Hỏi: Surface Pro 4 nghe lossless có 'ổn' không?

thanhyk

Well-Known Member
Chẳng biết hỏi đâu, thôi tạo thớt nhờ các bác đang dùng cho nhận xét. Chẳng là dự định mua 'máy tính bảng lai laptop' thay vì nâng cấp mua iPad đời mới. Thấy hãng Microsoft có Surface Pro 4 được đánh giá khá tốt (chạy win 10).
Các bác dùng Surface Pro này cho em hỏi dùng nghe nhạc lossless có Ok không ạ: Surface Pro + Dac (em thấy nó chỉ có cổng 3.5 ly cho micro/tai nghe thui, vậy kết nối qua Dac bằng cổng usb đúng không ạ).
Nhiều bác nghe lossless bằng laptop và nói Ok hơn dùng pc, nên em nghĩ Surface Pro 4 chắc ổn.
Cái chính em thích Surface Pro vì nó là 'máy tính bảng lai laptop', có cảm giác vừa kết hợp giải trí (iPad) vừa kết hợp công việc (laptop), quan trọng chưa được xài nên 'mơ ước' (giờ iPhone/ iPad hết mơ ước rồi).

Cảm ơn sự chia xẻ của các bạn.

justbenice

Moderator
em đang xài Surface Pro 4. Em thấy nếu xài cổng 3.5mm thì âm thanh rất tệ. tệ còn hơn cả cái đt samsung của em.
Còn nếu kếu nối với DAC qua USB thì âm thanh y hệt như bất kì laptop nào khác .

thanhyk

Well-Known Member
Tks Bác cho nhận xét, thế bác thường dùng 'Sur' trong việc gì (có hay xài ko), bác có thấy thoải mái so với iPad hay laptop không.

nghung291

Surface 4 Sài cho công việc văn phòng khá ổn, màn hình tốt, tính cơ động cực cao, màn hình 12 inch tỉ lệ 4/3 rất phù hợp với word, exel, duyệt web. Bàn phím có đèn nền, phím dùng tạm ổn, Bản m3 hơi chậm khi dùng cad, bản i5 dùng sẽ ổn hơn. Bất lợi là chỉ có 1 cổng usb
Sài thay ipad tạm thì dc, chứ dùng lâu ko ổn do hơi to quá cũng như nặng hơn ipad nhiều
Sài chơi nhạc ơ vp thì ổn, ơ nhà chơi hifi thì hơi khó do dung lượng hdd hạn chế, usb chỉ có 1 cổng nên thiếu kết nối.
Mình đang dùng surface 4 nhưng chỉ để làm việc, nghe nhạc dùng cái laptop Sony vaio đời tống cài daphile và dac modi mb nghe tạm ổn

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator
Trước em mua surface 4 pro . sau em đổi samsung tab pro S xài thấy sướng hơn, màn hình mỏng hơn, nhẹ hơn, pin lâu hơn.

ngdhieu

Well-Known Member
Chẳng biết hỏi đâu, thôi tạo thớt nhờ các bác đang dùng cho nhận xét. Chẳng là dự định mua 'máy tính bảng lai laptop' thay vì nâng cấp mua iPad đời mới. Thấy hãng Microsoft có Surface Pro 4 được đánh giá khá tốt (chạy win 10).
Các bác dùng Surface Pro này cho em hỏi dùng nghe nhạc lossless có Ok không ạ: Surface Pro + Dac (em thấy nó chỉ có cổng 3.5 ly cho micro/tai nghe thui, vậy kết nối qua Dac bằng cổng usb đúng không ạ).
Nhiều bác nghe lossless bằng laptop và nói Ok hơn dùng pc, nên em nghĩ Surface Pro 4 chắc ổn.
Cái chính em thích Surface Pro vì nó là 'máy tính bảng lai laptop', có cảm giác vừa kết hợp giải trí (iPad) vừa kết hợp công việc (laptop), quan trọng chưa được xài nên 'mơ ước' (giờ iPhone/ iPad hết mơ ước rồi).

Cảm ơn sự chia xẻ của các bạn.

Em cá là Surface Pro 4 nghe nhạc bằng tai nghe không hay bằng Iphone 4s.
Mà giá iphone 4S thì rất dễ mua. Bác thử mua 1 con để trải nghiệm xem.
Đánh giá cá nhân: iphone 4S nghe ngon tương đương Lumia 640XL, vượt xa Lumia 950XL và Samsung Galaxy J7 Prime cũng như Lumia 630. (Tai nghe Sennheiser HD 598 và tai nghe theo máy Iphone)

thanhyk

Well-Known Member
Mình nghe dàn bác ạ, thấy ae vẫn dùng laptop bảo tốt hơn pc do ko quạt và nhiễu, đương nhiên kết nối qua Dac. Nếu phát nhạc tương đương dùng laptop thì mình thích Surface Pro vì nó nhẹ như máy tính bảng.

ngdhieu

Well-Known Member
Nếu nghe qua DAC đến dàn thì con nào cũng được bác ạ.
PA1:
Handheld device => Bluetooth Receiver => Amply
Handheld device chỉ cần có Bluetooth 4.0 trở lên là được.
PA này tiện dụng hơn do dùng kết nối không dây.

PA2
PC/Tablet có cổng ra tín hiệu số USD => USB DAC => Amply

PA này nhìn có vẻ audiophile hơn. Nhưng bù lại ít tiện dụng hơn vì kết nối có dây.

Bên trên