hỏi về chất lượng giữa Bluray gốc và Bluray Remux ?

son8xvn

Member
Như title, các bác cho em hỏi chất lượng âm thanh, hình ảnh giữa Bluray gốc file ISO so với Bluray Remux .M2TS khác nhau thế nào ạ ???

langtu27

Well-Known Member
Ðề: hỏi về chất lượng giữa Bluray gốc và Bluray Remux ?

Về hình ảnh và âm thanh thì 2 em này chất lượng như nhau.

Nguyên gốc là giữ nguyên của nhà sản xuất. Còn remux là các remuxer đã loại bỏ sub và những âm thanh ko cần thiết như: tiếng tây ban nha, tiếng nga...

Còn lại với remux thì mọi thứ vẫn y nguyên + thêm với sub việt,audio việt(nếu các remuxer add thêm vào).

riêng file .iso và .m2ts thì file iso giống chất bluray hơn vì nó có thêm menu tinh chỉnh đầu film(chọn âm thanh, sub...). Còn với file m2ts chỉ đơn giản là 1 file Film giống như HD(.mkv) chỉ cần bật lên là chạy.

Như em thì đã chơi Bluray thì nên có menu của Film như vậy sẽ trực quan và pro hơn. Thân.

hunghdvt

Member

2 cái này chất lượng như nhau.
Iso nhìn pro hơn, có menu này nọ. Còn m2ts thì làm phát ăn ngay, đút vào là chơi heeeeeeeee.

son8xvn

Member

em hay down file ISO gốc chơi trên đầu Dune Duo.

Nhưng file ISO gốc ko Play với sub rời (.srt) được. Chỉ mở được sub rời ở chế độ Play(lite). Mà nếu Play(lite) thì cũng đâu có menu này nọ như ở chế độ chơi Full ISO.

Em mở file bằng đầu Dune.

Các bác cho cao kiến ạ

do_long_khach

Well-Known Member

Cao kiến gì. Dùng Dune thì chơi file remux là được rồi vì iso ko hiện menu. Remux thì dung lượng giảm được kha khá, download nhanh.

langtu27

Well-Known Member

em hay down file ISO gốc chơi trên đầu Dune Duo.

Nhưng file ISO gốc ko Play với sub rời (.srt) được. Chỉ mở được sub rời ở chế độ Play(lite). Mà nếu Play(lite) thì cũng đâu có menu này nọ như ở chế độ chơi Full ISO.

Em mở file bằng đầu Dune.

Các bác cho cao kiến ạ

Chất lượng thì như nhau cả thôi. Dune thì theo em bác xem file m2ts cho nhanh gọn tiện.

Chơi Bluray thì cái thú chỉnh chọt menu lúc vào Film có thể nói là hay và là điều em thích nhất.

Còn Bluray ko thể chọn nóng sub bên ngoài (trừ kiểu bật với Klite), muốn có sub việt phải bỏ chút time ra mux vào.

Nếu vẫn thích bluray full menu bác chủ có thể chuyển qua dùng HTPC - cũng là đam mê của em. Thân.

Chỉnh sửa lần cuối:

son8xvn

Member

Điều em e ngại là sợ .m2ts.mkv làm mất chất âm thanh gốc của Bluray trong khi một số film chủ yếu là thưởng thức âm thanh.

(Em cũng ko đủ kiến thức và thiết bị để test điều này, chỉ là người dùng cuối)

Mong các bác cho một vài so sánh về chất âm của *.mkv so với Bluray gốc

do_long_khach

Well-Known Member

Chẳng mất cái gì cả, bác cứ thế mà dùng. Chắc loa đài của bác ngon lắm mới sợ vụ này?

langtu27

Well-Known Member

Điều em e ngại là sợ .m2ts.mkv làm mất chất âm thanh gốc của Bluray trong khi một số film chủ yếu là thưởng thức âm thanh.

(Em cũng ko đủ kiến thức và thiết bị để test điều này, chỉ là người dùng cuối)

Mong các bác cho một vài so sánh về chất âm của *.mkv so với Bluray gốc

Về âm thanh vẫn vậy bác à. Ko có gì thay đổi cả, bác cứ yên tâm mà dùng. Vẫn 2 chuẩn âm thanh bluray là DTS-HDMA và DOLBY TRUE HD.

Còn em công nhận là đa số file .mkv chỉ có chuẩn âm thanh nén là DTS và Dolby digital (kém hơn âm thanh Bluray-m2ts ~ 17 lần).

m2ts hình ảnh và âm thanh vẫn vậy bác nhé, bác đừng lăn tăn quá, em ý có đủ 3 vòng rồi, bác đừng khắt khe bắt em ý phải mặc nội y ra bên ngoài nữa, mất công cởi :))

son8xvn

Member

Còn em công nhận là đa số file .mkv chỉ có chuẩn âm thanh nén là DTS và Dolby digital (kém hơn âm thanh Bluray-m2ts ~ 17 lần).
Ý bác là có thể tin tưởng .m2ts

còn .mkv thì còn tùy ???

m2ts hay mkv chỉ là định dạng của file thôi bác, việc nó có ảnh hưởng đến chất lượng hay không phụ thuộc vào việc người ta có làm giảm chất lượng của nó xuống hay giữ nguyên chất lượng ban đầu như ở trong đia bluray. Riêng phim bluray 3D thì nên download bản remux vì đã được add kèm phụ đề tiếng việt vì chơi bluray 3d iso không sử dụng được phụ đề rời bên ngoài.

Tống Công minh

Active Member

Ở đây mọi người đang nói về bản remux định dạng mkv mà bác. Ví dụ nhóm RARBG vẫn thường remux định dạng mkv, vẫn giữ nguồn âm thanh DTS-HDMA của đĩa Bluray gốc đấy bác!
Riêng phim bluray 3D thì nên download bản remux vì đã được add kèm phụ đề tiếng việt vì chơi bluray 3d iso không sử dụng được phụ đề rời bên ngoài.
Mình nhớ không nhầm là con Dune 303D vẫn chơi 3D iso với phụ đề rời được bác ạ (vì lâu lắm rồi không đụng đến 3D với phụ đề). Riêng mình thì nếu xem 3D vẫn ưu tiên chờ bản có thuyết minh tiếng Việt. Xem 3D với phụ đề trên con Dune khó đọc phụ đề lắm vì không nổi phụ đề.

Nhân đây xin mọi người am hiểu đánh giá nhận xét của mình có đúng không: Đó là với các bản remux (bất kể mkv, m2ts...) do các nhóm RIP khác nhau đều chuẩn như nhau về hình ảnh, âm thanh. Điều đó có đúng không các bác? Mình đã thử xem cùng một phim với các nhóm khác nhau (đối chiếu mediainfo tương tự nhau, chỉ dung lượng là có chênh lệch đôi chút do thêm bớt nguồn âm thanh hoặc phụ đề) và xem trên máy chiếu Vivitek thì thấy không khác biệt gì.

hunghdvt

Member

Về căn bản là giống nhau. Khác nhau là Remux thì đã được các Muxer remove đi những audio or Sub không cần thiết or là làm thêm menu VIE or ..... bla bla

do_long_khach

Well-Known Member

mkv hay gì nó là cái container thôi. Túi khác nhau nhưng trong túi vẫn có mấy chục k$ thì vẫn ăn chơi như thường. Nhìn thấy file mkv thấy ko tin bằng m2ts chỉ bởi vì phim rip người ta hay rip ra file mkv mà thôi (vì mkv cho dung lượng thấp nhưng chất lượng vẫn đảm bảo nên được ưu tiên).

son8xvn

Member

Theo kiến thức ít ỏi của em thì *.m2ts vẫn có chất lượng gần hơn so với Bluray gốc và thường là tốt nhất.
Còn *.mkv thì chắc tại quá nhiều chuẩn loại từ 1 Bluray gốc.

Nói nôm na là 1 Bluray cho ra "một" *.m2ts, và cho ra nhiều *.mkv

langtu27

Well-Known Member

Theo kiến thức ít ỏi của em thì *.m2ts vẫn có chất lượng gần hơn so với Bluray gốc và thường là tốt nhất.
Còn *.mkv thì chắc tại quá nhiều chuẩn loại từ 1 Bluray gốc.

Nói nôm na là 1 Bluray cho ra "một" *.m2ts, và cho ra nhiều *.mkv

thật ra bác sử dụng nhiều rồi sẽ thấy cấu trúc của bluray là 1 tổ hợp các folder,trog đó có folder chứa file menu của film,có folder chứa file film (là nhiều file .m2ts - gồm file film chính vs các file đoạn film quảng cáo),ngoài ra còn nhiều folder với các nhiệm vụ khác nữa...

Trog tất cả cấu trúc bluray thì file .m2ts film chính là quan trọng nhất,ngta chỉ cần lấy file ấy ra,còn lại thì bỏ hết.

Nên mới có trường hợp film chỉ có riêng 1file .m2ts. Ngoài ra thì các remuxer còn có thể mux ra theo ý mình để có đc sản phẩm theo ý muốn có thể là dưới định dạng .m2ts hoặc .mkv

bác có thể xem info các file đấy để biết về frame rate vs audio của film. theo em vẫn như vậy thôi,các file luôn tầm mười mấy Gb đổ lên vs luôn là DTSHDMA. Thân.

hunghdvt

Member

.mkv là dạng nén rùi.

thanhyk

Well-Known Member

Khi giải nén file iso (như phần mềm tạo ổ ảo) bác sẽ thấy file nó là m2ts, do vậy chât lượng là 1. Tuy nhiên nếu là 3D bluray thì chỉ có iso.

tnm

Well-Known Member

.mkv là dạng nén rùi.

Bác đừng phán lung tung như thế, mkv hay m2ts cũng chỉ là 1 dạng đóng gói thôi
Còn chất lượng thì gốc và remux là như nhau

akunemedia

mình thấy remux chơi hay hơn iso, có thể chơi trên bất kì player nào, pc.
xem với sub dễ dàng như mkv, chất lượng max bluray rồi :D

Bên trên