Home theater với Subwoofer 12 mặt

greyscale

Chào các bạn,

Tuần này mình sẽ tháo máy móc ra để tu bổ lại giàn ‘sân khấu’ cho nên bây giờ là cơ hội cuối cùng để mình ngắm lại những gì mà mình đang có. Các bạn thông cảm là tất cả hình ảnh đều đươc chụp bằng camera phone nên không đươc rỏ lắm. Nhưng mà có còn hơn không, đúng không?

Hình ảnh các dàn máy thì chắc các bạn cũng đã thấy rất nhiều rồi. Trong đó đương nhiên có vài bộ mà mình cả đời chẳng mua được. Cũng để mang đến một chút gì đó mới mẻ và hấp dẫn hơn, trọng tâm của đề mục này sẽ đặt vào hai khía cạnh khác của Home Theater: remote control và subwoofer. Vã lại, hình của dàn máy thì mình lại không có. Cho nên, chủ yếu là các bạn sẽ thấy mình ‘ca’ về cái remote control và cái subwoofer 12 mặt tự đóng của mình.

Trước hết là dàn hình phía trước. Bạn có nhớ lúc bạn ngủ không được vì đồ đã mua mà họ chưa chuyển về không? Lúc này projector thì đã được gắn lên nhưng mà màn ảnh thì còn đang trên đường về. Mình ngủ không được cho nên lấy tấm ra trải giường treo lên làm màn ảnh coi chơi.

Phía sau đương nhiên là cái projector. Ở trên tường, dưới 2 cái cục biến điện cho 2 bộ đèn dây là cái transceiver (chuyển làn sóng vô tuyến (RF) thành hồng ngoại tuyến (IR)), một bộ phận kèm của cái remote control.

Rốt cuộc rồi màn ảnh đã về đến. Hình này phô trương màn ảnh và 2 bộ đèn dây.

Và dưới đây là hình chính diện. Cái hàng rào được dùng để bảo vệ cháu gái của mình từ dàn máy của mình (theo lời bà nhà). Góc dưới bên phải là một phần chút xíu của cái subwoofer. Hai cái hình i líp hai bên màng ảnh là loa trên tường do mình tự đóng. Trong kỳ tu bổ này chúng sẽ được bỏ đi.

Đã nhắc đến cái transceiver thì mình xin giới thiệu một chút về cái “universal remote control”. Nó là một cái remote control mà có thể điều khiển được 5,10,20… cái máy khác nhau. Cái mình có là MX-800 của hãng Universal Remote Control. Mình xài phần mềm trên computer để ‘program’ nó. Trong phần mềm đã có sẳn hầu hết các mã số để điều khiển những máy móc thông dụng. Nếu thiếu (vì mình mua máy mới) thì ‘update’ nó hoặc nó có thể học thêm mã số từ những cái remote chính gốc đó. Cái MX-800 này có khả năng phát ra làn sóng vô tuyến RF cho nên mình chẳng cần phải chỉ nó vào dàn máy của mình. Lúc mình ra vườn sau ngồi nhấm nháp café thì vẫn điều chỉnh được dàn máy từ ngoài đó như thường.

Hình dưới đây là hình trang chủ của nó (hình này là từ phần mềm dùng để program nó, mình không có hình tự chụp). Trên trang chủ này, mình đã program 10 ‘hoạt động’ khác nhau. Ví dụ, >>DVD<<: để coi DVD/projector ở phòng chính, >TV2<: coi TV và nghe bằng dàn stereo ở phòng số 2, TV2: coi TV mà không xài dàn stereo ở phòng số 2, và vv.

Lúc mình bấm vào >>DVD<< thì nó sẽ nhảy vào trang chủ (trong 4 trang) của hoạt động này. Trên cao hết là hai nút ON và OFF. Bấm ON thì nó phát ra một loạt mệnh lệnh để bật lên projector, dàn âm thanh và DVD(BD) player. OFF thì sẽ tắt hết những thứ đó. Bấm INPUT thì nó sẽ phát ra các mệnh lệnh khác để chuyển cả hai projector và dàn âm thanh qua DVD input. Vol+- thì điều chỉnh dàn âm thanh, các nút số và AUDIO, EJECT thì điều chỉnh DVD player, vv. Trong hoạt động nào thì nút “+10” cũng điều chỉnh được 2 bộ đèn trên trần (bật, tắt, sáng, mờ). Trong trang 2,3,4 thì có để những nút khác mà mình ít khi dùng. Nói chung, cho mỗi hoat động, mình chỉ cần ở trang chủ là có thể điều khiển tất cả các thành phần của dàn máy mà mình đang dùng.

Bạn nào xài iphone, ipod touch có thể coi thử cái app 'iRule' đi. 'iRule' sẽ biến cái phone của bạn thành một cái universal remote control. Hình như Android phones cũng xài đươc cái app này.

Kế tiếp xin nói về cái subwoofer 12 mặt mà mình đã tự đóng. Ba năm trước đây mình bị bệnh ngứa ngáy muốn tu bổ dàn âm thanh. Trong hệ thống của mình thì lúc đó cái subwoofer là yếu nhất. Nghĩ là cùng với một số tiền mình có thể đóng một cái lớn hơn, mạnh hơn, ngon hơn và đặt biệt hơn thay là vì mình đi mua. Thế là mình nghiên cứu và bắt đầu viển trình đóng cái subwoofer này.

Cái subwoofer này có 12 mặt hình ngũ giác đều. Mặt trên và mặt dưới không có loa. 10 mặt chung quanh đều có loa đường kính 10in. Viển trình được bắt đầu bằng cách vẻ một hình ngũ giác đều (thật sự lúc này mình khớp lắm):

Sau đó thì chỉnh lưởi cưa cho đúng độ xéo của mỗi cạnh:

Thành quả đạt đươc là 14 miếng gổ hình ngũ giác đều sau 2 tiếng đồng hồ hì hục như một con trâu:

Mình cắt 14 miếng là để trừ hao cho may rủi có thể xảy ra trong những bước kế tiếp. Đây là tàn cuộc:

Nóng ruột quá nên mình bắt đầu ráp ‘khô’ lại coi thử:

Sau khi duyệt lại các kẻ hở và độ chéo của mỗi cạnh của từng mảnh gổ mình mới thở ra được. Đến đây thì mình biết là mình đã thành công rồi:

Sau khi biết được kích thước của 10 cái loa mà mình mới mua thì mình đi cắt mấy cái lỗ cho chúng:

Cuối cùng loa cũng về đến. Dây nối thì mình đã cắt sẵn và chấm một chút chì vào các đầu dây để chúng khỏi bị xòe ra. Mình soạn chúng ra để bắt đầu lắp vào:

Sau khi cài mười mấy sợi giây loa và 80 con ốc thì nó đã hoàn thành:

Trọng lượng của nó khoảng 68kg. Bề rộng (khoảng cách giữa hai mặt đối diện) là 90cm. Cục amp thì mình xài cái mà DJ hay xài là Euro Power EP2400, phát ra maximum cở 2400W. Phía trước cục amp thì mình xài cái subwoofer equalizer của Velodyne là SMS-1. Nói chung, cái subwoofer này nó quá thô bạo rồi. Thường thường, cái volume của nó mình mới chỉ để lên có 1/4. Chỉ có bạn bè đến thăm thì chúng mới tăng lên để phá nhà mình chơi.

Để kết thúc, trong home theater của mình, dàn máy và bộ loa thì lâu lâu mình mới đổi một lần. Nhưng căn phòng và những thứ phụ khác thì mình vẫn tiếp tục tu bổ để nâng lên mức độ hưởng thụ của mình. Trong kỳ tu bổ này - hy vọng là chỉ tốn vài ngày - mình sẽ xửa giàn sân khấu phía trước để che hết dàn máy lại. Hai bên góc tường sẽ xây hai cái cột 'bass traps' từ dưới nền thẳng lên đến trần để xử lý tiếng bass. Sự thật, ngay trong lúc viết bài này thì mình đã phá tung dàn máy ra rồi đó. Bạn có muốn coi hình lúc này không?:)... Lúc có hình mới sẽ đưa lên.

Hẹn gặp lại.

NghiaBienHoa

Well-Known Member
Ðề: Home theater với Subwoofer 12 mặt

Wow cục sub DYI của bác khủng thiệt, em rất khâm phục, nhìn em nó giống trái thủy lôi, 2400w cho 12 cái subs chắc chưa đủ Pow. Con JL113 một sub mà đã 2500W.
Bác chủ chắc ở hải ngoại và nhà có em bé, cám ơn bác chia sẻ. Chúc bác và gia đình vui, khỏe.

duchieubui

Lần này Bác Nghĩa đã nhanh chân bóc tem rùi hí hí, cục sub của bác chủ khủng bố thật .

pterpm

Well-Known Member

Hị hị, em lại tới trễ rồi, bác làm đẹp quá, em thích nhất là các bác DIY như bác, bác tiếp tục nhé. Em đang hóng thớt của bác đấy, bác ở bang nào vậy bác? , nhìn quả cưa bàn của bác là em kết rồi,bác có thể làm một cái thớt chỉ dẫn cho ae trong đây các bước làm để em bắt chước theo bác được không ạ
Hic, cái sub này mà đánh chắc tung cái nhà bác nhỉ :-?
p.s em lại gặp đồng hương rồi, em đang dùng con MX880 remote, mà bác có thể chỉ cho em cách nào để learn được cái remote của PCH C200 được không bác

chihuahua

Member

Cục sub kinh thật , mà bác build chi dữ vậy, chỉ nghe ùm ùm thôi mà, nhà bác chắc ở ngoài farm mới dám chơi thế, ko khéo hàng xóm báo cảnh sát mất

thuphuongan

Wow cục sub quá cỡ thợ mộc, thùng vuông dễ đóng chứ đóng được thùng ngũ giác này hơi bị độc đó nha, cái này không chỉ xem phim mà xem euro 2012 thì chắc đúng bài vì hình dáng tròn tròn nhiều múi như quả banh còn tiếng thì giống như ta đang ở sân vận động :) và nhất là nhìn cái hàng rào thì lại càng giống hơn nữa. Chúc mừng bác, bác cứ phát huy tài nghệ tiếp nha

greyscale

Trước hết xin cám ỏn chung sự ủng hộ và khích lệ nhiệt tình của các bác.

Nghĩa biên hòa:
Wow cục sub DYI của bác khủng thiệt, em rất khâm phục, nhìn em nó giống trái thủy lôi, 2400w cho 12 cái subs chắc chưa đủ Pow. Con JL113 một sub mà đã 2500W.
Bác chủ chắc ở hải ngoại và nhà có em bé, cám ơn bác chia sẻ. Chúc bác và gia đình vui, khỏe.

Cám ơn bác, gia đình em vẫn khỏe. Chúc bác và mọi người cũng như vậy nhé.

Duchieubui:
Lần này Bác Nghĩa đã nhanh chân bóc tem rùi hí hí, cục sub của bác chủ khủng bố thật .

Em dùng từ 'thô bạo' còn bác thì gọi là 'khủng bố'. Bác dã man hơn em nhiều rồi:)

Pterpm:
Hị hị, em lại tới trễ rồi, bác làm đẹp quá, em thích nhất là các bác DIY như bác, bác tiếp tục nhé. Em đang hóng thớt của bác đấy, bác ở bang nào vậy bác? , nhìn quả cưa bàn của bác là em kết rồi,bác có thể làm một cái thớt chỉ dẫn cho ae trong đây các bước làm để em bắt chước theo bác được không ạ
Hic, cái sub này mà đánh chắc tung cái nhà bác nhỉ
p.s em lại gặp đồng hương rồi, em đang dùng con MX880 remote, mà bác có thể chỉ cho em cách nào để learn được cái remote của PCH C200 được không bác

Em ở west coast, chắc bác đoán được? Em sẽ tìm đọc user's manual của MX880 rồi liên lạc với bác sau.

chihuahua:
Cục sub kinh thật , mà bác build chi dữ vậy, chỉ nghe ùm ùm thôi mà, nhà bác chắc ở ngoài farm mới dám chơi thế, ko khéo hàng xóm báo cảnh sát mất

Xin phép bác cho mình chém gió một chút nhé. Hai phát (đương là 'gió' rồi, mình đang chém mà):

1)Tiếng bass cao: tiếng ăng lê có hai vị ngữ là 'mid-bass slam' và 'the kick in the chest'. Dịch nôm na là 'cái đập vào ngực'. Cặp loa chính không làm được việc này đâu bác. Phải để subwoofer làm. Bởi vậy, muốn nó đập ngực mình cho đã thì mình phải xài cái sub thật là mạnh đó bác.

2)Tiếng bass thấp: có mấy cái 'sound effects' ở chu kỳ thấp mà tai mình không nghe được. Áp xuất tăng lên, không khí trong phòng nén lại và chỉ làn da mình mới cảm giác được. Bác muốn có cảm giác mạnh thì phài xài cái sub thật tốt a.

thuphuongan:
Wow cục sub quá cỡ thợ mộc, thùng vuông dễ đóng chứ đóng được thùng ngũ giác này hơi bị độc đó nha, cái này không chỉ xem phim mà xem euro 2012 thì chắc đúng bài vì hình dáng tròn tròn nhiều múi như quả banh còn tiếng thì giống như ta đang ở sân vận động và nhất là nhìn cái hàng rào thì lại càng giống hơn nữa. Chúc mừng bác, bác cứ phát huy tài nghệ tiếp nha

Hàng rào là để cháu gái không đụng vào được cái nút volume đó bác:) Hồi nhỏ, minh giỏi nhất là lượng giác cho nên mấy cạnh cũng không thành vấn đề. Mỗi khi tu bổ thêm được một cái gì thì mình dừng lại một chút để thưởng thức nó đã. Rồi đến khi bà chủ nhà vui vẻ lại thi mình lại tu bổ tiếp.

Các bác vui vẻ...

hayhay

Well-Known Member

Mình thắc mắc là không biết mạch đấu dây cho 12 cái loa của bác chủ như thế nào, chắc cũng chỉ có 1 line IN chứ hả...?

minhjp

Well-Known Member

Wow , cục sub quá gấu , chúc mừng bác
E thì có được ttin ở bài của bác là cái app Irule. mà e cài trên IP, Ipad rùi mà add device thì màn hình trống , hok cho chọn gì hết . :(

ktypro

Active Member

Bác đã bị hàng xóm phàn nàn chưa.

vicgame

Member

Con này mà bác vác ra xem mấy phim hành động bắn nổ thì đập sướng phải biết

greyscale

Cám ơn bác đã hỏi thăm.

Mình thắc mắc là không biết mạch đấu dây cho 12 cái loa của bác chủ như thế nào, chắc cũng chỉ có 1 line IN chứ hả...?

Cái sub của em không có amp riêng của nó. Dây nối vào nó sẽ là 'speaker level', giống như các loa chính, center và surround mà bác có.

Chi tiết là: AVR ==(RCA line level)==> sub Eq ==(XLR line level)==> amp ==(speaker level)==> sub.

'RCA line level' thì đúng như 'line' trong câu hỏi của bác, nó chỉ có 1 dây nóng (ở trong) và 1 dây nguội (dưới lớp vỏ ở ngoài).

'XLR line level' thì có 3 dây: 2 dây nóng ngược chiều/dấu nhau và 1 dây nguội. Lợi thế của 2 dây nóng ngược dấu nhau là chúng nó 'triệt tiêu' được sự nhiễm điện và điện từ từ những sợi dây điện/signal chung quanh và vật phát ra điện thế hoặc điện từ cao. Em chẳng sợ bị nhiễm điện nhưng bắt buộc phải xài XLR từ sub Eq qua cục amp vì cục amp này chỉ nhận XLR thôi.

Nhân tiện, cái sub này chỉ có 10 cái loa thôi bác. Mặt trên và dưới không có. Mỗi cái loa là 8ohm. Chúng được chia làm 2 nhóm. 5 cái mỗi nhóm song song với nhau có được 8/5=1,6ohm. Xong rồi 2 nhóm nối thẳng với nhau để được 1,6+1,6=3,2ohm. Loa trong nhà mình thường là 8ohm. 6ohm cũng được nhưng đòi hỏi AVR hoặc cục amp của bác phải làm việc cực hơn bình thường một chút. Loa của DJ xài thì có thể xuống được 4 hoặc 2ohm, tùy thời. Em xếp chúng lại thành 3,2 cũng là ráng lắm rồi (lý tưởng là 4ohm).

Wow , cục sub quá gấu , chúc mừng bác
E thì có được ttin ở bài của bác là cái app Irule. mà e cài trên IP, Ipad rùi mà add device thì màn hình trống , hok cho chọn gì hết . :(

Chính em không có xài iRule, iphone hay ipad. Nhưng có ít nhất 1 người quen đang xài Irule trên iphone. Không dám hứa chắc, nhưng nếu có cỏ hội em sẽ dò xét thêm giùm bác. Bác cố gắng dò lại đi.

Bác đã bị hàng xóm phàn nàn chưa.

Dạ chưa bác. Cuối tuần nếu họ có tiệc thì mình có thể chơi hết cở. Ngày thường thì sau 10pm phải để nhỏ xuống.

Con này mà bác vác ra xem mấy phim hành động bắn nổ thì đập sướng phải biết

Lý do nó ra đời là vậy đó bác:)

buithaihai

Active Member

Nhân tiện cày lại phòng bác cho luôn mấy em đèn mắt trâu chìm vào trong trần đi cho đẹp.

thangvic

Member

Quả sub của bác đúng là khủng bố thật nhưng e có điều thắc mắc là bác không cần lỗ thoát hơi cho sub à

bth8888

Member

Cục sub của bác thật là vô đối , củ loa của hãng gì vậy bác ?

hoangsilk

Bác này khéo thật ý. Ước gì em được ngồi trong phòng bác nghe nhạc Dance :)

pink87

Á, cái cục sub của bác nhìn khủng bố thiệt@@

chihuahua

Member

Cái sub này bác tự design ra hay là bác làm theo book nào đó vậy, như vậy bác có sắm máy móc gì để đo frequency ko, nhân tiện, nếu được, bác chi tiết parts một chút , biết đâu mình cũng tìm cách nhái một cục giống thế, chắc là nhỏ hơn rồi, cục này bác nhắm độ xuống khoảng 15Hz ko , nói thiệt chứ mình thấy 4 drivers in one chứ chưa thấy 10 bao giờ. Mình cũng ko rõ cục này có port ko, design của bác chắc chắn ko ổn rồi. Mình ko có ý gì cả , chỉ thấy cục sub của bác hình như ko có hiệu quả lắm, có một vài thứ

1.. too much pressure in one enclosure, 10 cái 10 inches, then cái port cho air pressure escape thi chắc chắn phải lớn rồi, sẽ bị distortion , mình ko thấy bác gắn cái cyclinder nào trong đó, chắn chắn sẽ bị boomy rồi, âm thanh bay tứ tung, ko down firing mà cũng ko front firing, no isulation, no port , no air path
2... 10 drivers in multi directions thì bác sẽ ko control được cái phase của nó , âm thanh là một dạng wave thì sẽ có chỗ bác bị hiện tượng giao thoa, cái chỗ ko có giao thoa thì ok , mà chỗ có thì bị ù ù , hay muddy
3.. 10 drivers thì too much vibration, hình như ko nghe thấy bác nói gì về việc chống rung cả, rung ra bên ngoài và giữa các drivers với nhau
4.. waste money for 10 drivers ít nhất mổi cái 100 thì 10 cái 1000 rồi, ., bác bỏ chừng 800 mua cái outlaw hay là Hsu là hay nhất ,khỏe re khỏi làm gì cả, chơi hơn nữa mua một cặp , total 1600, vỗ cho sướng tai.

Vài hàng ném đá chơi thôi . bác đừng để bụng nhé. DIY not easy

Chỉnh sửa lần cuối:

greyscale

Nhân tiện cày lại phòng bác cho luôn mấy em đèn mắt trâu chìm vào trong trần đi cho đẹp.

Bác nói cũng có lý và loại đèn cài trong trần rất thông dụng. Nhưng mỗi kiểu đèn có một vẻ đẹp riêng của nó. Cách đây nhiều năm em đã đi siêu tầm tài liệu từ nhiều tiệm, trên mạng và báo chí. Sau mấy tháng trời rồi mới quyết định xài loại đèn này. Thứ nhất là nó lạ (khác với nhà người ta), thứ hai là nó có thể quay được 3 chiều. Thực sự lúc mình nhìn ở ngoài nó đẹp mắt lắm bác. Hình chụp không diễn tả được nó đâu.

Quả sub của bác đúng là khủng bố thật nhưng e có điều thắc mắc là bác không cần lỗ thoát hơi cho sub à

Thưa bác, sub có ít nhất là 4 loại và 2 loại đầu thì thông dụng hơn.

• Loại thứ nhất là 'ported' tức là có lỗ thoát hơi như bác đã nói.
  • Loại thứ hai là 'sealed, không có lỗ thoát hơi, giống như cái của em.
  • Thứ ba là 'infinite baffle' (xin lỗi, em không biết dịch từ này, đại khái nói là cái thùng có thể tích vô tận, “infinite”), tức là để loa trong trần nhà hoặc dưới nền nhà. Khoảng trống trên trần nhà hoặc cái hầm dưới nền sẽ là cái thùng của nó. Loại này là số dách (có công xuất rất cao và có thể chơi được xuống 5Hz) nhưng điều kiện ở nhà em thì không làm được.
  • Loại thứ tư là 'horn' (cái còi hay cái kèn). Cái loa thì để ở trong và cái thùng được đóng như là một cái kèn gấp khúc lại thành một cái thùng hình chử nhật. Loại này thì hiệu xuất bá cháy. Xài cái loa hàng nhẹ (ý nói rẻ tiền) và cục amp cở 100 đến 200w là quá đủ rồi. Nhưng mà nó rất lớn và chỉ chơi được xuống 25Hz là hết mức, thường là >30Hz.

Đã nói đến đây thì nói luôn. Cái sub của em lại là một chi nhánh của loại thứ hai, gọi là 'dipole'. Tức là nhóm loa trước đẩy ra thì nhóm loa xau kéo vào và ngược lại. Chi nhánh chủ của nó là 'monopole'. Tức là tất cả các loa đều đẩy ra hoặc kéo vào cùng một lúc. Em không đủ trình độ để giải thích sự khác biệt giữa hai chi nhánh này. Nhưng đầu mối dây của hai nhóm loa thì em có đưa ra ngoài. Trong vòng 1 phút em có thể đổi qua đổi lại giữa dipole và monopole. 90% thời gian thì em để nó ở dipole vì em thấy nó hay hơn.

Cục sub của bác thật là vô đối , củ loa của hãng gì vậy bác ?

Câu trả lời ngắn là hiệu Exodus Audio, 'mo đen' là DPL-10. Nói xa hơn nữa, có nhiều nhà thiết kế và sản xuất chỉ bán những con loa mà không làm ra những cái loa trọn vẹn để bán. Có thể các bác không để ý, nhiều hãng bán loa 'trọn vẹn' xài loa từ các hãng loa 'không trọn vẹn' này. Những người làm loa DIY thì đương nhiên mua thẳng từ những chổ này thôi.

Bác này khéo thật ý. Ước gì em được ngồi trong phòng bác nghe nhạc Dance :)

Á, cái cục sub của bác nhìn khủng bố thiệt@@

Cái sub này bác tự design ra hay là bác làm theo book nào đó vậy, như vậy bác có sắm máy móc gì để đo frequency ko, nhân tiện, nếu được, bác chi tiết parts một chút , biết đâu mình cũng tìm cách nhái một cục giống thế, chắc là nhỏ hơn rồi, cục này bác nhắm độ xuống khoảng 15Hz ko

Cám ơn các bác. Phần mềm thiết kế sub thông dụng nhất, theo em thấy, là 'Winsd'. Cũng có phần mềm cho 'horn' nữa nhưng em quên tên nó rồi. Cho phần 'monopole' của loa em thì em chỉ xài Winsd để duyệt lại một chút. Cho phần 'dipole' thì em phải sưu tầm tài liệu từ nhiều chổ khác trên mạng. Nói chung, em tính trước là sẽ xài thêm một cái sub equalizer nên em cũng không lo bị 'khắc chế' vi những hạn chế trong của chương trình thiết kế. Thực ra, tay nghề em còn yếu lắm. Em chỉ dựa theo kinh nghiệm và bài học của người ta thôi. Phòng nghe của em có một lối ra rộng 2,4m nên loa chơi xuống được có 18Hz.

Em lợi dụng các trang này để trao đổi vài tài liệu với các bạn và để học hỏi lẫn nhau. Nếu các bác nghĩ là em viết dài dòng quá thì nhắc khéo em một tiếng nhé.

greyscale

...Vài hàng ném đá chơi thôi . bác đừng để bụng nhé. DIY not easy

Lúc trước em có trả lời nhưng lại không thấy phần sau của bác nên bây giờ mới trả lời. Anh em trao đổi thì chỉ vui chơi chứ không có gì đâu bác.

chihuahua

1..too much pressure in one enclosure, 10 cái 10 inches, then cái port cho air pressure escape thi chắc chắn phải lớn rồi, sẽ bị distortion , mình ko thấy bác gắn cái cyclinder nào trong đó, chắn chắn sẽ bị boomy rồi, âm thanh bay tứ tung, ko down firing mà cũng ko front firing, no isulation, no port , no air path

Cái này chắc có hiểu lầm rồi. Cái thùng của em lớn như vậy mà còn có nhiều pressure thì những cái thùng nhỏ hơn mà hầu hết mọi người đang xài thì sẽ như thế nào? Hơn nữa, mỗi cái loa có thể đập ra vào hơn 2in nhưng trong thưc tế thì chúng chỉ nhích 1 chút thôi bác vì tổng số diện tích của chúng rất lớn (bác có thể làm bài toán này).

Về phần cái cylinder thì như em đã nói trong bài trả lời lúc trước, cái sub này thuộc loại số hai, 'sealed', nên em ko giải thích lại ở đây nữa.

Vấn đề phải có down hoặc front firing thì xin lỗi bác, đây lại là 1 hiểu lầm rất lớn. Chu kỳ thấp của tiếng không phải là 'directional', ý nói là tai của mình ko cảm nhận đươc phương hướng của nó. Thành quả của việc bắn ra phía trước, phía dưới hoăc xung quanh khác nhau như thế nào? Câu trả lời là không có.

Về insulation thì chắc bác đã biếc diệu dụng của nó nhưng em lập lại đây cho các anh em khác tìm hiểu thêm. Trong các sub, diệu dụng chính của nó là giảm bớt áp xuất và mục đích cuối cùng là ăn gian về vật lý, làm cho thể tích của cái thùng lớn hơn so với cái thể tích thât sự của nó. Bác nghĩ cái thùng của em đủ lớn chưa?:) Đùa thôi, thât sự thì có 1 ẩn số gọi là 'q'. Bác đừng hỏi em nó là gì vì em không thể định nghĩa được nó đâu. Nhưng trong tiêu chuẩn thiêt kế sub (bác thử xem phần mềm Winsd em đã có nói lúc trước) thì q lý tưởng phải là 0,7. Nếu bác bấm kích thước cái thùng của em và những cái 'T&S parameters' của 10 cái loa em xài vào trong Winsd thì bác sẽ được đúng 0,7. Về phần boomy thì xin trả lời chung với phần 2 sau đây.

2... 10 drivers in multi directions thì bác sẽ ko control được cái phase của nó , âm thanh là một dạng wave thì sẽ có chỗ bác bị hiện tượng giao thoa, cái chỗ ko có giao thoa thì ok , mà chỗ có thì bị ù ù , hay muddy

Về phần 'phase' mà bác nhắc tới thì em nghĩ ý bác là nói kèm nó với việc giao thoa? Nói chung về 'boomy' và giao thoa thì em có thể 'trốn tội' rồi. Lý do chính là khi bác để bất cứ 1 cái sub nào trong 1 căn phòng nào thì cũng sẽ có giao thoa, chứ không phài chỉ có cái sub của em mới bị. Để giải quyết vấn để này thì thứ nhất mình phải xử lý căn phòng (“room-treatment”). Đây cũng là 1 lý do em đang tu bổ lại căn phòng như đã nói trong post #1. Thứ nhì là mình xài sub equalizer, thí dụ như là cái SMS-1 mà em có, thí dụ như là Antimode-8033, vv, hoặc chức năng room-correction trong AVR. Ví dụ của 1 AVR này là đời máy mới và cao cấp của Denon (quên mất số rồi, 4312, 4313 ?). Nó có Audyssey XT32 và chỉ có cái loại XT32 này mới có khả năng xử lý được chu kỳ thấp của subwoofer.
3.. 10 drivers thì too much vibration, hình như ko nghe thấy bác nói gì về việc chống rung cả, rung ra bên ngoài và giữa các drivers với nhau

Để chống đối sự rung động (“vibration”) thì em chịu thua rồi. Cái thùng không vuông vức thì làm xao mà gắng mấy cái chống rung? Căn bản là em đánh bài trên sự không vuông vức của mỗi hình ngũ giác, và trên góc độ không phải 90 độ giữa hai/ba mặt của chúng lúc ráp lại với nhau. Kết quả thực sự không tệ đâu bác.

4.. waste money for 10 drivers ít nhất mổi cái 100 thì 10 cái 1000 rồi, ., bác bỏ chừng 800 mua cái outlaw hay là Hsu là hay nhất ,khỏe re khỏi làm gì cả, chơi hơn nữa mua một cặp , total 1600, vỗ cho sướng tai.

Về 'waist money' thì bác không biết rỏ bằng bà nhà của em đâu:) Nếu bác đã nghe nói vể Hsu hoặc Outlaw (thực ra Hsu làm sub cho Outlaw) thì coi thử mấy cái khác như PB Ultra 13, hoặc Submersive, hoặc Captivator đi. Nếu em mua 1 trong những cái này thì em thấy cuộc đời này nó nhàm chán lắm. Những gì em có thể DIY thì sẽ DIY. Chắc các bác từng trải qua kinh nghiêm như vầy, không cần bật cái gì lên, mình chỉ ngồi nhìn dàn máy của mình không là đã phê rồi, đúng không?

Cám ơn bác đã đóng góp ý kiến.

Bên trên