đủ thiết bị, chỉ chờ xây nhà xong (hy vọng trước tết) là gắn dàn. Pre/pow onkyo 5530/5501, bộ loa 7 kênh klipsch (fr7ii, rc64ii, rs62ii), 2 cặp loa ốp trần b&w mcc682, pow 2 kênh. Đủ setup 7.1.4.

Bộ này của bác khủng quá rồi.....setup không khéo và phòng ốc không đạt thì âm thanh sẽ bị chồng chéo lên nhau giống như 13 con dog cùng sủa 1 lúc...ahahaha

justbenice

Moderator

Bác có định thu vé vào cửa khi sang bác xem phim kô vậy ? Bác setup dàn khủng quá :p

Đã set thử atmos 7.1.2 nhưng chỉ là treo lên cao chứ ko thể gắn trên đầu được, rồi cũng đi offline để rồi cảm nhận chả khác gì nhiều...và nghe bác Phúc 3D nói ko khéo có ngày 4 cái loa nó rớt xuống đầu. Nghĩ mà cũng đúng mỗi khi sub nó đánh mấy cái bòng đèn còn rung lên huống chi treo 4 cái loa lên trần...thoi thì hãy đợi DTS X...chu như vậy Atmos ko thọ rồi

dungtam25

Well-Known Member

Đã set thử atmos 7.1.2 nhưng chỉ là treo lên cao chứ ko thể gắn trên đầu được, rồi cũng đi offline để rồi cảm nhận chả khác gì nhiều...và nghe bác Phúc 3D nói ko khéo có ngày 4 cái loa nó rớt xuống đầu. Nghĩ mà cũng đúng mỗi khi sub nó đánh mấy cái bòng đèn còn rung lên huống chi treo 4 cái loa lên trần...thoi thì hãy đợi DTS X...chu như vậy Atmos ko thọ rồi

Hì hì....... vậy là chờ định dạng âm thanh mới hở bác,hiệu ứng Atmos không rõ ràng,chi tiết bác nhỉ :D

thanhyk

Well-Known Member

Cứ mỗi lần nhìn chữ ký anh dungtam25 là lòng vui vui, chắc độc quyền ở hdvn ha anh.
Hiệu ứng atmos cũng 'đã' đó bác. Nhưng có 2 điều chưa mấy ai có kinh nghiệm (không bàn setup) giải thích:
1) hãng làm phim có kỹ thuật tạo atmos ntn: xem file demo atmos thấy 'đã' hơn một số phim mặc dù ghi chuẩn atmos. Điều này cũng giống như thu âm vậy, mỗi hãng và album thu âm có kỹ xảo/kỹ thuật khác nhau. Do vậy rất có thể không phải phim chuẩn atmos nào cũng 'đã'.
2) thiết bị hỗ trợ giải mã pro/pre và pow: đương nhiên nó phải giải mã chuẩn atmos, nhưng tùy theo level phân khúc mà chất lượng khác nhau, cũng giống như giải mã dts hay dts-hdma, có AVR model này nghe hay hơn AVR model kia. Do đó có thể dòng mắc tiền cho hiệu ứng atmos hay hơn dòng ít tiền (xét cùng công suất).
Đây là 2 nhận định mà em phân vân vì nghĩ nó hợp lý nhưng không có kinh nghiệm và hiểu biết để đánh giá.

Cứ mỗi lần nhìn chữ ký anh dungtam25 là lòng vui vui, chắc độc quyền ở hdvn ha anh.
Hiệu ứng atmos cũng 'đã' đó bác. Nhưng có 2 điều chưa mấy ai có kinh nghiệm (không bàn setup) giải thích:
1) hãng làm phim có kỹ thuật tạo atmos ntn: xem file demo atmos thấy 'đã' hơn một số phim mặc dù ghi chuẩn atmos. Điều này cũng giống như thu âm vậy, mỗi hãng và album thu âm có kỹ xảo/kỹ thuật khác nhau. Do vậy rất có thể không phải phim chuẩn atmos nào cũng 'đã'.
2) thiết bị hỗ trợ giải mã pro/pre và pow: đương nhiên nó phải giải mã chuẩn atmos, nhưng tùy theo level phân khúc mà chất lượng khác nhau, cũng giống như giải mã dts hay dts-hdma, có AVR model này nghe hay hơn AVR model kia. Do đó có thể dòng mắc tiền cho hiệu ứng atmos hay hơn dòng ít tiền (xét cùng công suất).
Đây là 2 nhận định mà em phân vân vì nghĩ nó hợp lý nhưng không có kinh nghiệm và hiểu biết để đánh giá.

thật sự âm thanh atmos quá nhạt nhòa...chỉ hổ trợ một số tiếng âm thanh từ trên đầu vd: lá rơi, mưa rơi, kiếng vỡ, tiếng máy bay v.v... nhưng như vậy thì chưa đã, chưa phê với chi phí đầu tư. thật sự những âm thanh đó bác chỉ cần setup 7.1+ 2 loa font high cũng được như vậy mà âm thanh còn hay hơn nữa. vấn đề này mình thật sự ko hiểu được. Bác nào biết chỉ giúp vụ này, tại sao setup Atmos 7.1.2 âm lượng nhỏ hơn, ko bằng bình thường 7.1+2 front high.

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member

thật sự âm thanh atmos quá nhạt nhòa...chỉ hổ trợ một số tiếng âm thanh từ trên đầu vd: lá rơi, mưa rơi, kiếng vỡ, tiếng máy bay v.v... nhưng như vậy thì chưa đã, chưa phê với chi phí đầu tư. thật sự những âm thanh đó bác chỉ cần setup 7.1+ 2 loa font high cũng được như vậy mà âm thanh còn hay hơn nữa. vấn đề này mình thật sự ko hiểu được. Bác nào biết chỉ giúp vụ này, tại sao setup Atmos 7.1.2 âm lượng nhỏ hơn, ko bằng bình thường 7.1+2 front high.

Trước hết cần xác định AVR/ Pro/Pre và nguồn phim hỗ trợ chuẩn âm thanh gì. Chắc hẳn chuẩn dts-hdma được nhà sản xuất phim tách kênh khác chuẩn atmos. Âm thanh atmos thấy nói: âm thanh hướng đến đối tượng, có nghĩa 1 viên đạn được bắn từ phía sau đến đối tượng phía trước, thì âm thanh sẽ được cảm nhận như thật, loa phía sau phát âm thanh có tiếng lúc đạn nổ sau đó loa bên hông (hoặc phía trước) phát âm thanh tiếng đạn đi to dần đến đối tượng và tiếng âm thanh ghim vào đối tượng, tiếng âm thanh vỏ đạn rớt xuống đất sau cùng ở loa phía sau chẳng hạn. Các âm thanh từ trên đầu càng rõ nét hơn. Mình cho rằng cách tách kênh tạo hiệu ứng dts-hdma khác với atmos.

Tuy nhiên bác nào rành cho biết nếu nguồn phim là dts-hdma 7.1 (hình như ko có chuẩn dts nhiều kênh hơn như 9.1), thì âm thanh có phát ra 2 kênh 8 và 9 không, nếu không thì thêm loa chẳng tác dụng. Có phải chuẩn âm thanh DTS-X hay Auro 3D là nhiều hơn 7.1 kênh.

Trước hết cần xác định AVR/ Pro/Pre và nguồn phim hỗ trợ chuẩn âm thanh gì. Chắc hẳn chuẩn dts-hdma được nhà sản xuất phim tách kênh khác chuẩn atmos. Âm thanh atmos thấy nói: âm thanh hướng đến đối tượng, có nghĩa 1 viên đạn được bắn từ phía sau đến đối tượng phía trước, thì âm thanh sẽ được cảm nhận như thật, loa phía sau phát âm thanh có tiếng lúc đạn nổ sau đó loa bên hông (hoặc phía trước) phát âm thanh tiếng đạn đi to dần đến đối tượng và tiếng âm thanh ghim vào đối tượng, tiếng âm thanh vỏ đạn rớt xuống đất sau cùng ở loa phía sau chẳng hạn. Các âm thanh từ trên đầu càng rõ nét hơn. Mình cho rằng cách tách kênh tạo hiệu ứng dts-hdma khác với atmos.

Tuy nhiên bác nào rành cho biết nếu nguồn phim là dts-hdma 7.1 (hình như ko có chuẩn dts nhiều kênh hơn như 9.1), thì âm thanh có phát ra 2 kênh 8 và 9 không, nếu không thì thêm loa chẳng tác dụng. Có phải chuẩn âm thanh DTS-X hay Auro 3D là nhiều hơn 7.1 kênh.

Âm thanh hướng đối tượng từ sau ra trước thì đã có từ lâu bắt đầu từ thời 5.1, sau đó là 7.1 DTS HD đã là hoàn thiện rồi, giờ Atmos đem loa từ trên đầu xuống chẳng qua để cảm nhận được như thật là vật thể đang ở trên đầu. Bác cứ dùng đĩa test Atmos rồi chỉnh con AVR các định dạng 7.1, 7.1.2, sau đó 7.1.4 rồi chuyển sang Atmos 7.1.4 mà so sánh xem có thật sự khác nhau đến mức nào

thanhyk

Well-Known Member

Bác chỉ mình cách chỉnh định dạng 7.1 và 7.1.2 trên AVR ntn nhé. Đây cũng là điều mình chưa rõ vì hình như nếu chọn nguồn phim là dts 5.1 thì việc gắn loa 5.1 và 7.1 là kết quả giống nhau (2 loa thêm không có tiếng). Còn bảo rằng chuẩn atmos 5.1.2 giống chuẩn dts-hdma 7.1 (đều phát 7 kênh loa nếu set 7.1 có 2 loa trên đầu) thì mình không đồng ý. Bác có thể giải thích thêm...

Bác chỉ mình cách chỉnh định dạng 7.1 và 7.1.2 trên AVR ntn nhé. Đây cũng là điều mình chưa rõ vì hình như nếu chọn nguồn phim là dts 5.1 thì việc gắn loa 5.1 và 7.1 là kết quả giống nhau (2 loa thêm không có tiếng). Còn bảo rằng chuẩn atmos 5.1.2 giống chuẩn dts-hdma 7.1 (đều phát 7 kênh loa nếu set 7.1 có 2 loa trên đầu) thì mình không đồng ý. Bác có thể giải thích thêm...

Tùy theo mỗi hãng mà việc setup khác nhau, bác chịu khó mở cái cuốn hướng dẫn sẽ chỉ cách setup. Còn chuyện mình hỏi là khi nào bác setup xong thì set thử trong con AVR 2 cái định dạng đó xem có khác nhau nhiều ko. Còn mình thì thấy ko khác gì nhiều vì mình ko có điều kiện để set 4 loa trần.

và đây là setup atmos 4 loa trần

vinagoh

Well-Known Member

Nếu nguồn phim 5.1, khi phát để soucer drect thì âm thanh cũng chỉ 5.1 mà thôi. Trừ khi chuyển qua chế độ giả lập thì lên 7.1 hay 9.1. :D

thanhyk

Well-Known Member

Em 'bực bội' vì ko tham gia offline review atmos hôm qua, hy vọng với gần 200 thành viên tham gia đã hiểu và trả lời giúp em nếu set 14 loa như hình trên (có 4 loa trần và cặp loa fwl/fwr), thì:
1. Hiện có pro/pre hoặc AVR nào xuất 13 kênh (bỏ kênh sub đi).
2. Nếu nguồn phim là atmos, chọn xuất atmos thì có phát tiếng đủ 13 loa trên không.
3. Nếu set loa theo 7.1 thông thường (loa xung quanh ko có trên đầu). Chọn nguồn phát là dts-hdma 7.1 so sánh âm thanh với nguồn phát là atmost Dolby 7.1 thì có khác biệt không, cảm giác có khác "đã' hơn không.
Có lẽ 3 câu hỏi này ae mình quan tâm nhiều, mình sẽ biết nếu set loa cần bao nhiêu cái là tối đa cho dts-hdma 7.1, cho atmos. Âm thanh atmos có khác biệt không khi set loa kiểu 7.1. Nên chọn pro/pre tối đa cổng xuất có chất lượng trung bình hay vừa đủ cổng phổ thông mà chất lượt cao. Set 11-13 loa nên mua AVR hay Pro/pre pow rời...

lequynhan

Well-Known Member

Đúng là có đồ như bác thanhyk mà còn nhiều thắc mắc huống chi anh em chỉ toàn đọc text trên mạng :D

Bỏ nhiều xiền ra vẫn cần phải mày mò học hỏi, đúng là không gì quý giá bằng kinh nghiệm thực tế!

Cố lên bác! <:p

Em 'bực bội' vì ko tham gia offline review atmos hôm qua, hy vọng với gần 200 thành viên tham gia đã hiểu và trả lời giúp em nếu set 14 loa như hình trên (có 4 loa trần và cặp loa fwl/fwr), thì:
2. Nếu nguồn phim là atmos, chọn xuất atmos thì có phát tiếng đủ 13 loa trên không.
3. Nếu set loa theo 7.1 thông thường (loa xung quanh ko có trên đầu). Chọn nguồn phát là dts-hdma 7.1 so sánh âm thanh với nguồn phát là atmost Dolby 7.1 thì có khác biệt không, cảm giác có khác "đã' hơn không.
Có lẽ 3 câu hỏi này ae mình quan tâm nhiều, mình sẽ biết nếu set loa cần bao nhiêu cái là tối đa cho dts-hdma 7.1, cho atmos. Âm thanh atmos có khác biệt không khi set loa kiểu 7.1. Nên chọn pro/pre tối đa cổng xuất có chất lượng trung bình hay vừa đủ cổng phổ thông mà chất lượt cao. Set 11-13 loa nên mua AVR hay Pro/pre pow rời...

1. Những dòng cao cấp X5200,X6200,X7200 , Ya 3050, Onkyo Z ... hoặc những dòng yếu hơn có hỗ trợ Atmos thì sẽ đảm bảo ít nhất là 5.1.2 nếu ko đủ thì sẽ hổ trợ thêm cổng Pre out, bác có thể dùng thêm 1 con pow hoặc đơn giản nhất là dùng loa Active monitor (loa có kèn công suất) cái này bác hỏi bác Vietfoods bác ấy dùng Tannoy active.
2. Nếu chuẩn phim Atmos thì sẽ hổ trợ đầy đủ 13 loa, nhưng những loa hiệu ứng trên đầu chỉ phát khi nào có hiệu ứng.
3. Theo cảm nhận con cùi bắp X4100 và hôm đi off thì chẳng có khác gì nếu 7.1 bác set thêm 2 loa front hight. Mình chỉ thấy ấn tượng lần đầu tiên nghe Atmos tại triển lãm Võ Thị Sáu, nhưng lúc đó nó set cái loa trần cao tầm 2m thôi.

Còn bác có dk thì nên chơi Pre/Pow muốn thêm bao nhieu kênh thì chỉ việc sắm thêm 2 đến 3 con Pow 5 kênh thì dư sức set 13 loa. Còn nếu chơi AVR thì 9.2 hoặc 11.2

Quatay

Bạn đang có loa Klipsch thì tham khảo dàn Atmos đang bán trên amazon set theo nó là đẹp >>Dolby Atmos 7.2.4 Klipsch RP-280F Tower Speakers R112SW with Onkyo TX-NR1030 ($5,687.90)>>http://www.amazon.com/Dolby-Atmos-K...F8&qid=1452591967&sr=1-2&keywords=onkyo+7.2.4

Khi nào xong mời a e đến thưởng thức, giờ hầu hết film mới đều tung ra với chuẩn Atmos mà VD:The Abominable Bride 2016 Blu-ray 1080p AVC TrueHD 7.1 Atmos-DIY@HDArea

Hình hãng set cho dàn 7.1.4 & 9.1.2 cho dễ hình dung và set

Đây link tài liệu cho bạn tham khảo set dàn ở nhà >>http://www.dolby.com/us/en/technolo...tmos-home-theater-installation-guidelines.pdf

Set dàn ở rạp >>http://www.dolby.com/us/en/professi...t-generation-audio-for-cinema-white-paper.pdf

Link này những thành viên diễn đàn AVS forum thống kê thiết bị chơi atmos, kg biết có dàn bác Phúc trong này kg? >>https://docs.google.com/spreadsheet...238vdsFMgCJt0WxH2Mo/edit?pli=1#gid=1092570848

Chỉnh sửa lần cuối:

hix...chỉ nghe đĩa test Atmos thôi mà đã thất vọng nên chẳng buồn down phim về, chờ chuẩn DTS X mới ra thì set lại phòng. Hix nhớ lại cảm giác lần đầu đi xem Atmos mê mẩn về quất bộ Klipsch

Bên trên