Hỏi về Repeater Wifi

La That Thanh

Active Member
mình định lập mạng wifi gia đình cáp quang xem truyền hình, phim qua Internet nhưng chưa biết loại Repeater nào mạnh, tiếp sóng tốt , dễ dùng. Bạn nào xài qua rồi tư vấn cho mình nhé. Cãm ơn.

Ðề: Hỏi về Repeater Wifi

Bạn có thể tìm mua repeater của Buffalo loại 2 anten. Hình như mã hiệu là 300AP, giá tầm 1tr dùng rất tốt. Khi mua bạn nhớ nói người bán up firmware của DD-WRT để tinh chỉnh dễ hơn. Firmware gốc của Buffalo khó chịu lắm. :D

La That Thanh

Active Member

Bạn có thể tìm mua repeater của Buffalo loại 2 anten. Hình như mã hiệu là 300AP, giá tầm 1tr dùng rất tốt. Khi mua bạn nhớ nói người bán up firmware của DD-WRT để tinh chỉnh dễ hơn. Firmware gốc của Buffalo khó chịu lắm. :D

Cãm ơn bạn đã tư vấn. Đột nhiên mình nghĩ mấy Android box có tính năng wifi, ko biết mấy loại này có dùng làm Repeater mạnh ko nhỉ. Có ai dùng Android box làm repeater chưa nhỉ?

ongtrumkon89

Well-Known Member

Cãm ơn bạn đã tư vấn. Đột nhiên mình nghĩ mấy Android box có tính năng wifi, ko biết mấy loại này có dùng làm Repeater mạnh ko nhỉ. Có ai dùng Android box làm repeater chưa nhỉ?

android box làm repeater lần đầu nghe thấy nhé cụ. mà có làm đc cũng cà giật :)

Tốn tiền, mỗi tầng lập một trạm wifi sẽ tốt hơn rất nhiều.

tauchien

Active Member

Chính xác, tuy nhiên giải pháp repeater là bất đắc dĩ do ko đi cáp đc. Tuy nhiên, có thể giải quyết bằng thiết bị truyền tải cắm vào điện lưới hoặc thu phát laser (Thiết bị thu phát laser ra lâu rồi ko biết giờ còn bán ko nữa).

thinhsve

Well-Known Member

Em đã thử Router Wifi ở lầu 1, bắt trực tiếp bằng Laptop ở tầng trệt, tốc độ download cùng 1 link giảm đi 1/2 so với khi đem laptop lên lầu 1 (cùng tầng với Router Wifi). Bộ phát là Vigor 2920FVn. Giải pháp mỗi tầng 1 bộ phát wifi là ổn định và tốc độ tốt nhất.

Daithanhthai

Active Member

Em đã thử Router Wifi ở lầu 1, bắt trực tiếp bằng Laptop ở tầng trệt, tốc độ download cùng 1 link giảm đi 1/2 so với khi đem laptop lên lầu 1 (cùng tầng với Router Wifi). Bộ phát là Vigor 2920FVn. Giải pháp mỗi tầng 1 bộ phát wifi là ổn định và tốc độ tốt nhất.
Nghĩa là băng thông khi qua Repeater sẽ bị bóp lại hả các bác?
Lập mỗi tầng 1 trạm nghĩa là mình sẽ kéo dây, mỗi dây đó sẽ cắm vào cổng lan của modem hoặc qua cổng lan trên router đã cắm vào modem, rồi dây đó cấp tín hiệu cho router tiếp theo ạ? Nếu làm như thế chắc phải set IP cho từng router đúng ko ạ?

thinhsve

Well-Known Member

Nghĩa là băng thông khi qua Repeater sẽ bị bóp lại hả các bác?
Lập mỗi tầng 1 trạm nghĩa là mình sẽ kéo dây, mỗi dây đó sẽ cắm vào cổng lan của modem hoặc qua cổng lan trên router đã cắm vào modem, rồi dây đó cấp tín hiệu cho router tiếp theo ạ? Nếu làm như thế chắc phải set IP cho từng router đúng ko ạ?
Bác tắt DHCP trên các Router thì nhà Bác thành 1 mạng thôi, tất cả địa chỉ IP trong mạng đều do Modem cấp.

phongitpro

mình định lập mạng wifi gia đình cáp quang xem truyền hình, phim qua Internet nhưng chưa biết loại Repeater nào mạnh, tiếp sóng tốt , dễ dùng. Bạn nào xài qua rồi tư vấn cho mình nhé. Cãm ơn.

Bác cho em hỏi ngân sách bác chi cho Repeater wifi là bao nhiêu? Nếu không đắn đo về ngân sách thì bác nên dùng loại Repeater của dòng Buffalo như mấy con sau:

1. WIFI Repeater WLI-H4-D600: Con này mạnh, thu+phát được cả 2 sóng 2,4 và 5,0. Nhưng chú ý sóng phát và sóng thu phải cùng Pass, không cấp IP.

2. ROUTER WIFI BUFFALO WZR-HP-AG300H: Con này cũng 2 sóng, cấp được IP, đặt pass wifi thoải mái.

3. Wifi BUFFALO WLAE-AG300N: Con này chuyên dùng repeater, là con duy nhất giá <1tr mà thu được cả 2 sóng 2,4 và 5,0.

Tóm lại: Cả 3 con trên đều là chuẩn N300mbps nhưng giá càng cao thì càng mạnh, chịu nhiều thiết bị truy cập, phạm vi phủ sóng thì D600 tương đương AG300H, WLAE-AG300N yếu hơn khoảng 20%.

Dòng Buffalo này thì bác xài vô đối.

Bác xem chi tiết link: ducquang415.com/products-1646/wifi-buffalo

nvphung90

Em vừa cấu hình repeater sóng cho nhà, sau khi xin pass từ hàng xóm. Modem phát wifi bên nhà hàng xóm là modem GPON của FPT (em không rõ model), có 1 kinh nghiệm đau thương thế này.
- Dùng Engenius EAP-300 làm repeater, giá tầm 3.5 củ: connect hầu như luôn báo thất bại. Có đúng 1 lần duy nhất bực quá rút điện cắm lại tự nhiên success. Sau đó tắt điện cấu hình hoài vẫn không vô được.
- Chuyển qua Tenda N301, 250k: cấu hình phát nhận luôn, phát lại wifi dùng cho gia đình nhanh hoành tráng.

Rút ra kết luận là cấu hình repeater quan trọng là tương thích, chắc do thiết bị Tàu nên "hiểu nhau". Hàng cùi cùi mà đã thích nhau thì nhích tới bến :)

hbc

Moderator

Rút ra kết luận là cấu hình repeater quan trọng là tương thích, chắc do thiết bị Tàu nên "hiểu nhau". Hàng cùi cùi mà đã thích nhau thì nhích tới bến :)

Có vụ này nữa hả? Hay là chúng nó tự động đồng bộ được với nhau theo chuẩn ''Tàu''.

La That Thanh

Active Member

Hàng xóm mình xài Linksys WRT120N, biết pass và đang xài laptop. Ko biết cái Repeater nào tương thích Linksys WRT120N. Nhà hàng xóm cũng ko đổi pass cấu hình. Ai biết chỉ mình cái Repeater nào tiếp sóng với.

Daithanhthai

Active Member

Em vừa mua tenda N301 về setup làm rêpater. Sóng sánh ngon lành căng đét ko thấy khác biệt so với trực tiếp
Công nhận con N301 này ngon bổ rẻ thiết kế đẹp

ongtrumkon89

Well-Known Member

Em vừa cấu hình repeater sóng cho nhà, sau khi xin pass từ hàng xóm. Modem phát wifi bên nhà hàng xóm là modem GPON của FPT (em không rõ model), có 1 kinh nghiệm đau thương thế này.
- Dùng Engenius EAP-300 làm repeater, giá tầm 3.5 củ: connect hầu như luôn báo thất bại. Có đúng 1 lần duy nhất bực quá rút điện cắm lại tự nhiên success. Sau đó tắt điện cấu hình hoài vẫn không vô được.
- Chuyển qua Tenda N301, 250k: cấu hình phát nhận luôn, phát lại wifi dùng cho gia đình nhanh hoành tráng.

Quả là 1 phát hiện lý thú :D . Huawei và Tenda song kiếm hợp bích phá nát sóng cả xóm luôn.
Mà em công nhận là bọn này kén hãng ngoài.

123zook

Member

Mua Buffolo thì mua hàng chính hãng do Viettel phân phối nhé.

Bên trên