Hỏi về xem phim 4k trên tivi

KevinNoue

Chào mọi người!
Mình mới bắt đầu trải nghiệm 4k trên tivi nên có nhiều điều chưa rõ mong mọi người giải đáp.
  1. Mình xem phim 4k qua usb 3.0 và gặp tình trạng một số phim khá mờ, hình ảnh bị hạt hạt như nhiễu trong khi mình tải phim dung lượng cao. Mình sử dụng tivi LG OledA1PTA 65 inch, tải phim qua rarbgway, phim ví dụ là Dune.2021.2160p.BluRay.REMUX.HEVC.DTS-HD.MA.TrueHD.7.1.Atmos-FGT.
  2. Một số phim có âm thanh cho người khiếm thị, mình muốn tắt nhưng không biết làm thế nào, mình hay đổi âm thanh nguồn ra sang tiếng nước khác để khắc phục nhưng không quen lắm.
Mong được giải đáp thắc mắc. Cảm ơn mọi người!​

caothudeche

Moderator
Chào mọi người!
Mình mới bắt đầu trải nghiệm 4k trên tivi nên có nhiều điều chưa rõ mong mọi người giải đáp.
  1. Mình xem phim 4k qua usb 3.0 và gặp tình trạng một số phim khá mờ, hình ảnh bị hạt hạt như nhiễu trong khi mình tải phim dung lượng cao. Mình sử dụng tivi LG OledA1PTA 65 inch, tải phim qua rarbgway, phim ví dụ là Dune.2021.2160p.BluRay.REMUX.HEVC.DTS-HD.MA.TrueHD.7.1.Atmos-FGT.
  2. Một số phim có âm thanh cho người khiếm thị, mình muốn tắt nhưng không biết làm thế nào, mình hay đổi âm thanh nguồn ra sang tiếng nước khác để khắc phục nhưng không quen lắm.
Mong được giải đáp thắc mắc. Cảm ơn mọi người!​
Để được hỗ trợ tốt nhất thì bạn nên cố gắng đưa được chút hình ảnh, hoặc video càng tốt.
Bạn nói phim bị mờ, hạt hạt thì thực sự rất khó để hình dung nó mờ như thế nào, hạt như thế nào mà chắc có lẽ là nó phải gây cho bạn khó chịu khi xem nên bạn mới hỏi.
Thế nên mình cũng chỉ trả lời theo cái mình đã biết, có lẽ đó chỉ là hiệu ứng của phim mà thôi. Các nhà làm phim thêm các hiệu ứng, bộ lọc màu... (ví dụ như hạt hạt đó là grain), chúng ta xem các phim này có cảm tưởng phim có hơi hướng cổ, u ám (và bộ phim Dune là có hiệu ứng này). Đương nhiên không thể bỏ qua các phim quay tồi do thiết bị. Có lẽ hiệu ứng này lại càng thể hiện rõ nét hơn khi phim bạn xem là REMUX trên TV OLED thì lại càng net.
Vì vậy trước tiên phải xem là hiệu ứng nó có quá khó chịu khi xem không, nếu có thì có thể tùy chỉnh trên TV để giảm bớt (tăng các bộ lọc nhiễu lên), hoặc kiếm nguồn đã được encode bỏ bớt hiệu ứng đi rồi.

Vấn đề thứ 2 thì bạn đã có cách xử lý đó thôi. Điều mình ngạc nhiên thứ hiếm có như vậy mà bạn lại có thể kiếm được. Còn bạn muốn tắt thì chỉ có tắt hẳn chứ nó nằm trong audio rồi làm sao mà đòi chỉ tắt riêng phần tiếng cho ng` khiếm thị mà giữ tiếng khác được.

KevinNoue

Để được hỗ trợ tốt nhất thì bạn nên cố gắng đưa được chút hình ảnh, hoặc video càng tốt.
Bạn nói phim bị mờ, hạt hạt thì thực sự rất khó để hình dung nó mờ như thế nào, hạt như thế nào mà chắc có lẽ là nó phải gây cho bạn khó chịu khi xem nên bạn mới hỏi.
Thế nên mình cũng chỉ trả lời theo cái mình đã biết, có lẽ đó chỉ là hiệu ứng của phim mà thôi. Các nhà làm phim thêm các hiệu ứng, bộ lọc màu... (ví dụ như hạt hạt đó là grain), chúng ta xem các phim này có cảm tưởng phim có hơi hướng cổ, u ám (và bộ phim Dune là có hiệu ứng này). Đương nhiên không thể bỏ qua các phim quay tồi do thiết bị. Có lẽ hiệu ứng này lại càng thể hiện rõ nét hơn khi phim bạn xem là REMUX trên TV OLED thì lại càng net.
Vì vậy trước tiên phải xem là hiệu ứng nó có quá khó chịu khi xem không, nếu có thì có thể tùy chỉnh trên TV để giảm bớt (tăng các bộ lọc nhiễu lên), hoặc kiếm nguồn đã được encode bỏ bớt hiệu ứng đi rồi.

Vấn đề thứ 2 thì bạn đã có cách xử lý đó thôi. Điều mình ngạc nhiên thứ hiếm có như vậy mà bạn lại có thể kiếm được. Còn bạn muốn tắt thì chỉ có tắt hẳn chứ nó nằm trong audio rồi làm sao mà đòi chỉ tắt riêng phần tiếng cho ng` khiếm thị mà giữ tiếng khác được.

Cảm ơn mod đã trả lời câu hỏi của mình.
Mình thêm một số hình ảnh để mod nhận xét, hình này mình chụp trên pc chứ khi xem trên tv thì tình trạng nặng hơn.
254i85k

Về vấn đề âm thanh miêu tả cho người khiếm thị thì mình thấy phim xem trên pc lại không nghe thấy nhưng cũng file phim đó xem bằng tv thì lại có, nên mình mới nghĩ là có thể tắt được.

Sẵn tiện mình hỏi thêm vấn đề là mình thấy phim 4K HDR nhưng sao hình ảnh nó lại tối hơn bản 1080.

caothudeche

Moderator
Cảm ơn mod đã trả lời câu hỏi của mình.
Mình thêm một số hình ảnh để mod nhận xét, hình này mình chụp trên pc chứ khi xem trên tv thì tình trạng nặng hơn
Hình ảnh như vậy là bình thường. Ở trên TV nhìn nặng hơn hay chính xác là nó rõ hơn thì bạn cũng biết là OLED hiện tại là nó thể hiện hình ảnh xuất sắc nhất trong các loại TV. Nhưng có vẻ như ở trường hợp này nó lại trở thành điểm bất lợi. Bạn chỉ còn cách thay đổi các thông số trong phần thiết lập hình ảnh để giảm bớt thôi.
Sẵn tiện mình hỏi thêm vấn đề là mình thấy phim 4K HDR nhưng sao hình ảnh nó lại tối hơn bản 1080
Ý bạn là như vậy đúng không? chứ không phải là xem HDR thì ảnh nó mờ mờ, nhạt nhạt.

Cái này nó có nhiều yếu tố để tổng hợp lại, và mình không gọi nó là tối hơn, nó là có độ tương phản cao hơn & dải màu rộng hơn. Nếu bạn xem trên một màn hình không hỗ trợ HDR thì không thấy được sự tuyệt vời của nó đâu. Các yếu tố làm nên sự khác biệt như sau (đúng cho cả nguồn phim lẫn thiết bị màn hình):
- Độ phân giải: Chúng ta cứ làm tròn là 4K có số điểm ảnh gấp 4 lần full HD. Bỏ qua yếu tố màu sắc, coi như chúng ta soi đến từng sub-pixel, thì chúng ta hiểu rằng mỗi điểm ảnh nó sẽ mang thông tin về cường độ ánh sáng. 4K có nhiều điểm ảnh hơn đến 4 lần đồng nghĩa nó có thể mang lại nhiều sự khác biệt về ánh sáng hơn. Ví dụ đơn giản như hình dưới là 4K có 4 mức ánh sáng khác nhau, nhưng khi quy đổi sang full HD nó chỉ còn 1 điểm vậy nó phải là sự kết hợp lại của 4K để lấy 1 mức trung bình.

Đó là lý do bạn thấy nó sáng hơn, nhưng thực ra là nó mất chi tiết hơn, mất độ chính xác về màu sắc so với gốc hơn.
- Số bit màu (bit-depth): Nếu bạn để ý khi tải phim thì sẽ thấy là các phim 1080p thường có bit-depth là 8, còn 4K có bit-depth là 10 (có bạn còn viết luôn ra ngoài tên phim là 10 bit).
Thì cũng xét ở mức độ đơn giản là ánh sáng giống như xét với độ phân giải ở trên. Số bit màu thể hiện đó là dải màu (hay độ chính xác màu) thể hiện trên mỗi điểm ảnh. Với 8 bit thì mỗi điểm ảnh chỉ có thể hiện được 256 mức cường độ ánh sáng. Còn 10 bit thể hiện được 1024 mức, tức gấp 4 lần 8 bit.
Và chúng ta cũng gộp lại theo quy tắc như trên thôi.
Đương nhiên không ai ép phi fullHD phải là 8 bit, 4K phải là 10 bit, nó có thể hơn hoặc ít hơn đều được.
Số bit màu này là yếu tố quyết định phim có phải là HDR hay không, 8 bit không thể nào là HDR được, 10 bit thì cũng chưa chắc (chưa chắc đối với các hàng convert ngược từ thấp lên cao).
- HDR: Điểm khác biệt của HDR với SDR là độ tương phản cao hơn (tức điểm sáng nhất thì sáng hơn, mà tối nhất thì tối hơn), dải màu rộng hơn. Chính vì vậy mà HDR mới xuất hiện ở thời đại 4K.
Nếu xét trên lý thuyết thì sự kết hợp của 2 yếu tố trên sẽ tạo nên HDR, nhưng thực tế thì các nhà làm phim họ cấu trúc file HDR nó khác với các file thường (kể cả 4K thường) thế nên các bản encode khác từ nguồn HDR xem có vẻ sẽ sáng hơn nhưng không đẹp hơn được.
Thực ra HDR không bị gò bó bởi độ phân giải, SD, HD gì cũng có thể là HDR hết, nhưng nhà làm phim thì họ không làm vậy. Lý do thì chịu, có thể là do không đáng để hy sinh dung lượng, HDR ra đời ngay sau khi bộ codecs H265 ra đời, phải chăng đó mới là thời điểm.
Về vấn đề âm thanh miêu tả cho người khiếm thị thì mình thấy phim xem trên pc lại không nghe thấy nhưng cũng file phim đó xem bằng tv thì lại có, nên mình mới nghĩ là có thể tắt được.
Lọ mọ thì mình cũng tìm ra rồi nhé. Đó là tính năng Audio Description trên TV.
Để thiết lập thì vào Settings>Accessibility Settings>Audio Description.
Phím tắt là phím "... AD"[/QUOTE]

KevinNoue

Cảm ơn thông tin hữu ích mod đã chia sẻ rất nhiều. Mình thấy đúng như mod nói là phim encode từ nguồn HDR sáng hơn nhưng điểm ảnh ví dụ như trên khuôn mặt thì không chi tiết bằng. Mình sẽ thử phần Audio Description. Chúc mod một ngày tốt lành.

saianhcuong

các bác cho e hỏi một số phim tải về ổ cứng cắm vào TV xem thì nó cứ bị giật giật lag lag không xem được là bị gì vậy ạ?

caothudeche

Moderator
các bác cho e hỏi một số phim tải về ổ cứng cắm vào TV xem thì nó cứ bị giật giật lag lag không xem được là bị gì vậy ạ?
Cụ thể là TV gì, phim gì, tải ở đâu?
Giật lag có rất nhiều lý do, và lý do đầu tiên là phải xét tới là giữa USB có truyền dữ liệu trơn tru hay không? Nó giống như việc xem video online vậy, cứ giựt giựt, dừng dừng, load liên tục đó là biểu hiện của đường truyền không đủ. Xét về lý thuyết thì chuẩn USB2.0 cũng hiếm khi mà gặp phim đủ lớn để mà đường truyền không đủ, bởi vậy khả năng cao là do chính cái USB đó yếu rồi.
Kế đến là cái Tivi yếu không đủ bộ nhớ, sức mạnh để decode thì sao?
Kế đến nữa là nguồn phim được nén ở mức cao cũng làm cho TV không đủ khả năng.

saianhcuong

Cụ thể là TV gì, phim gì, tải ở đâu?
Giật lag có rất nhiều lý do, và lý do đầu tiên là phải xét tới là giữa USB có truyền dữ liệu trơn tru hay không? Nó giống như việc xem video online vậy, cứ giựt giựt, dừng dừng, load liên tục đó là biểu hiện của đường truyền không đủ. Xét về lý thuyết thì chuẩn USB2.0 cũng hiếm khi mà gặp phim đủ lớn để mà đường truyền không đủ, bởi vậy khả năng cao là do chính cái USB đó yếu rồi.
Kế đến là cái Tivi yếu không đủ bộ nhớ, sức mạnh để decode thì sao?
Kế đến nữa là nguồn phim được nén ở mức cao cũng làm cho TV không đủ khả năng.
mình tải phim 4K trên đây về luôn, lưu bằng ổ HDD di động, TV LG OLED, không biết có phải do ổ HDD không? hay do nguồn

nhà mình cũng sài LG. Mình có vài gợi ý sau:
- Nên chú ý tên phim có thuộc tính gì? Hình như mã FGT có chèn bình luận gì ấy xem hơi khó chịu. Mình ưu tiên chọn phim có mã EVO, Bluray hoặc HDR 10 càng tốt.
- Phim vs sub để chung 1 thư mục và đặt cùng tên. Cái trình xem video của LG khá cùi, ko hỗ trợ thêm sub ngoài thủ công
- Để chế độ hình ảnh là Cinema tại gia hoặc Sống động. Ngoài ra, bạn có thể vào Cài đặt nâng cao chỉnh mấy cái linh tinh như khử nhiễu hạt, nâng cấp độ phân giải... xem có cải thiện ko.

saianhcuong

nhà mình cũng sài LG. Mình có vài gợi ý sau:
- Nên chú ý tên phim có thuộc tính gì? Hình như mã FGT có chèn bình luận gì ấy xem hơi khó chịu. Mình ưu tiên chọn phim có mã EVO, Bluray hoặc HDR 10 càng tốt.
- Phim vs sub để chung 1 thư mục và đặt cùng tên. Cái trình xem video của LG khá cùi, ko hỗ trợ thêm sub ngoài thủ công
- Để chế độ hình ảnh là Cinema tại gia hoặc Sống động. Ngoài ra, bạn có thể vào Cài đặt nâng cao chỉnh mấy cái linh tinh như khử nhiễu hạt, nâng cấp độ phân giải... xem có cải thiện ko.
thanks bác, e thử kết nối cắm ổ cứng vô MacBook coi thì có giật nhẹ một vài phân cảnh, chứ k giật tung chảo như trên TV, khả năng cao là do TV không tương thích với nguồn phim rồi

Duc ku

Chào các bác,
Có bác nào dùng tivi tương đồng với dòng Sony X8500H, thì làm cách nào để hiển thị nội dung HDR khi play video ko?
Nếu dùng streaming Netflix, trên TV phần cài đặt hình ảnh sẽ có option Dolby Vsion.
Tuy nhiên khi e cắm ổ SSD qua cổng USB 3.0 của tivi, sử dụng phần mềm MX player để phát video (nguồn HDR), thì phần option hình ảnh chỉ chỉnh được max sáng chứ ko có option Dolby Vision. Vì vậy e cũng ko biết tivi có đang phát HDR video đó hay ko?
Muốn chủ động play được nội dung HDR cần làm những gì, nhờ các bác tư vấn giúp.
Thanks!

caothudeche

Moderator
Chào các bác,
Có bác nào dùng tivi tương đồng với dòng Sony X8500H, thì làm cách nào để hiển thị nội dung HDR khi play video ko?
Nếu dùng streaming Netflix, trên TV phần cài đặt hình ảnh sẽ có option Dolby Vsion.
Tuy nhiên khi e cắm ổ SSD qua cổng USB 3.0 của tivi, sử dụng phần mềm MX player để phát video (nguồn HDR), thì phần option hình ảnh chỉ chỉnh được max sáng chứ ko có option Dolby Vision. Vì vậy e cũng ko biết tivi có đang phát HDR video đó hay ko?
Muốn chủ động play được nội dung HDR cần làm những gì, nhờ các bác tư vấn giúp.
Thanks!
Có vẻ như vấn đề của bạn là như sau ( mình ko dùng Sony nên không biết, nhưng cũng tìm hiểu qua thông tin từ Sony). Nôm na là chúng ta không xem được HDR qua nguồn từ USB mà chỉ qua đường HDMI. Trên TV LG nó là thiết lập HDMI Ultra HD Deep Color, ta phải bật nó lên ở cổng HDMI tương ứng. Bên Sony không gọi như vậy nhưng cũng tương tự, nó gọi là Enhanced format, bạn tự tìm hướng dẫn chi tiết hoặc tự mò nhé. Và Sony cũng có ghi chú là có thể một số dòng không hỗ trợ xem HDR qua USB. Như vậy tổng hợp lại với chủ đề thuật ngữ 4K thì để xem HDR cần có:
1. Nguồn video HDR.
2. Player có thể giải mã video HDR (phần cứng hoặc phần mềm hoặc cả 2). Như của bạn là cần 1 HD player hỗ trợ phát HDR và tối thiểu HDMI 2.0.
3. Thiết bị hiển thị hỗ trợ HDR và HDMI 2.0 trở lên (bạn đã có sony x8500).
4. Dây HDMI ultra High speed (gọi nôm là HDMI 2.0) để đủ băng thông.
5. Thiết lập đúng.

Duc ku

Con laptop của e mấy cổng kết nối cùi quá, chỉ có HDMI 1.4. No hope với phương án Enhanced Format (e biết nó ở phần setting, mà lại ko áp dụng đc )
Player e sẽ thử VLC vì có bộ giải mã HDR,
Còn kết nối thì tìm cách play qua USB xem sao.

nguoibanvang

Con laptop của e mấy cổng kết nối cùi quá, chỉ có HDMI 1.4. No hope với phương án Enhanced Format (e biết nó ở phần setting, mà lại ko áp dụng đc )
Player e sẽ thử VLC vì có bộ giải mã HDR,
Còn kết nối thì tìm cách play qua USB xem sao.
USB không hỗ trợ bạn nhé, chỉ có thể phát trực tiếp từ lap.

Duc ku

Hôm nay có thời gian nên em kiểm tra kỹ lại.
Thiết bị: TV Sony X8500H 49 inch màn VA, ổ cứng SSD chứa phim kết nối TV qua cổng USB 3.0

Trong phần cài đặt setting hình ảnh, có mục Tín hiệu video để chọn HDR10 hoặc tắt đi.
Mặc định setting sẽ là Tự động, tức là nó tự chọn chế độ HDR tuỳ theo nguồn video được play.
(Chữ HDR hiện ở phía trên bên phải màn hình TV)
E thử bằng MX player với các file khác nhau:
+ Nếu nguồn video là HDR: TV auto chuyển qua HDR (Khi compare đổi tay chế độ Tự động vs HDR10 ko có sự khác biệt)
Tất nhiên nếu off HDR đi, thì độ sáng của phim thấp và nhợt nhạt hơn nhiều
9fYCZVxz
https://imgbox.com/9fYCZVxz
https://imgbox.com/0Ioz5hWC
0Ioz5hWC

+ Nếu nguồn video là SDR: TV chỉ hiển thị SDR (Khi compare đổi tay chế độ Tự động vs HDR10 có sự khác biệt)
iii2tGDX
https://imgbox.com/iii2tGDX
https://imgbox.com/Bya8tiPP
Bya8tiPP

Kết luận:
+ TV có khả năng nhận diện và phát HDR từ kết nối USB.
+ Vấn đề em gặp phải khi xem Endgame IMAX HDR (ánh sáng tối, màu sắc kém hơn bản SDR) có thể do bản thân video đó.
Cảm ơn các bác đã quan tâm và trao đổi về nội dung này.

Bên trên