hỏi về Mainboard GIGABYTE H67N-USB-B3 ko nhan o 2TB

uylong

Member
mình mới lắp con htpc này chay ngon lành nhưng không hiểu sao minh có WD HDD 2,5tb khi kết nối bằng sata thi không nhận 2,5tb mà chỉ nhận có 290gb ( Kể cả kết nối USB) bạn nào biết chỉ minh với, cho sang kết nối với Imac thì nhận ngon lành 2,5tb ( Kết nối qua USB)
và mình có cần cài đăt j dể cho máy chạy ngon không?
nhu cầu của mình là xem film hd và chơi games + nghe nhạc (và xem 3d nhưng chưa co điều kiện)
cấu hình của máy

GIGABYTE H67N-USB-B3
CPU; i3 2120
Ram: 4g
ASUS EAH6450
case: 420W

hquangvn

Member
Ðề: hỏi về Mainboard GIGABYTE H67N-USB-B3

Khả năng là hdd của bạn có phân vùng định dạng HFS/HFS+ chỉ sử dụng được trên Mac nên Windows 7 không nhận thấy. Có hai cách:
1. Dùng phần mềm hãng thứ ba cài cho Windows để nhận phân vùng Mac, ví dụ như phần mềm này: Catacombae - HFSExplorer
2. Format lại hdd thành NTFS của Win (dùng Acronis Director Suite trên Win) rồi cài phần mềm hãng thứ ba cho Mac đọc/ghi file trên NTFS (Mac nhận NTFS nhưng không cho ghi, chỉ cho đọc), ví dụ như:
Tuxera NTFS for Mac | Tuxera
Bạn tìm trên mấy diễn dàn cũng có hàng đã bẻ khóa sẵn.

uylong

Member

Minh lam như bạn dồi nhưng vẫn k được. ( nhưng hdd 2tb wd mình vẫn thường chuyển dữ liệu từ mac vào kết nối vào mai vẫn nhận) Chỉ khi mình cho hdd (2,5tb) vào case usb đến 3tb thi mainboard mới nhận. Bạn nào biết chỉ dùm mình nha
2tb mainboard nhận
2,5tb mainboard không nhận ( usb case 3tb thì nhận)

Chỉnh sửa lần cuối:

cái này lạ nhỉ..3tb nhận ma 2tb5 ko nhận..khi lắp vào bạn thử vào Bios xem nó báo capti HDD thế nào..nếu báo ko đủ như bạn nói thì update BIOS xem sao

hquangvn

Member

Vậy khả năng là mainboard không tương thích ổ 2.5TB này, còn case usb thì nó dùng con chip điều khiển riêng (sata=>usb) đến 3TB nên nhận là chuyện bình thường.

Bên trên