Hỏi về độ phân giải phim

caothudeche

Moderator
Ðề: Hỏi về độ phân giải phim

Nếu chỉ để "để tiện liên lạc và chia sẻ" theo tôi nghĩ trên diễn đàn của mình vẫn có thể đáp ứng được.Còn ý kiến của bạn caothudeche {hình như là người có trách nhiệm trên diễn đàn này}mục đích chắc là bảo vệ diễn đàn của mình thôi.đừng bắt bẻ câu chữ với nhau làm gì các bạn ơi.
Cảm ơn bạn đã thấu hiểu.
Ngoài việc mình chịu trách nhiệm về những gì mình đăng trên HDVN ra thì không có trách nhiệm nào khác bạn ạ. Bạn {} thế nhiều người lại tò mò.

Nói chung là mình thích sự "chuyên nghiệp", giống như việc phân công xã hội. Làm đúng việc, đúng người, đúng nơi, đúng lúc... (bệnh cá nhân).
Nên mình không thích việc đang làm việc này xuyên qua việc khác, tới chỗ giải quyết việc A để hỏi việc B. Chả phải diễn đàn của mình cũng vậy sao, cứ đăng bài sai chỗ xem, có bị di dời hay xóa bài không...

noobtrico

Member

1. Mấy anh cho em hỏi phim 4K mà sao ghi độ phân giải là của full HD, trong topic này nè

http://www.hdvietnam.com/diendan/33...dong-4k-angels-demons-2009-a.html#post7337837

2. Mấy cái đoạn demo 4K trên diễn đàn, người ta ghi là 4K 60 FPS, em down về xem thì thấy chỉ 30 FPS thôi, cho em hỏi làm sao mới đúng chuẩn 4K 60 FPS, cái này do máy tính em ko lên được (về mặt phần cứng), hay là đoạn demo này chưa đạt chuẩn 60 FPS, và thêm 1 ý nữa là 30 FPS với 60 FPS thì khác biệt như thế nào ạ?

Em xin cám ơn!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

1. Mấy anh cho em hỏi phim 4K mà sao ghi độ phân giải là của full HD, trong topic này nè

http://www.hdvietnam.com/diendan/33...dong-4k-angels-demons-2009-a.html#post7337837

2. Mấy cái đoạn demo 4K trên diễn đàn, người ta ghi là 4K 60 FPS, em down về xem thì thấy chỉ 30 FPS thôi, cho em hỏi làm sao mới đúng chuẩn 4K 60 FPS, cái này do máy tính em ko lên được (về mặt phần cứng), hay là đoạn demo này chưa đạt chuẩn 60 FPS, và thêm 1 ý nữa là 30 FPS với 60 FPS thì khác biệt như thế nào ạ?

Em xin cám ơn!

01. Phim mà bác "Download" là Full HD (1080p) & Frame Rate = 23.976 - Phim này đã được "Re-encode" từ phim nguồn "Blu-ray" có độ phân giải 4K (3840 x 2160 pixels).
[Căn cứ theo "Info" đi kèm.]

02. FPS (Frame Per Second): Là tốc độ của phim được xử lý trong mỗi giây đồng hồ.
[vd: FPS=30: Là 30 "Video Frame" được xử lý/gởi đến màn hình trong mỗi giây đồng hồ.]

03. 30 FPS vs 60 FPS: Đối với mắt nhìn lúc xem phim... 60 FPS sẽ cho "VIDEO QUALITY" cao hơn so với 30 FPS, nhất là đối với những chuyển động NHANH.
[Để có một khái niệm tổng quát về sự khác biệt... => Bạn theo dõi "Clip" NÀY ("Click" vào nút "PLAY" để bắt đầu!)

"Enjoy!"

Chỉnh sửa lần cuối:

bài viết rất bổ ích, thank các bác, em đang định làm 1 bộ home cinema nên cũng muốn nhờ các bác tư vấn

linhmt88

Các bác cho em hỏi em down trên diễn đàn phim 1080i đuôi ts vào ổ cứng rồi kêt nối với tivi lguf770 liệu tivi có đọc được. Và chất lg thế nào ạ. Em cảm ơn

caothudeche

Moderator

Các bác cho em hỏi em down trên diễn đàn phim 1080i đuôi ts vào ổ cứng rồi kêt nối với tivi lguf770 liệu tivi có đọc được. Và chất lg thế nào ạ. Em cảm ơn
Xem được bạn ạ!
Chất lượng vốn có của 1080i thôi.

Xem được bạn ạ!
Chất lượng vốn có của 1080i thôi.

mà bác cho em hỏi cái là phim theo tỉ lệ 16:9 là phim được recode lại từ phim gốc blu-ray 4k (3840x2160) vậy là ti lệ phim gốc là bao nhiêu, nếu xem phim gốc thì xem trên mang hình 21:9 liệu có mở full hết được cả màn hình không (ý em là không dùng chỉnh sửa kích thước của phim )

caothudeche

Moderator

mà bác cho em hỏi cái là phim theo tỉ lệ 16:9 là phim được recode lại từ phim gốc blu-ray 4k (3840x2160) vậy là ti lệ phim gốc là bao nhiêu, nếu xem phim gốc thì xem trên mang hình 21:9 liệu có mở full hết được cả màn hình không (ý em là không dùng chỉnh sửa kích thước của phim )
Không có cơ sở nào nói phim 16:9 được recode lại từ nguồn bluray 4K cả. 4K đến giờ này nó là một thứ khá xa xỉ, thì hỏi trước đây lấy đâu ra bluray 4K.
- Tỉ lệ khung hình gốc: Cái này có thể xem thông tin từ Bluray, DVD gốc do chính nhà phát hành bán ra. Hoặc xem thông tin mà họ cung cấp trên internet. Ví dụ xem trailer chẳng hạn.
Ví dụ như trailer sau, khung video của youtube đang là 16:9 mà nó có 2 vạch đen phía trên dưới, thì ít nhất cũng ngờ ngờ rằng phim này đưa ra dưới dạng 21:9.
[video=youtube;sGbxmsDFVnE]https://www.youtube.com/watch?v=sGbxmsDFVnE[/video]
- Nếu xem phim gốc thì cứ thế mở, có sao mở vậy thì nó sẽ hiển thị đúng như thế. (Có sao hiển thị đúng thế nhé, bạn kích full nó mới full, nó còn liên quan đến độ phân giải của phim và video phải đồng nhất nữa). Một số ví dụ:
+ Video 720p: 1280 x 720, AR 16:9 chiếu trên TV full HD (1920 x 1080). TV sẽ hiển thị đúng 1280 x 720 điểm ảnh ở giữa màn hình. Nếu bạn chọn full màn hình ở trên TV sẽ không có 2 dải đen.
+ Video 1080p: 1920 x 1080, AR 16:9 iếu trên TV full HD (1920 x 1080) sẽ full màn hình mà không phải làm gì.
Tương tự với muôn vàn trường hợp khác.

Nếu mà bạn muốn xem trên TV thì:
+ TV to chủ yếu là 16:9, chả mấy cái là 21:9. Ví dụ em này, giá khoảng 70K mỹ kim.

+ Loại nhỏ thì chủ yếu lại là màn hình máy tính, không thích hợp cho xem phim, và giá thì cũng ngất trời.

Nếu mà bằng máy chiếu thì bạn sẽ cơ động hơn vì màn chiếu bạn có thể tùy chọn.

Kết lại: Không có gì là tuyệt đối. Muốn xem full màn hình thì phải chấp nhận mất mát hoặc méo mó. Còn muốn xem đầy đủ chính xác hình ảnh thì phải chịu khó với các viền. Trên thực tế không chỉ có 4:3, 21:9, hay 16:9 đâu. Nó còn có rất nhiều biến thể xoay quanh 3 cái tiêu chuẩn này.

Ví dụ như trailer sau, khung video của youtube đang là 16:9 mà nó có 2 vạch đen phía trên dưới, thì ít nhất cũng ngờ ngờ rằng phim này đưa ra dưới dạng 21:9.
[video=youtube;sGbxmsDFVnE]https://www.youtube.com/watch?v=sGbxmsDFVnE[/video]
+ Loại nhỏ thì chủ yếu lại là màn hình máy tính, không thích hợp cho xem phim, và giá thì cũng ngất trời.
Nếu mà bằng máy chiếu thì bạn sẽ cơ động hơn vì màn chiếu bạn có thể tùy chọn.
Kết lại: Không có gì là tuyệt đối.
màn hình máy tính thì đúng là nhỏ nhưng nếu để gần thì có lẽ vẫn bao biện được một chút, kiểu như với màn hình tivi bao nhiêu inch thì nên ngồi xa bao nhiêu mét, nay với màn máy tính để trước mặt chỉ cách có 1 mét hoặc ít hơn thì có thể trải nghiệm có giảm xuống nhưng không nhiều, hơn nữa với màn 21:9 nếu sử dụng màn cong cảm giác vẫn xem không sót chi tiết và cũng không bị cắt mất hình, ý kiến cá nhân của em thôi
nhân tiện cho em hỏi là tại sao lại có phim theo tỉ lệ này lại có phim theo tỉ lệ kia

caothudeche

Moderator

màn hình máy tính thì đúng là nhỏ nhưng nếu để gần thì có lẽ vẫn bao biện được một chút, kiểu như với màn hình tivi bao nhiêu inch thì nên ngồi xa bao nhiêu mét, nay với màn máy tính để trước mặt chỉ cách có 1 mét hoặc ít hơn thì có thể trải nghiệm có giảm xuống nhưng không nhiều, hơn nữa với màn 21:9 nếu sử dụng màn cong cảm giác vẫn xem không sót chi tiết và cũng không bị cắt mất hình, ý kiến cá nhân của em thôi
nhân tiện cho em hỏi là tại sao lại có phim theo tỉ lệ này lại có phim theo tỉ lệ kia

Khác nhau nhiều đấy bạn ạ.
Ở mức xem để nắm bắt nội dung thì sao cũng được.
Còn ở mức thưởng thức thì càng to càng đã.
Ví dụ: Bạn có một máy chiếu có màn hình 200", nên yêu cầu căn phòng phải rộng. Do phòng rộng nên yêu cầu phải có một hệ thống âm thanh lớn đủ sức với căn phòng đó.
Từ hình ảnh lớn, âm thanh bao trùm sống động hơn nên nó đã hơn nhiều.
Bạn không thể nhét một bộ âm thanh công suất lớn vào một căn phòng nhỏ được. Bật công suất nhỏ thì quá phí phạm. Bật công suất lớn thì bạn có thể nhập viện.

Để dễ hiểu nhất là âm trầm (bass), có những âm thanh nhỏ hơn 20Hz, bạn làm sao nghe được đúng không, trừ khi bạn là dị nhân. Với loa bass nhỏ nó chả có ý nghĩa gì mấy. Nhưng nếu bạn có trong tay 2 cục Sub 15", những tiếng nổ, rơi, chân nó thật tới mức nào. Sàn nhà rung lên luôn mà chẳng cần đến 4D hay 4DX làm cái gì cả.

Phi có tỉ lệ này, tỉ lệ kia?
Chủ yếu là do cấu tạo mắt người mà ra thôi. Bạn có thể thoải mái nhìn một không gian rộng theo bề ngang mà mắt không phải đảo, nhưng theo chiều đứng thì mệt đó.
Một hình ảnh có bề ngang lớn hơn sẽ chứa nhiều thông tin hơn. Bạn thấy có ai làm phim với tỉ lệ ngược lại không? chắc có mỗi quay selffie trên điện thoại.

Khác nhau nhiều đấy bạn ạ.
Ở mức xem để nắm bắt nội dung thì sao cũng được.
Còn ở mức thưởng thức thì càng to càng đã.
Ví dụ: Bạn có một máy chiếu có màn hình 200", nên yêu cầu căn phòng phải rộng. Do phòng rộng nên yêu cầu phải có một hệ thống âm thanh lớn đủ sức với căn phòng đó.
Từ hình ảnh lớn, âm thanh bao trùm sống động hơn nên nó đã hơn nhiều.
Bạn không thể nhét một bộ âm thanh công suất lớn vào một căn phòng nhỏ được. Bật công suất nhỏ thì quá phí phạm. Bật công suất lớn thì bạn có thể nhập viện.

Để dễ hiểu nhất là âm trầm (bass), có những âm thanh nhỏ hơn 20Hz, bạn làm sao nghe được đúng không, trừ khi bạn là dị nhân. Với loa bass nhỏ nó chả có ý nghĩa gì mấy. Nhưng nếu bạn có trong tay 2 cục Sub 15", những tiếng nổ, rơi, chân nó thật tới mức nào. Sàn nhà rung lên luôn mà chẳng cần đến 4D hay 4DX làm cái gì cả.

Phi có tỉ lệ này, tỉ lệ kia?
Chủ yếu là do cấu tạo mắt người mà ra thôi. Bạn có thể thoải mái nhìn một không gian rộng theo bề ngang mà mắt không phải đảo, nhưng theo chiều đứng thì mệt đó.
Một hình ảnh có bề ngang lớn hơn sẽ chứa nhiều thông tin hơn. Bạn thấy có ai làm phim với tỉ lệ ngược lại không? chắc có mỗi quay selffie trên điện thoại.
vậy, đa số các phim hiện tại đều để ở tỉ lệ 2.35-2.40:1 hả bác, vậy bản blu-ray thưởng ở mặc định tỉ lệ nào ?

binhhc

Moderator

vậy, đa số các phim hiện tại đều để ở tỉ lệ 2.35-2.40:1 hả bác, vậy bản blu-ray thưởng ở mặc định tỉ lệ nào ?
Các bản bluray hiện nay nếu là phim thì thường có tỷ lệ 21:9, nếu là show ca nhạc kiểu như Thúy Nga thì thường có tỷ lệ 16:9

Các bản bluray hiện nay nếu là phim thì thường có tỷ lệ 21:9, nếu là show ca nhạc kiểu như Thúy Nga thì thường có tỷ lệ 16:9
vậy nếu em có 1 cái monitor theo tỉ lệ 21:9 thì khi xem các phim định dạng Blu-ray lieu có full hết được màn hình không bác ? và cái nữa là các phim Blu-ray thường có độ phân giải bao nhiêu hả bác

caothudeche

Moderator

vậy nếu em có 1 cái monitor theo tỉ lệ 21:9 thì khi xem các phim định dạng Blu-ray lieu có full hết được màn hình không bác ? và cái nữa là các phim Blu-ray thường có độ phân giải bao nhiêu hả bác
Cũng kha khá ý kiến rồi mà thấy bạn có vẻ như thuở ban đầu.
- Câu hỏi thứ nhất:
Trả lời: Vừa có vừa không?
+ Có:
Nếu phim bạn mở có độ phân giải đúng bằng độ phân giải màn hình (bao gồm cả số điểm ảnh và tỉ lệ hình ảnh AR).
Với bất cứ nguồn phim nào và dưới các điều chỉnh của phần mềm chơi (video player) để full screen.
+ Không: Nếu độ phân giải phim khác với độ phân giải màn hình, và bạn không tùy chỉnh gì ở phần mềm.

Bạn không thể đòi hỏi mọi thứ hoàn hảo theo ý muốn của mình được. Nguồn hình ảnh rất đa dạng, nó sản xuất ra theo ý của người sản xuất.
Bởi vậy muốn chiều lòng mình thì mình phải mất một đi những thứ khác.

Mình lấy cho bạn một ví dụ để thấy, tất cả đều có thể tùy chỉnh, nhưng ta phải chịu mất mát.
- Màn hình: 1360 x 768, Tỉ lệ 16: 9
- Video: 352 x 288, Tỉ lệ 4:3

Đây là hình ảnh mở bình thường, không can thiệp gì cả.

Đây là hình ảnh chọn Full Screen (kéo tối đa hình ảnh, nhưng giữ nguyên tỉ lệ)

Đây là hình ảnh thay đổi tỉ lệ video từ 4:3 sang 16:9.(Video Frame -> Override Aspect Raito -> 16:9)

Đây là hình ảnh vừa đổi sang 16:9 vừa kéo full màn hình

Chỉnh sửa lần cuối:

binhhc

Moderator

Theo mình biết thì đa số phim chiếu rạp hiện nay có tỷ lệ 21:9, đương nhiên sẽ full màn hình 21:9. Tuy nhiên NSX vẫn có những bản có tỷ lệ 16:9.

Ngoài lề chút: vừa qua LG giới thiệu con tivi 5k 105" có tỷ lệ màn hình là 21:9 đấy.

Cũng kha khá ý kiến rồi mà thấy bạn có vẻ như thuở ban đầu.
- Câu hỏi thứ nhất:
Trả lời: Vừa có vừa không?
+ Có:
Nếu phim bạn mở có độ phân giải đúng bằng độ phân giải màn hình (bao gồm cả số điểm ảnh và tỉ lệ hình ảnh AR).
Với bất cứ nguồn phim nào và dưới các điều chỉnh của phần mềm chơi (video player) để full screen.
+ Không: Nếu độ phân giải phim khác với độ phân giải màn hình, và bạn không tùy chỉnh gì ở phần mềm.

Bạn không thể đòi hỏi mọi thứ hoàn hảo theo ý muốn của mình được. Nguồn hình ảnh rất đa dạng, nó sản xuất ra theo ý của người sản xuất.
Bởi vậy muốn chiều lòng mình thì mình phải mất một đi những thứ khác.

Mình lấy cho bạn một ví dụ để thấy, tất cả đều có thể tùy chỉnh, nhưng ta phải chịu mất mát.
- Màn hình: 1360 x 768, Tỉ lệ 16: 9
- Video: 352 x 288, Tỉ lệ 4:3

Đây là hình ảnh mở bình thường, không can thiệp gì cả.
opHA5P344a9JY3u0UadXq_4kLvZvdBgPDtat9T3X2aE

Đây là hình ảnh chọn Full Screen (kéo tối đa hình ảnh, nhưng giữ nguyên tỉ lệ)
bz9AaBBJNUXClNhGhdjXWZWSHMYX_lnjiFJ_LGvbD7k

Đây là hình ảnh thay đổi tỉ lệ video từ 4:3 sang 16:9.(Video Frame -> Override Aspect Raito -> 16:9)
VVO62vqM-mHETAZVeU0v6k9_XfkBAh9AHVRYJY5XgYc

Đây là hình ảnh vừa đổi sang 16:9 vừa kéo full màn hình
cQhMftgP8nuzUnrDywalo3KGoRz2voNF91DWn-euCn8
không thấy ảnh bác ơi

BeChuotSnipe

Chào các anh !

Em mới tập tành chơi phim HD, sắm cái tivi giờ ngồi cày phim dần, có điều là phim em down về full HD nhưng toàn định dạng cinema có 2 cái gạch đen trên dưới, em muốn hỏi là cùng 1 phim đó thì có bản nào full hết màn hình ko, hay mình ko được lựa chọn để down, người ta quay phim sao thì mình xem như vậy? Và mấy cái tên như ZONE, DON | HiDt | MTeam | EPiC | WiKi | HDChina , mấy cái tên này nghĩa là sao ạ

Em cám ơn.

Bạn Xem = Tivi Thì Chỉnh Về 16:9 . Là Nó Kéo Dãn Hình Ra Là Full Ngay .
Hoặc Bạn Xem = PC Thì Dùng MPC-HC Chọn Pan&Scan => 16:9 .
Tuy Nhiên Mình Khuyên Bạn Nên Xem 2 Vạch Đen Trên Dưới . Trc Mình Cũng Tìm Mọi Cách Để Full Màn Nhưng Sau Vài Tháng Trải Nghiệm Giờ Mình Cũng Xem 21:9 Đen Trên Dưới Cho Nó Có Cảm Giác Cinema :D.
ZONE, DON | HiDt | MTeam | EPiC | WiKi | HDChina.... Là Tên Các Nhóm RIP. DON | HiDt | EPiC... Thuộc Internal HDBits và D-Z0N3... thuộc Awesome HD Thường Có Chất Lượng RIP Tốt Hơn So Với HDChina - Wiki - CHD - SPARK.... Nhưng phim mới thì HD Bits Thường ra sau chờ lâu hơn .

huybehp

Active Member

Nhiều khi trả lời kĩ thuật quá những người mới không thể hiểu được. Bạn cứ hiểu đơn giản đa phần phim chiếu rạp có tỉ lệ khung hình là 21:9 còn những phim truyền hình (dài tập) sinh ra để phát trên tv sẽ có tỉ lệ của đa phần tv hiện nay là 16:9, cho nên khi xem phim chiếu rạp trên tv chắc chắn sẽ có 2 vệt đen, muốn bỏ 2 vệt đen thì sẽ phải cắt 2 bên trái phải phim hoac kéo dãn phim đó ra. Còn bluray bạn cứ hiểu là bản gốc của phim, bluray rạp thì chuẩn phim vẫn của rạp. Ngắn gọn phim thì đa phần phim lẻ 2 vệt đen còn phim bộ là full màn
P/s tôi thích full màn nên chấp nhận mất 2 góc xem cho sướng mắt với nhìn nét, chứ để vệt đen down mấy phim nhẹ gb cho nhanh chuyến

upmitom

Well-Known Member

cám ơn bác caothudeche rất nhiều vì , e cứ băn khoăn mãi , k biết tivi 49'' nhà e thì nên down bản dung lượng bao nhiêu G , bitrate bao nhiêu là đủ :)

Bên trên